Tập backhand....

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đôi công trái tốt chưa chắc đã giật được, bởi vì cổ tay sử dụng khác nhau, 1 cái là vững cổ tay 1 cái là lắc cổ tay.

Theo kinh nghiệm tập giật trái của mình thì bắt đầu từ quả vảy trong bàn trước. Bác dùng máy bắn bóng hoặc nhờ ai đưa bóng xoáy xuống, điểm rơi gần bàn, cứ thế mà tập vảy, đến khi nào vảy được lên 9/10 quả thì lúc đó đã có cảm giác tạo xoáy bằng cổ tay.

Tập xong quả này thì các quả trái khác là chuyện nhỏ.
Thế là chưa học bò đã lo học chạy rồi, ở đây là TẬP BACKHAND tức là tập quả trái, mà quả trái thì đâu phải chỉ có mỗi giật trái.
Đôi công là thứ căn bản để lấy cảm giác rồi mới nghĩ đến những thứ khác. Trước hết từ quả đôi công ta sẽ điều được đối phương ở tình huống đẩy nhanh, thứ 2 đôi công là căn bản của quả chặn đẩy, thứ 3 trừ động tác flip ra thì tất cả các động tác của quả trái đều tương đối giống nhau, vậy nên cứ yên tâm tập đôi công cho nguyễn rồi chắc chắn sẽ có những kỹ thuật về sau.

long thủ

Đại Tá
Thế là chưa học bò đã lo học chạy rồi, ở đây là TẬP BACKHAND tức là tập quả trái, mà quả trái thì đâu phải chỉ có mỗi giật trái.
Đôi công là thứ căn bản để lấy cảm giác rồi mới nghĩ đến những thứ khác. Trước hết từ quả đôi công ta sẽ điều được đối phương ở tình huống đẩy nhanh, thứ 2 đôi công là căn bản của quả chặn đẩy, thứ 3 trừ động tác flip ra thì tất cả các động tác của quả trái đều tương đối giống nhau, vậy nên cứ yên tâm tập đôi công cho nguyễn rồi chắc chắn sẽ có những kỹ thuật về sau.

Cái tội không đọc kỹ ngay từ đầu.
Các bác cho em hỏi: Em tập quả trái lâu rồi mà đánh vẫn không xong.được mỗi quả chặn đẩy thì tàm tạm.càng phải em ổn rồi.nhưng chuyển trái đánh thì.....toàn bị khai thác.đôi công khởi động thì ổn nhưng trong sec ko đánh được.chưa kể cả xoáy xuống.
Các bác giúp e với.

"Trong séc không đánh được, chưa kể cả xoáy xuống". Ý chủ thớt là vào trận muốn giật được xoáy xuống / xoáy lên. Tập đôi công cả đời chưa chắc đã giật được đâu nếu tập không đúng cách. Giờ anh hỏi cậu, cậu đôi công được 50 quả thế đã giật được xoáy xuống chưa ?

ngtrantoan

Đại Tá

"Trong séc không đánh được, chưa kể cả xoáy xuống". Ý chủ thớt là vào trận muốn giật được xoáy xuống / xoáy lên. Tập đôi công cả đời chưa chắc đã giật được đâu nếu tập không đúng cách. Giờ anh hỏi cậu, cậu đôi công được 50 quả thế đã giật được xoáy xuống chưa ?
ku cậu còn k biết định nghĩa "đôi công" là ntn nên mới dám phán 50 trái liên tục thì làm sao mà giật đc xoáy xuống :D:D:D
Tiện thể, k phải có ý GATO gì, ku cậu khiconanchuoi200 post giùm mình cái clip minh họa đôi công 50 quả liên tục để mình chiêm ngưỡng.

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long

Rồi, giật trái thì có cái vẹo gì mà không làm được :/
Thế cái đoạn "nhưng chuyển trái đánh thì.....toàn bị khai thác.đôi công khởi động thì ổn nhưng trong sec ko đánh được" vứt đi đâu, "chưa kể xoáy xuống" là 1 phần của câu nói đó thôi nhé.
Anh nghĩ là đánh trái chỉ có giật trái thôi à.

long thủ

Đại Tá
ku cậu còn k biết định nghĩa "đôi công" là ntn nên mới dám phán 50 trái liên tục thì làm sao mà giật đc xoáy xuống :D:D:D
Tiện thể, k phải có ý GATO gì, ku cậu khiconanchuoi200 post giùm mình cái clip minh họa đôi công 50 quả liên tục để mình chiêm ngưỡng.

Đôi công 50 quả cũng không phải chuyện hiếm, em với cậu khiconanchuoi2000 đôi công thế bình thường.

