Một số hiểu lầm về kỹ thuật bắt ngắn trên bàn

Table_Tennis

Thiếu Uý
Thấy mọi người cũng có vẻ bắt đầu quan tâm, cố gắng lờ đi cũng ko được.
1. Cầm lỏng vợt = Khó điều khiển trái bóng
2. Vào bóng sớm rất khó, vì khó đoán trước đc điểm rơi của bóng
3. Giảm lực bằng cách kê bóng sau đó thu tay về rất khó vì cần phải cảm nhận bóng tốt, combo cũng cần phải control tốt, mặt cứng (nảy) sẽ siêu khó để bắt ngắn.

Nguyên tắc tôi đưa ra rất dễ để hiểu. Đây là 1 nguyên tắc giảm lực vừa tạo ra đường bóng khó (bóng gần như hết lực) vừa ngắn. Nhiều khi đường bóng rất lỏng ko khác gì 1 cú chạm vợt của gai thủ.

Giờ cứ tưởng tượng để 1 vật gì trước mặt (cách độ 10cm đi) rồi đấm vào nó. Sau đó đưa nó lùi về sát vị trí lấy đà của tay rồi mới đấm xem có tý lực nào k?
Thay vì vợt lao vào bóng, hãy để quả bóng lao vào vợt <= Hãy nhớ rõ nguyên tắc giảm lực này

Bkhoa_Sport

Thiếu Uý
2 video dạy cú bắt ngắn của PingSkillS mà mình dẫn ra trên kia đều lưu ý rằng khi bắt ngắn thì tay cầm vợt cần thả lỏng, mềm mại. Nhưng bạn Table_Tennis lại nói là cần cầm chắc vợt.
Vậy xin hỏi bạn Table_Tennis, đó có phải là một trong những hiểu lầm về kỹ thuật bắt bóng ngắn trong các video dạy BB trên Mạng mà bạn muốn nói đến không?
Theo em thì cần phải tiếp xúc "êm" vợt không xô vào bóng ~ bóng ko xô vào vợt. Vì vậy, có thể chủ top diễn đạt cho dễ hình dung và dễ thực hành nói là "đợi bóng đi vào vợt" còn người khác nói là "cầm vợt thả lỏng khi tiếp xúc".

Theo em nghĩ, chắc chắn sau khi đã có được 1 tiếp xúc êm ái thì tiếp theo cần phải giữ vững được vợt để điều khiển quả bóng và tùy theo lực đến của bóng mình cần phải ghìm lưu và miết được bóng, đặc biệt đối lại bóng xoáy xuống - cần đẩy (gò) đi ít nhiều, đủ để sức căng của mặt vợt làm bật bóng ra trả qua được lưới, chứ ko có ý nói đẩy là như ta đánh bóng đi.

Em đọc cũng hiểu được ý, nhưng thấy phảng phất có lối diễn đạt hơi giống như bài giật trái phải.

xukaka

Đại Tá
Mình đọc thì mình hiểu đây là quả gò bóng, kiểu thả ngắn. Thực hiện khi đối phương giao bóng ngắn xoáy ít. Ta bước chân nhanh vào thực hiện cú gò bóng lực ít để đưa bóng rất thấp và gần lưới để gạn chế quả vẩy bóng trên bàn đối phương, do bóng cực gắn và thấp nên đối phương ko tấn được và cũng chỉ thực hiện lại cú gò thả gắn với kỹ thuật y chang. Đôi khi 2 bên thực hiện drop shot 2,3 quả rồi đợi bóng dài hơn một tý tìm phương án tấn công. Không biết mình nghĩ vậy có đúng không.

son_canloc

Đại Tá
Trong bài tập giây FH của Ping skinlls khi đầu thì bảo cầm chắc vợt cứng cổ tay nhưng bài sau thì lại bảo thả lỏng cổ tay để nâng cao , liệu với bài bắt ngắn này cuối cùng Cổ tay cứng hay thả Lỏng ?

QuangNhotNB

Trung Uý
Trong bài tập giây FH của Ping skinlls khi đầu thì bảo cầm chắc vợt cứng cổ tay nhưng bài sau thì lại bảo thả lỏng cổ tay để nâng cao , liệu với bài bắt ngắn này cuối cùng Cổ tay cứng hay thả Lỏng ?
E đã từng ăn tập ở từ sơn 1 thời gian tuy nghỉ rất lâu rồi nhưng cũng đã chơi lại được 1 năm nên e hiểu ý của bác chủ thớt.Chính xác thì thời gian vừa qua e cũng đã làm được nhiều quả bắt ngắn nhưng vẫn chưa hiểu rõ nguyên lý mà đánh theo cảm giác nên quả được quả ko. Rất chân thành cảm ơn bác thớt. e xin góp ý vài câu với bác son_canloc thay bác thớt nha. Quả bắt ngắn này thì ban đầu ta phải có bộ chân chắc. bắt ngắn phải thì chân phải chắc làm trụ , ngược lại với bên trái cũng là chân trái. sau đó tay ta thả lỏng đưa dần đến vị trí sẽ tiếp xúc bóng. Khi bóng và mặt vợt tiếp xúc, lúc này CỔ TAY CHẮC điều hướng dứt khoát nhưng phải vừa đủ lực để bóng qua mép lưới đừng mạnh quá (hay như bác thớt nói ko rõ ý là đẩy bóng làm mọi người hiểu nhầm đó ah). Các bác cứ làm thử xem đúng ko ah

