Tư vấn giúp đỡ lỗi đánh bóng nôn nóng,vào bóng quá vội vàng.

Trainee

Đại Tá
Nhờ ace diễn đàn giúp đỡ mình khắc phục lỗi này,mình rất thường hay vội đánh bóng quá sớm do ham bóng nên hay hỏng nhiều.
Anh thử bình tĩnh nhìn kỹ, xác định rõ ràng điểm tiếp xúc trên quả bóng, không quạt bừa một cách đại khái vào bóng xem.

Trainee

Đại Tá
Mình nghĩ đánh sớm mà chân, tay không chuẩn bị kịp nên quơ đại mới hay đánh hỏng. Còn nếu chuẩn bị tốt thì đánh sớm vẫn ngon mà bác.
Cái mà bác ấy nói đánh sớm không phải là sớm nhịp/điểm bóng anh ạ, mà là đánh vội, bóng chưa/vừa chợt tới đã đánh rồi hậu quả nặng thì hụt bóng (vợt thủng) hoặc tụt bóng (rúc lưới hay lực kém, xoáy kém không như mong muốn).

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Biết bệnh của mình rồi, chả còn gì khác là uống thuốc chữa bệnh ạ, mỗi người mỗi khác, nên phương thuốc duy nhất là tự luyện thôi ạ

cuongpn

Đại Tá
Nhờ ace diễn đàn giúp đỡ mình khắc phục lỗi này,mình rất thường hay vội đánh bóng quá sớm do ham bóng nên hay hỏng nhiều.
Danh bong no theo tinh cach cua ng cam vot, bac muon sua thi fai sua tinh cach, trc e cung the nhung vai nam nay xem video cua CHina nhieu nen sua dc. TQ ho danh rat binh tinh,lay tieu chi an toan, vao ban cang nhieu cang tot, vi it ng nghiep du ma do dai dc. Danh voi thuong la khi danh voi ng tren co nhieu nen bi tam li. Bac fai ren cho m cach tuân thu loi choi đánhsang hoj do dc thi ke ho, m cu tan cong vua fai co gang danh cang nhieu cang tot, coi tran dau nhu la danh choi vui ve la chinh

Toàn Bị Tán

Đại Uý

bác nói vậy thì vấn đề của bác ko phải là đánh nhanh hay đánh chậm mà là chưa canh được giao điểm giữa vợt và bóng cũng như độ cao tầm bóng ngang đâu là phải đánh, nên thường vào bóng sớm . chứ ko phải do nhanh chậm phải ko ? :)

cái này có người quăng cho vài bóng để bác canh đúng điểm đánh từ từ bắt được nhịp và độ cao thì sưả được, chứ hỏi trên này thì chỉ đọc cho biết thôi chứ nhịp của mình thì phải tự mình cảm nhận thôi :)

Đánh nhanh cũng là 1 phong cách đánh hay, tại người ta canh đúng nhịp bóng nên đánh được, chứ ko có gì sai đâu bác nhé, bác đừng vì hay đánh hụt mà nghe người này hay người kia nói vài câu rồi tính từ bỏ lối đánh nhanh chuyển sang đánh chậm rì lại, mất bộ thảm hơn. cái này dễ gặp lắm ;)

U50

Trung Sỹ
Cái mà bác ấy nói đánh sớm không phải là sớm nhịp/điểm bóng anh ạ, mà là đánh vội, bóng chưa/vừa chợt tới đã đánh rồi hậu quả nặng thì hụt bóng (vợt thủng) hoặc tụt bóng (rúc lưới hay lực kém, xoáy kém không như mong muốn).
Chính xác là bị như Trainee nói,bóng chưa đến hoặc chưa nảy lên điểm cao nhất đã quơ rồi nên hay hụt bóng và rúc lưới vậy phải làm sao đây?

pkhuyenthoai

Đại Tá
Chính xác là bị như Trainee nói,bóng chưa đến hoặc chưa nảy lên điểm cao nhất đã quơ rồi nên hay hụt bóng và rúc lưới vậy phải làm sao đây?
Sao bác không nhờ người khác chịu bóng cho bác tập vài buổi, chờ bóng cao lên rồi đánh, chậm lại một chút. Rèn luyện là mãi mãi, từ từ bác ak. hi.