Vấn đề ở đây là cảm giác vào xoáy của cổ tay, đa phần các thầy dạy ở HN dạy là đôi công phải chắc cổ tay, như vậy là sai vì học trò sẽ quen cứng cổ tay, đến lúc giật sẽ không có cảm giác.

Vì thế nếu tập đôi công thì phải tập dùng cổ tay ma sát bóng, chứ không phải là giơ vợt ra rồi đẩy bóng, cái đấy là chặn đẩy rồi.

long thủ

Đại Tá
Rồi, giật trái thì có cái vẹo gì mà không làm được :/
Thế cái đoạn "nhưng chuyển trái đánh thì.....toàn bị khai thác.đôi công khởi động thì ổn nhưng trong sec ko đánh được" vứt đi đâu, "chưa kể xoáy xuống" là 1 phần của câu nói đó thôi nhé.
Anh nghĩ là đánh trái chỉ có giật trái thôi à.

Đấm trái, bấm trái, vẩy trong bàn thì tất cả phải dùng lực CỔ TAY hết, bởi vì không dùng lực từ thân như bên FH được.

Thế nên anh mới chỉ cách làm thế nào để có cảm giác cổ tay nhanh nhất. Theo cách của cậu thì có hiệu quả gì ?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Thôi, ở trên coi như em chém gió đi, bác định nghĩa đôi công như nào mà mạnh mồm bảo người khác không biết. Ở đây mình chưa nói xấu ai bao giờ, chưa động chạm ai mà chỉ khuyên và đóng góp ý kiến. Thế nên là trước khi bào người khác chưa biết cái gì thì bạn suy nghĩ cho kỹ vào. Định nghĩa thì mình có cả đống.
À quên, đôi công 50 quả nó đếch phải kỹ thuật lạ mắt cao siêu gì cả nên là bác chịu khó youtube nhé. Nếu em làm được kỹ thuật kiểu nhắm mắt giật hay khua bóng sau lưng thì em quay cho.
Nhìn cái lời khuyên ấy, chứ đừng nhìn những phần râu ria làm gì.

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đấm trái, bấm trái, vẩy trong bàn thì tất cả phải dùng lực CỔ TAY hết, bởi vì không dùng lực từ thân như bên FH được.

Thế nên anh mới chỉ cách làm thế nào để có cảm giác cổ tay nhanh nhất. Theo cách của cậu thì có hiệu quả gì ?
Anh nghĩ cái căn bản của quả trái ở đâu, nó ở cảm giác đánh đều khi tiếp xúc với quả bóng, và đôi công luyện cái cữ để cổ tay mình hòa với nhịp của quả bóng và nói cách khác là luyện độ dẻo. Khi học ok quả đôi công thì nó đã cho mình cái cơ bản của tất cả động tác của backhand rồi và sẽ bổ trợ luôn cho chặn (block) và punch (đấm), vậy là đủ để đi đánh trận rồi, giật trái thì có thể tiếp tục thui rèn.
Btw, nếu tên topic là Tập giật trái thì làm theo cách của anh đi, cơ mà sẽ thừa xoáy thiếu lực một chút :D
À mà lời khuyên của em là để bạn ấy có vũ khí chống trả trước khi biết giật trái để không bị khai thác nữa vì thực sự đôi công được có chục quả thì hơi yếu thặc.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
......
Vì thế nếu tập đôi công thì phải tập dùng cổ tay ma sát bóng, chứ không phải là giơ vợt ra rồi đẩy bóng, cái đấy là chặn đẩy rồi.
Thì đúng là đôi công phải xài cổ tay tiếp xúc bóng mà :/ em đang nói kỹ thuật hiện đại chứ có phải kỹ thuật năm 90 của các cụ Waldner đâu :D

Trainee

Đại Tá
Người HN gọi đôi công, người SG gọi là đánh đều. Người SG gọi đôi công, người HN gọi là đối giật. Cái này là bất đồng ngôn ngữ gây hiểu nhầm!
Đánh đều, nếu lực vừa phải, người tập cơ bản đánh đến hoa mắt ra thì thôi, chứ đâu còn đếm 5, 70 quả gì nữa.

bachikho

Đại Tá
hình như nam bắc khác nhau về khái niệm rồi, miền bắc thì đôi công là đẩy trái, mà đẩy trái thì có 2 kiểu: ngày trước thì cứng cổ tay, tăng lực cho cú chặn trái thành đẩy, rơ hiện đại thì xoa cổ tay tạo xoáy lên khi đẩy, các bác tranh luận mà ko hiểu nhau rồi :D

