TMB ZLC + Ten 05fx quá nảy

pen

Binh Nhất
Chào các bác,

Trước đây em dùng cốt thuần gỗ, sau đó đến dòng ALC. Vừa rồi em mới nâng cấp lên TMB ZLC với 2 mặt đều là Ten 05fx. Do trước đây quen đánh dòng cốt "xịt", nên khi nâng cấp lên TMB ZLC em đã phải cẩn thận dùng mặt mềm Ten 05fx để tốc độ chậm lại một chút và tăng kiểm soát, nhằm tránh sốc khi đổi vũ khí. Tuy nhiên sau khoảng 2 tuần, cảm giác của em là vợt quá nảy, gò/cắt/giao bóng rất khó khăn. Tốc độ thì tăng đáng kể, cú bạt sát thủ hơn, nhưng quả giật thấy khó vào bàn do toàn thừa lực bóng bay ra ngoài. Cảm giác khi đánh hơi rung, giống như cầm 1 cây roi. Lúc giật phải em thấy khá khó điều khiển ở chỗ thời gian lưu bóng trên vợt có vẻ ngắn quá, bóng nảy ra khỏi vợt nhanh quá, nên chưa kịp có cảm giác để miết vào bóng tạo xoáy hay kéo bóng lên. Thành ra giật mà như bạt.

Trước em có đọc 1 bài của bác nào đó nói TMB ZLC là cây vợt tốt, nhưng cần thời gian thuần phục. Giờ mong các bác tư vấn giúp xem em phải điều chỉnh động tác kỹ thuật thế nào để phát huy sức mạnh của nó.

Thanks các bác nhiều.

lamtq

Đại Tá
Chào các bác,

Trước đây em dùng cốt thuần gỗ, sau đó đến dòng ALC. Vừa rồi em mới nâng cấp lên TMB ZLC với 2 mặt đều là Ten 05fx. Do trước đây quen đánh dòng cốt "xịt", nên khi nâng cấp lên TMB ZLC em đã phải cẩn thận dùng mặt mềm Ten 05fx để tốc độ chậm lại một chút và tăng kiểm soát, nhằm tránh sốc khi đổi vũ khí. Tuy nhiên sau khoảng 2 tuần, cảm giác của em là vợt quá nảy, gò/cắt/giao bóng rất khó khăn. Tốc độ thì tăng đáng kể, cú bạt sát thủ hơn, nhưng quả giật thấy khó vào bàn do toàn thừa lực bóng bay ra ngoài. Cảm giác khi đánh hơi rung, giống như cầm 1 cây roi. Lúc giật phải em thấy khá khó điều khiển ở chỗ thời gian lưu bóng trên vợt có vẻ ngắn quá, bóng nảy ra khỏi vợt nhanh quá, nên chưa kịp có cảm giác để miết vào bóng tạo xoáy hay kéo bóng lên. Thành ra giật mà như bạt.

Trước em có đọc 1 bài của bác nào đó nói TMB ZLC là cây vợt tốt, nhưng cần thời gian thuần phục. Giờ mong các bác tư vấn giúp xem em phải điều chỉnh động tác kỹ thuật thế nào để phát huy sức mạnh của nó.

Thanks các bác nhiều.
05fx đi với zlc là ổn lắm đấy.chẳng qua b từ Alc chuyển qua nên hơi shock thôi
bạn đừng đánh trận nữa, chịu khó tập kĩ thuật , cú gò thì nên sấn trên đầu bóng hơn đối với bóng lỏng, giật bóng lỏng or xoáy lên thay đổi góc vợt nhỏ hơn trc, đừng mở vợt nhiều quá. bóng nặng thì chắc ko cần bàn rồi
chịu khó làm quen chừng 1 tháng là đâu lại vào đấy thôi, chinh phục đc khó khăn lúc nào cũng thú vị hơn những cái dễ dàng tự đến b Ah!
mà combo thế là ngon quá rồi, nhìu ng ao ước đấy

• Like
Reactions: pen

phungducthang

Đại Tá
Chào các bác,

Thanks các bác nhiều.
Lộ trình nâng cấp của bạn là khá bài bản, có lẽ bạn nên kiên trì thêm 1 thời gian có thể sẽ tốt hơn.

• Like

huymdt

Thượng Tá
Combo của bác là niềm mơ ước của nhiều người đó! dành thời gian tập luyện và làm quen đi bác, khoảng tháng sau nhìn lại bác sẽ thấy ok ngay mà :D.

• Like

pen

Binh Nhất
Cảm ơn các bác động viên và chỉ bảo. Em có câu hỏi là: Liệu với combo này em có phải đánh mạnh hơn một chút theo hướng xuyên tâm để bóng ăn sâu vào mút, trước khi tạo xoáy (giao bóng, gò cắt) hoặc kéo lên (giật)? Nếu vậy thì làm sao để trả bóng gần lưới hoặc giật moi (cần nhẹ nhàng, chậm)?