Son_ct

Đại Uý
Kinh nghiệm bản thân share với bác: vấn đề ở đây là nhịp đánh bóng, tức là sau khi bóng đập bàn mình nảy lên thì mình vào bóng nhanh hay vào bóng chậm. Trường hợp của bác là vào quá nhanh không đúng nhịp.
Cách khắc phục:
- Để tập nhịp bóng, bác cần tập quả líp bóng thuận tay (1 cú giật lực nhẹ, vào dầy bóng, ma sát vừa phải, có thể coi là 1 quả đôi công ở trung bàn nhưng xoáy hơn chút). Bản thân em khi tập quả này đứng cách bàn 1,2-1,5m tùy vào bóng đưa sang.
- Đầu tiên là phải phán đoán hướng đi của quả bóng ngay khi bóng rời mặt vợt đối phương để di chuyển đến vị trí phù hợp, không bị với hoặc đầy người.
- Trong quá trình di chuyển đến điểm đánh thì xoay người chuẩn bị thật nhanh. Tốt nhất là chuẩn bị xong trước khi bóng đập bàn mình để còn định thần lại nghe tiếng bóng đập vào bàn mình
- Nhìn quả bóng đập vào bàn mình nảy lên, nghe tiếng bóng "cạch" 1 phát, đợi 1 chút cho quả bóng đi qua điểm cao nhất, rồi thực hiện quả líp ở điểm 4 (tập đánh nhịp chậm trước).
- Sau khi bác quen với nhịp "cạch" - đợi - giật, thì bác có thể tiến vào bàn gần hơn, cách bàn khoảng 1m để đánh bóng ở điểm cao nhất, khi đó thì thời gian đợi sẽ ngắn hơn. Thời gian đợi càng ngắn thì nhịp đánh càng nhanh ạ :D (bác đang bị cái này đấy ạ)
- Cách tốt nhất để tập luyện là sử dụng rổ bóng, 1 người sẽ đưa bóng (ổn định về điểm rơi, xoáy, lực) cho bác tập líp theo nhịp. Hạn chế việc tập bóng đơn có người kê chặn để giảm được bước đầu tiên là phán đoán hướng bóng, như vậy sẽ tập trung vào việc chuẩn bị và nghe nhịp bóng hơn.
* Note: bác xác định vụ này gian nan, em lúc tập thì nghe nhịp tốt, đánh trận thì vẫn cắc bụp lắm, nhưng thấy mình bình tĩnh hơn nhiều :D
Sai sót gì các bác gạch đá mạnh để em xây móng nhà cho chắc ạ :D

Trainee

Đại Tá
Dài sẽ rất khó nhớ, anh cứ lưu ý xác định điểm trên quả bóng mà mình muốn đánh vào một cách rõ ràng, thì tự nhiên không thể đánh vội được. Rộng chân, chùng thấp người, xác định rõ điểm đánh trên quả bóng, tự nhiên sẽ hết vội!

U50

Trung Sỹ
bác u50 cũng không còn trẻ nữa mà vào nhịp bóng sớm vậy hay là chuyển chơi gai công ôm bàn lại hay đấy :D
Dài sẽ rất khó nhớ, anh cứ lưu ý xác định điểm trên quả bóng mà mình muốn đánh vào một cách rõ ràng, thì tự nhiên không thể đánh vội được. Rộng chân, chùng thấp người, xác định rõ điểm đánh trên quả bóng, tự nhiên sẽ hết vội!
Chuyển sang gai là một ý hay vì mình đỡ giao bóng chưa tốt vả lại lối đánh chỉ là ôm bàn chặn đẩy thôi chứ không lùi xa được.Tập chùng thấp người chờ bóng một nhịp xác định đánh vào điểm nào trên quả bóng hy vọng sẽ không còn nôn nóng hấp tấp .

Trainee

Đại Tá
Chuyển sang gai là một ý hay vì mình đỡ giao bóng chưa tốt vả lại lối đánh chỉ là ôm bàn chặn đẩy thôi chứ không lùi xa được.Tập chùng thấp người chờ bóng một nhịp xác định đánh vào điểm nào trên quả bóng hy vọng sẽ không còn nôn nóng hấp tấp .
Càng chơi gai lại càng cần bình tĩnh chuẩn xác anh ạ. Tập gai cũng tốt, hỗ trợ đỡ giao bóng nhiều, kiềm chế tốc độ trận đấu cũng hay!

hungvotdoc

Thượng Tá
Bác U50 thì như vậy tôi với bác " đồng U" rồi! Không biết bác chơi lâu chưa nhưng nếu bác tự cảm thấy mình đến " ngưỡng" rồi thì nên nghiêm túc xem xét phương án chuyển sang chơi gai công vì nó rất phù hợp với lối chơi và độ tuổi (liên quan đến sức khỏe) của bác. Tất nhiên không phải là nôn nóng hấp tấp là chơi gai công được mà nó sẽ góp phần khắc phục được phần nào nhược điểm này do đặc thù của gai công là thường vào bóng nhanh ít dùng ma sát...Ngoài ra, gai công giúp bác trả giao bóng tốt hơn và phát huy được quả chặn đẩy gây khó cho đối phương....

xukaka

Đại Tá
Khi nào bác tập được kỹ thuật đánh bóng chữ Z, chữ I, cao hơn nữa đánh 3 điểm khi đó sẽ cảm nhận được tốt hơn khi nào đánh nhanh đánh chậm.

Bình luận từ Facebook