So sánh TMB ZLC và Zhang Jike ZLC

Dan_Toc_Nung

Binh Nhì
E mới tập chơi đc gần 2 năm, dùng cốt Gegerly anpha. Giờ muốn đổi sang 1 trong 2 cốt trên, các bác tư vấn giúp e cây nào ok hơn ạ

docmaorg

Đại Tá
E mới tập chơi đc gần 2 năm, dùng cốt Gegerly anpha. Giờ muốn đổi sang 1 trong 2 cốt trên, các bác tư vấn giúp e cây nào ok hơn ạ
TMB -ZLC thiên về điều khiển kiểm soát bóng bền nhưng hiền, thích hợp tập luyện tạo cảm giác để lên bóng.
ZJK -ZLC mình chưa chơi nên ko biết nhận sét thế nào, nhưng dòng SuperZLC như ZJKsuperZLC, MzutniJunSuperZLC thì mình thấy được cả lực lẫn xoáy. Kiểm soát tôt, chơi được nhiều loại mút.

Trainee

Đại Tá

Mới chơi 2 năm thì trình có lẽ ngang mình, đánh đều có thể hơn, còn đánh trận thì chưa chắc :D
Theo ý kiến của mình thì với trình nhàng nhàng chẳng nên bỏ ra quá 2tr5 để mua một cây vợt làm gì cho phí tiền.
Và nếu tiết kiệm thì đừng mua cây vợt nào có kèm tên danh thủ, được cái tên, phí mất cả triệu :(
Ngoài ra, đang chơi làng nhàng, hạn chế dùng dòng nảy/trợ lực quá. Nếu kết TMB, ZJK thì mua ALC chơi lấy cảm giác tay mà lại rẻ được nửa tiền (nếu mua vợt cũ 95%).

Mình đang đánh cây TMB-ALC, mua cũ 95% (có khi hơn vì lúc mua về chả thấy nó cũ chỗ nào :D) giá 2tr thấy cũng ổn chán.
Hiện đang có mấy dòng Cornilleau, Andro, ... đang ầm ĩ khuyến mãi, bữa nọ cầm thử mấy cây đánh thấy ổn phết, giá đều <3tr. Thậm chí cây Aero Soft Carbon giá có ~1tr2 đánh thấy còn ưng hơn cả em TMB-ALC đang chơi. >> Khả năng qua tháng chơi cả combo Cornilleau cho lành :).

Dan_Toc_Nung

Binh Nhì
Tại hồi xưa e mới chơi chả biết j nên mua luôn cái cốt và mặt cứng. Gegerly anpha, FH Hexer HD,BH: Rakaza7
giờ đánh thấy khó kiểm soaát quá, những quả moi móc hầu như k có, chặn đẩy k chính xác, giật hay bị tụt và k có cảm giác bóng mấy...

docmaorg

Đại Tá
Tại hồi xưa e mới chơi chả biết j nên mua luôn cái cốt và mặt cứng. Gegerly anpha, FH Hexer HD,BH: Rakaza7
giờ đánh thấy khó kiểm soaát quá, những quả moi móc hầu như k có, chặn đẩy k chính xác, giật hay bị tụt và k có cảm giác bóng mấy...
Bạn kiếm 2 mặt 05fx cũ dánh vào đảm bảo được cây cốt đẹp( vì mặt vợt GA thuộc diện nhỏ nhất) nên gần như mặt vợt nào cũng vừa thậm chí là thừa. Với cặp 05fx, đảm bảo kiểm soát bóng và xoáy + moi móc của bạn thoải mái.
Còn ko thì làm 1 cặp calibra sound và spin của stiga cũng ngon lành. GA là cây cốt hay, tốc độ gần bằng Sar nhưng kiểm soát và đánh trái phải rất hay.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Bạn kiếm 2 mặt 05fx cũ dánh vào đảm bảo được cây cốt đẹp( vì mặt vợt GA thuộc diện nhỏ nhất) nên gần như mặt vợt nào cũng vừa thậm chí là thừa. Với cặp 05fx, đảm bảo kiểm soát bóng và xoáy + moi móc của bạn thoải mái.
Còn ko thì làm 1 cặp calibra sound và spin của stiga cũng ngon lành.