Coccon

Thượng Sỹ
quay lại ALC :)
Vote ý kiến của bạn này :)
Bạn quay lại xài cây Maze có khi lên được mấy bóng.
Nếu bạn vẫn muốn tiếp tục với em ZLC và muốn vợt dễ kiểm soát hơn, bạn có thể chuyển qua lót 1,9 mm (thay vì dùng lót 2,1 mm )

luckyluckedh

Đại Uý
Theo mình bạn muốn tăng kiểm soát thì bạn nên chọn ten độ dầy 1.9mm thôi, 2.1 là quá nẩy dù là ten 05fx. Một mẹo nhỏ cho bạn để tăng thời gian lưu bóng là bạn tấp 5 6 lớp keo sữa vào vợt, 2 lớp vào cốt sẽ tăng độ kiểm soát lên

tiachop

Thượng Tá
Dòng Ten dù là FX thì độ nảy vẫn đáng kể hơn các mặt khác nhiều. Bác nên dùng các loại như Blizt soft hay Raz7 soft để quen dần đã. Chuyển từ ALC sang ZLC thì phải cần thời gian làm quen rồi.

• Like

tuandat2006

Đại Uý
mình đang đánh timo zlc đây mình thấy quả gật rất bám xoáy làm gì mà như bạn nói nhỉ nhất là quả tăng lực phải bóng đi rất nhanh ,nếu bạn kg hợp thì alo mình mua lại 0912015534

lehuy2507

Đại Tá
Hi Bạn,

Mình đã từng chơi và có cảm giác y như Bạn lúc đầu mới cầm TMB ZLC , quá nẩy dẫn đến khó kiểm soát . Nhưng chơi được 1 thời gian thì mình thấy nó rất hay đó Bạn , lên cũng được 2 banh . Giật gần bàn , trên bàn & bạt thì khỏi cứu :D:D:D

Trăm hay không bằng tay quen , Bạn cứ làm quen với TMB ZLC xem thế nào :) . Combo mình chơi : FH : Ten 80/ BH : Hexer Duro

Vài lời chia sẻ !

Thân,
Lê Huy;)

dung.vima

Moderator
Dear thớt,

Theo kinh nghiệm tình trường, mình xin phép tư vấn như sau như sau :

Gò, giật : khó kiểm soát. Theo mình lí là do TMB ZLC cứng, khô và ít rung hơn TMB ALC thôi ( chứ tốc độ chỉ có nảy hơn chút chút thôi, không nhiều đến mức khó kiểm soát đâu).

Còn lời khuyên cho thớt là : combo đấy là quá tuyệt vời rồi, không nên thay đổi làm gì cho tốn kém đâu. Cái cần cải thiện là kĩ thuật thôi. Kĩ thuật sẽ tăng khi mình làm quen với vũ khí của mình & phát huy ưu điểm của nó ( Ngày trước mỗi lần mình đổi vợt là mình phải tập bóng nhiều 1 2 hôm để có góc vợt thích hợp ).

Chúc thớt sẽ làm quen được vợt sau khoảng 6 tháng quan hệ ( sau 6 tháng mà vẫn không quen được nữa thì lúc đấy tính tiếp :D )

MaiXuanViet

Moderator
Chào các bác,

Thanks các bác nhiều.

Combo chuẩn, lực khá, xoáy cao, control cao rồi. Combo như vậy hợp với rơ giật xoáy, giật điểm rơi, combo này so với rơ tấn công bạo liệt vẫn còn là hơi chậm đấy nên không sao đâu, bạn kiên trì một thời gian nữa sẽ quen, sẽ thấy nó không quá nhanh như bạn nghĩ đâu.

pen

Binh Nhất
Theo mình bạn muốn tăng kiểm soát thì bạn nên chọn ten độ dầy 1.9mm thôi, 2.1 là quá nẩy dù là ten 05fx. Một mẹo nhỏ cho bạn để tăng thời gian lưu bóng là bạn tấp 5 6 lớp keo sữa vào vợt, 2 lớp vào cốt sẽ tăng độ kiểm soát lên

Mẹo của bác rất hay, em sẽ thử. Tuy nhiên trước mắt em muốn tăng cường tập luyện với combo này và điều chỉnh động tác kỹ thuật cho phù hợp.

Dòng Ten dù là FX thì độ nảy vẫn đáng kể hơn các mặt khác nhiều. Bác nên dùng các loại như Blizt soft hay Raz7 soft để quen dần đã. Chuyển từ ALC sang ZLC thì phải cần thời gian làm quen rồi.