Luong Qua Luong

Trung Uý
Trước đây tui cũng có post một bài về kỹ thuật bắt ngắn này và đây là cái video dẫn giải mà tui ưng ý nhất. Anh chàng này là VDV người Canada từng đại diện Bắc Mỹ ở Olympic 2012. Tiếng mẹ đẻ của anh ta là tiếng Pháp nên Anh Văn hơi nặng giọng.

Đầu tiên, khi chuẩn bị trả giao bóng thì chúng ta luôn ở trong tư thế đón đối phương giao bóng dài. Lý do đơn giản là bạn bước vào để trả bóng ngắn dễ hơn và nhanh hơn là lui ra để đỡ bóng dài (không có đề cập trong Video này nhưng anh ta có nói trong video đỡ giao bóng - Receiving serves). Còn đây là những điểm chính anh ta hướng dẫn trong video này:

· Play the ball right off the bounce
Đón bóng ngay lúc bóng vừa nảy lên (vào bóng sớm). Anh ta giải thích là nếu đợi bóng đã xuống thì rất khó kiểm soát được quả bắt ngắn.

· Keep your arm bend
Cánh tay ngoài và cánh tay trong tạo một góc gần 90 độ. Tay duỗi thẳng rất khó kiểm soát bóng.

· Your face closes to the racket
Mặt gần với vợt. Dễ có cảm giác với bóng hơn.

· Point down ward and wrist is locked
Đầu vợt hướng xuống và cổ tay khóa chặt, vợt gần như một đường thẳng với cánh tay ngoài. Cầm vợt dọc dễ thực hiện động tác này vì mặt vợt hướng xuống và dễ khóa cổ tay.

. Touch of the ball is delicate but it must have an action on it.
Tiếp xúc bóng mỏng nhưng phải có chút lực đẩy (miết).

Bà con đừng có dùng caption trong cái clip này. Caption của video này thì tụi Tây nó cũng chịu thua , khỏi hiểu luôn.

Last edited:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Để bóng lao vào vợt thì rõ rồi, xem các clip thì ai cũng rõ. Nhưng cái mình thắc mắc là sao lại là đẩy đi, cú bắt ngắn còn có đẩy đi 1 chút, chứ cú bỏ nhỏ bóng lob thì họ giữ nguyên vợt 1 góc là chủ yếu, đồng ý chỉ những người có độ mẫn cảm cao với bóng mới thu về 1 chút.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
À mã vẫn mong bạn đưa là 1 clip minh họa của bản thân là tốt nhất, thiết bị ghi hình bây giờ cực phổ biến và không thiếu, thực hiện chỉ mất cùng lắm 5' đồng hồ.

linh729

Thượng Tá
À mã vẫn mong bạn đưa là 1 clip minh họa của bản thân là tốt nhất, thiết bị ghi hình bây giờ cực phổ biến và không thiếu, thực hiện chỉ mất cùng lắm 5' đồng hồ.

Chủ thớt là tiểu thư lá ngọc cành vàng, không show hình lung tung được đâu. Khỉ công tử chớ có nóng vội.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Chủ thớt là tiểu thư lá ngọc cành vàng, không show hình lung tung được đâu. Khỉ công tử chớ có nóng vội.
Em nói rõ mà, "clip của bản thân hoặc của người bạn cho là đúng nhất" vì thớt nói là chỉ "hầu như" không phải tất cả

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Chú ý pha bóng bắt đầu từ 6:28, điển hình của những pha bỏ ngắn. Chân ra vào liên tục.

Pha này em xem suốt mà, hầu như chỉ chạm vợt vào bóng và mượn xoáy của đối phương trả sang, không có delay, ra vào liên tục không giống động tác chủ thớt miêu tả.

NTBB

Super Moderators
Thực ra, với 2 video của PingSkillS hướng dẫn về cú bắt ngắn (1 với bóng đến là xoáy lên - cú lốp, và 1 với bóng đến là xoáy xuống - cú cắt xa bàn) là quá chi tiết và quá đầy đủ những gì cần nói về cú đánh (bắt ngắn) này.

Có điều bạn chủ thớt lại nói rằng nhiều video dạy trên mạng, hoặc nhiều cao thủ đã thực hiện cú bắt ngắn không chuẩn (do hiểu lầm về cú đánh này), và kỹ thuật chuẩn mà bạn chủ thớt đưa ra lại gần như là ngược 180 độ với những gì mà BB thế giới đang hiểu. Làm chúng mình hơi ... hoang mang...