Em cũng tính khuyên bạn ấy đừng bỏ cốt này, vì vừa xem thử giới thiệu cốt, thấy vốn nó cũng là loại cốt ổn. Chỉ sợ là bạn ấy đang chán mắt quá không muốn dùng nữa, thì đánh thay :D

Vậy nếu bạn @Dan_Toc_Nung định thay vợt vì không đánh được chứ không phải vì ngứa mắt muốn thay thì lời khuyên của bác @docmaorg là cực chuẩn đó bạn, không cần thay vợt, đổi combo mặt là ổn, đổi đúng như bác ấy nói. Nhất là nếu 2 mặt kia bạn dùng cỡ >1 năm rồi chắc nó cũng khá trơ, không còn bám bóng.

Nếu bạn tính chơi ăn chắc mặc bền, làm 2 mặt Target (Cornilleau), vì nghe nói dòng này bền ghê gớm. Bạn giật kha khá rồi thì đánh trái 42.5, phải 45, còn nếu giật bóng vẫn quả được quả mất thì có thể đánh trái 37.5, phải 42.5.

P/s: Mọi người nói Target bền ghê gớm, mình thì thấy đúng là bền so với Ten thật, nhưng tuổi đời cũng thường thôi :)).
Nhưng cái anh dán mặt cho mình nói, cả VN này chắc có em phá mặt Target nhanh số 1 - bước sang tháng thứ 3 mà lem nhem cả ra rồi, trong khi mấy người ở clb đánh tới tháng thứ 6 vẫn còn gần nguyên :D

Dan_Toc_Nung

Binh Nhì
Vâng. E cảm ơn các bác. Thế để e nghiên cứu lại :)
Cũng có người khuyên e nên thay FH là ten 05, BH là Palio blitz soft, Nghe bảo dòng palio cũng ổn lắm, bền nữa.
Thế tính ra bỏ ra tầm 2m mua 2 mặt, giờ 2 mặt e coi như vứt đi rùi :)

Trainee

Đại Tá
Vâng. E cảm ơn các bác. Thế để e nghiên cứu lại :)
Cũng có người khuyên e nên thay FH là ten 05, BH là Palio blitz soft, Nghe bảo dòng palio cũng ổn lắm, bền nữa.
Thế tính ra bỏ ra tầm 2m mua 2 mặt, giờ 2 mặt e coi như vứt đi rùi :)

Tính mình hay nói dài, nói cố thêm câu rồi đi ngủ này :D
Nếu mặt vợt của bạn chuội quá rồi thì không nói làm gì. Nhưng nếu nó còn tốt mà cỡ Rakaza7 bạn không kiểm soát tốt (xoay nó sang FH thử đánh) thì cũng đừng nên dán Ten 05, kiểm soát không nổi đâu. Với trình làng nhàng (~D trở xuống), đừng đánh Ten, phí tiền, không đáng.
Bạn nếu vẫn nhất quyết dùng Ten thì theo lời bác docma tư vấn ấy, dùng Ten05 FX, dùng mặt cũ. Dư tiền không nói làm gì, cần cân nhắc thì hãy mua mặt cũ đánh thử đã. Mua mới 1tr3 rồi không đánh được, thật xót xa.
Đang khó kiểm soát mà lại dán Ten 05 nữa thì dễ mà hòa cả làng lắm. Trước mình đã từng bỏ một mặt Ten 05 đi thay bằng Hexer Power Sponge, vì kiểm soát khó quá, cảm giác khi giật bóng, bóng lưu trên vợt quá ngắn.