Vâng, em biết chuyển vợt là mất thời gian làm quen rồi. Thôi đành ôm ấp em nó 1 thời gian nữa xem sao, nếu không ổn em sẽ thử Blizt và Raz7 như bác tư vấn.

mình đang đánh timo zlc đây mình thấy quả gật rất bám xoáy làm gì mà như bạn nói nhỉ nhất là quả tăng lực phải bóng đi rất nhanh ,nếu bạn kg hợp thì alo mình mua lại 0912015534

Thì đó, trước đây em đọc thấy cây này rất ok nên mới nâng cấp. Thôi bác cho em 1 thời gian, nếu quan hệ không hợp mời bác đến nhặt xác em nó ạ... :D

nội công chưa thâm hậu.....đừng vội múa đại đao nha
:D:D:D:D
mình đã từng ....hic....loạn cào cào.....
giờ chơi thuần gỗ lại thik hơn

Vâng, em biết nội công em chưa thâm... :D, nhưng em có vội múa đại đao đâu bác, em múa rất từ từ từng bước từ Gỗ - ALC - ZLC rồi đấy chứ ạ... hic

Hi Bạn,

Mình đã từng chơi và có cảm giác y như Bạn lúc đầu mới cầm TMB ZLC , quá nẩy dẫn đến khó kiểm soát . Nhưng chơi được 1 thời gian thì mình thấy nó rất hay đó Bạn , lên cũng được 2 banh . Giật gần bàn , trên bàn & bạt thì khỏi cứu :D:D:D

Trăm hay không bằng tay quen , Bạn cứ làm quen với TMB ZLC xem thế nào :) . Combo mình chơi : FH : Ten 80/ BH : Hexer Duro

Vài lời chia sẻ !

Thân,
Lê Huy;)

Cảm ơn bác động viên. Bác có thể cho hỏi là khi bác chuyển sang TMB ZLC có phải điều chỉnh động tác gì không? Em cũng xác định cần thêm thời gian làm quen, nhưng cũng phải có phương pháp chứ, phải không ạ?

đừng đổ tại vợt nữa là oánh hay ngay thôi bác. do bác thích nghi kém thôi

Em không đổ tại vợt bác ạ, ngay từ đầu em đã viết là nhiều người đánh giá đây là cây vợt tốt mà. Em mở thread này là để học hỏi kinh nghiệm sử dụng nó cho đúng cách ạ.

Dear thớt,

Theo kinh nghiệm tình trường, mình xin phép tư vấn như sau như sau :

Gò, giật : khó kiểm soát. Theo mình lí là do TMB ZLC cứng, khô và ít rung hơn TMB ALC thôi ( chứ tốc độ chỉ có nảy hơn chút chút thôi, không nhiều đến mức khó kiểm soát đâu).

Còn lời khuyên cho thớt là : combo đấy là quá tuyệt vời rồi, không nên thay đổi làm gì cho tốn kém đâu. Cái cần cải thiện là kĩ thuật thôi. Kĩ thuật sẽ tăng khi mình làm quen với vũ khí của mình & phát huy ưu điểm của nó ( Ngày trước mỗi lần mình đổi vợt là mình phải tập bóng nhiều 1 2 hôm để có góc vợt thích hợp ).

Chúc thớt sẽ làm quen được vợt sau khoảng 6 tháng quan hệ ( sau 6 tháng mà vẫn không quen được nữa thì lúc đấy tính tiếp :D )

Cảm ơn bác nhiều. Qua nhận xét của nhiều bác thì em cũng PHẢI TIN đây là combo tốt...:D, và tập trung cải thiện kỹ thuật. Em cũng muốn tăng cường trao đổi với các anh em đã sử dụng TMB ZLC để hiểu rõ và phát huy ưu điểm của nó, chứ để tự ngộ ra e rằng chưa biết đến bao giờ.

Combo chuẩn, lực khá, xoáy cao, control cao rồi. Combo như vậy hợp với rơ giật xoáy, giật điểm rơi, combo này so với rơ tấn công bạo liệt vẫn còn là hơi chậm đấy nên không sao đâu, bạn kiên trì một thời gian nữa sẽ quen, sẽ thấy nó không quá nhanh như bạn nghĩ đâu.

Rơ em không phải tấn công bạo liệt bác ạ. Em chỉ thích lối đánh điềm đạm, kỹ thuật (trung bình) khá, điểm rơi chính xác, cân bằng phòng thủ với tấn công. Em cũng là người kiên trì, nên sẽ tiếp tục tập với combo này.

Rất mong các bác tiếp tục chỉ dẫn về kỹ thuật và ưu/nhược điểm của combo này ạ. Thanks all.

Bình luận từ Facebook