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Các bác cho em hỏi: Em tập quả trái lâu rồi mà đánh vẫn không xong.được mỗi quả chặn đẩy thì tàm tạm.càng phải em ổn rồi.nhưng chuyển trái đánh thì.....toàn bị khai thác.đôi công khởi động thì ổn nhưng trong sec ko đánh được.chưa kể cả xoáy xuống.
Các bác giúp e với.
Tôi không thấy clip của bạn đánh. nên rất khó tư vấn. Nhưng tư vấn thế này bạn thử làm xem có khắc phục được chút nào không.
1. Thời điểm tiếp xúc giai đoạn 3,4 (cao nhất, hoặc đang xuống).
2. giật bên hông bóng (Di chuyển chân) Trên bàn thì chúc đầu vợt xuống,. Khi giật bên hông ổn dần dần chuyển về tâm bóng.
Kiến thức tôi chỉ tới đây.Nếu có clip thì dễ...

docmaorg

Đại Tá
Theo mình tập quả trái cũng giống quả phải về khái niệm.
Đầu tiên là đôi công, khi đôi công nhuyễn rồi thì tập giật,
Giật quả phải bạn cũng tập từ giật bóng lỏng đều, khi có ma sát tốt rồi thì tập giật xoáy lên có lực, cuối cùng là giật xoáy xuống. Thì bạn cũng nên tập quả trái từng bước như vậy.
Cái hay bị nhầm lẫn khi tập quả trái là vì đã biết đánh giật phải rồi, nên lúc nào cũng muốn vào tập giật trái ngay.
Mà mình để ý thấy khi tập giật trái hay, giật phải cố gắng đánh càng chậm, đều quả bóng có ma sát kéo lên thì mới khó, chứ dùng lực để cố đánh quả bóng đi thì sẽ ko có cảm giác ma sát bóng vào trận hay đánh hỏng.

chanvongkieng

Đại Uý
Mình đổi công trái kém,giật trái với bóng xoáy lên kem ,giật bơng lỏng bình thường,giật bóng xoáy xuống tốt.Cho mình có cụ e chuyên nghiệp và máy e hàng B diễn đàn toán đổi công trái ,mình nghĩ giặt hay đổi công thì nên chọn 1 thôi,k thể vừa giật trái hay lại đổi công hay dc voi trinh tam B dien dan tro xuong

bachikho

Đại Tá
giật với đôi công trái ảnh hưởng j đến nhau mà phải chọn 1 thôi nhỉ, chưa kể đôi công hiện đại cũng gần như giật trái rồi chứ ko khác hẳn nhau như đẩy trái trước đây :)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Người HN gọi đôi công, người SG gọi là đánh đều. Người SG gọi đôi công, người HN gọi là đối giật. Cái này là bất đồng ngôn ngữ gây hiểu nhầm!
Đánh đều, nếu lực vừa phải, người tập cơ bản đánh đến hoa mắt ra thì thôi, chứ đâu còn đếm 5, 70 quả gì nữa.
Cái này có thật không Khai, đùa chứ làm gì có chuyện gọi sai hẳn tên như vậy nhỉ ?
Tao mới chỉ biết Đôi công và Đối giật thôi, còn cả Đánh đều nữa thì đúng là phải có một topic định nghĩa thống nhất lại các khái niệm chứ không nam bắc fang nhau đến chết mới nhận anh em mất

Trạng .... CÁ

Đại Tá
giật với đôi công trái ảnh hưởng j đến nhau mà phải chọn 1 thôi nhỉ, chưa kể đôi công hiện đại cũng gần như giật trái rồi chứ ko khác hẳn nhau như đẩy trái trước đây :)
Bác nói thể thì phủ nhận quả bạt quá, đôi công để tập nhịp và chỉ dùng bạt, bạt và bạt chớ bác, sang giật mà chưa có nhịp thì đối giật sao được 3 - 4 quả chứ nói gì đến 5 - 7 quả ạ

o3ma

Đại Tá
Cái này có thật không Khai, đùa chứ làm gì có chuyện gọi sai hẳn tên như vậy nhỉ ?
Tao mới chỉ biết Đôi công và Đối giật thôi, còn cả Đánh đều nữa thì đúng là phải có một topic định nghĩa thống nhất lại các khái niệm chứ không nam bắc fang nhau đến chết mới nhận anh em mất
Ngoài mình "đôi công" lúc mới tập hoặc khởi động thì trong miền Nam gọi là "đánh đều". Trong đó nói đôi công thì tương đương với ngoài này gọi "đối giật" thế nên bác kia mới thấy bảo "đôi công" 50 quả thì giật mình mà. Khác nhau tí ngôn ngữ nên hiểu nhầm thôi.

Bình luận từ Facebook