Trích lại câu nói này nữa của cha Larcombe khi tư vấn vợt cho người đang rèn kỹ thuật cơ bản để bạn tham khảo:
As a beginner you don’t need to have the best bat in the world but you do need to have a bat that allows you to spin the ball and develop a degree of feeling.

I have had players turn up with some awful table tennis bats in the past and no doubt I will see many more. And the worst thing is that often they have paid good money for these rubbish bats.

tieuho_8x

Đại Tá
Bác có thể qua bên cửa hàng e Dũng Cửu Shop,số 92 Nguyễn Thái Học để e tư vấn cho bác,vì muốn tư vấn gì cũng cần biết chính xác phong cách chơi của bác,vũ khí của bác :)
Còn nếu hiện tại thì bác đang chơi 2 năm và cốt GA thì phương án như bác Phan docmaorg nói 1 đôi 05fx là hợp lý,nguyên lý cốt vợt mặt vợt luôn bù trù cho nhau. Ngoài ra bác cần độ bền thì Tennery sẽ k phải hợp lý vì Ten rất nhanh hỏng. Thay bằng đó bên cửa hàng e đang độc quyền Andro nên chất lượng rất chuẩn. Dòng mặt Andro độ bền cao,hơn Ten nhiều và giá kém Ten kha khá.
Với phương án bác đề ra bên e có rất nhiều loại vừa bền,tầm tiền để bác thỏa mãn nhu cầu :)

Dan_Toc_Nung

Binh Nhì
He. Cảm ơn bác! Dạo này e đã chuyển sang BH là rakaz7 rồi, thấy cảm giác bóng tốt hơn rất nhiều so với Hexer HD, mặt Hexer HD chuội và láng bóng quá rồi bác ạ...

BAC SUP

Đại Tá
Nếu bạn muốn thử một cây vợt khác theo mình làm em tibhar stratus samsonov carbon với hai măt donic acuda s2 ,vừa rẻ tiền mà giật bạt đủ kiểu rất ngon. Măt này cũng rất bền ,kiểm soát bóng cũng rất cao.

tuankhoai

Đại Tá
Bác có thể qua bên cửa hàng e Dũng Cửu Shop,số 92 Nguyễn Thái Học để e tư vấn cho bác,vì muốn tư vấn gì cũng cần biết chính xác phong cách chơi của bác,vũ khí của bác :)
Còn nếu hiện tại thì bác đang chơi 2 năm và cốt GA thì phương án như bác Phan docmaorg nói 1 đôi 05fx là hợp lý,nguyên lý cốt vợt mặt vợt luôn bù trù cho nhau. Ngoài ra bác cần độ bền thì Tennery sẽ k phải hợp lý vì Ten rất nhanh hỏng. Thay bằng đó bên cửa hàng e đang độc quyền Andro nên chất lượng rất chuẩn. Dòng mặt Andro độ bền cao,hơn Ten nhiều và giá kém Ten kha khá.
Với phương án bác đề ra bên e có rất nhiều loại vừa bền,tầm tiền để bác thỏa mãn nhu cầu :)[/QUOTT]
Tư vấn mặt chuẩn đới :D

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Nếu bạn muốn thử một cây vợt khác theo mình làm em tibhar stratus samsonov carbon với hai măt donic acuda s2 ,vừa rẻ tiền mà giật bạt đủ kiểu rất ngon. Măt này cũng rất bền ,kiểm soát bóng cũng rất cao.
Em đã thu chơi cốt samsonov carbon. Nó rất nảy. Sar chưa là cái gì. Bác chu mà đổi từ GA sang con này chắc ko ổn

aotungchao

Thượng Sỹ
Mình thấy quan trọng là hợp với lối đánh của bản thân bạn. Trước mình tập đều đánh sadius vẫn cứ hay kiểm soát vẫn tốt. Bạn lên chọn tốc độ hay kiểm soát bóng thì mọi người sẽ tư vấn ổn hơn.

Bình luận từ Facebook