Mình xin hỏi bạn chủ thớt, 2 video dạy cú bắt ngắn chống bóng lốp và chống bóng cắt xa bàn của PingSkillS là đúng hay sai, và nếu sai thì sai ở chỗ nào?

atnguyen23

Trung Uý
Pha này em xem suốt mà, hầu như chỉ chạm vợt vào bóng và mượn xoáy của đối phương trả sang, không có delay, ra vào liên tục không giống động tác chủ thớt miêu tả.
cùng phải tuỳ mặt vợt nữa ,chúng ta làm j có h3 nt dính như keo để mà học theo y chang vậy đc :D

linh729

Thượng Tá

Theo em thì 1 quả bỏ ngắn nên chú ý những điểm gì? Cốt, mặt, động tác?

QuangNhotNB

Trung Uý
Để bóng lao vào vợt thì rõ rồi, xem các clip thì ai cũng rõ. Nhưng cái mình thắc mắc là sao lại là đẩy đi, cú bắt ngắn còn có đẩy đi 1 chút, chứ cú bỏ nhỏ bóng lob thì họ giữ nguyên vợt 1 góc là chủ yếu, đồng ý chỉ những người có độ mẫn cảm cao với bóng mới thu về 1 chút.
E lại xin lanh tranh tí nhé. cái đoạn trong clip bác xem khi bắt ngắn ko cần đẩy bóng như e với bác thớt nói đơn giản vì đó là quả giao xoáy ngang xuống nên khi tiếp xúc bóng thì 1 phần lực xoáy ngang đã tác động vào mặt vợt để đẩy bóng đi rồi, khi cảm nhận lực xoáy ngang tác động vào đủ để bóng qua ngay mép lưới thì khi đó ta chỉ cần điều chỉnh mặt vợt cho hợp lý. nếu xoáy ngang nhiều thì ta còn phải giảm lực nữa cơ ah( vào e thì e flick lun ^^). còn với quả gò bắt ngắn thì lực đẩy đi chỉ là điều chỉnh trái bóng nên có quả cần có quả ko ah

namvietinbank

Đại Uý
Tôi xem trên mạng thấy các clip dạy Push, hay Drop Shot đều chưa thực sự chuẩn, trừ của 1 số tuyển Trung Quốc hay 1 số VĐV đỉnh cao.
Bình thường khi đối thủ giao bóng có 2 trường hợp
+ Bóng dài : Ta phải tấn công luôn quả đầu, bất kể bóng xuống hay lên
+ Bóng ngắn : Ta phải flick tấn công luôn, hoặc gò/thả ngắn (drop shot). Nếu gò dài mà gặp đối thủ công tốt thì họ sẽ giật lại ngay làm ta bị mất chủ động.

Tuy nhiên kỹ thuật Drop Shot tôi thấy ít người làm đc. Đơn giản vì họ hiểu rằng thả bóng ngắn là phải "giảm lực khi tiếp xúc" hoặc là phải tiếp xúc sớm (lao nhanh vào bóng). Thực ra, kỹ thuật drop shot rất đơn giản : Chỉ cần đợi bóng đi vào vợt mới bắt đầu đẩy bóng đi, và hãy nhớ cầm chắc vợt để có thể điều khiền bóng dễ dàng hơn. Đây cũng là cách hiệu quả nhất để chơi các trò giảm lực như block giảm lực, bắt bóng ngắn với cú loop cao ở xa bàn, bắt bóng ngắn với cú cắt nặng xa bàn...
Bắt ngắn chân phải lao vào nhanh, vào sát chân bóng, miết bóng mỏng khi đó bóng xoáy xuống sẽ hơi giật lại và không bị nay ra ngoài, đây là em nói trong trường hợp bóng xoáy xuống, còn lỏng thì khỏi bản rồi... phê phẩy cổ tay cổ chân toán loạn.em thì em cũng chả oánh được quả này. trình B đổ ra thì sẽ thực hiện cú này tốt. tối đến chém tí cho vui. chúc cả nhà vui vẻ

Bkhoa_Sport

Thiếu Uý
Theo em thì 1 quả bỏ ngắn nên chú ý những điểm gì? Cốt, mặt, động tác?
Em nghĩ, bác linh729 đặt vấn đề như trên rất hay, để mỗi người có thể góp được ý kiến và có thể giảm được tranh luận có thể ko cần thiết.
Từ các ý kiến của các bác, em mạo muội thấy rằng có một số điểm (bắt ngắn đối lại xoáy xuống) cần chú ý là:
1. Bắt ngắn chỉ khi bóng ngắn;
2. Vào sớm khi bóng đang lên;
3. Tiếp xúc êm (mềm cổ tay);
4. Góc mặt vợt mở tùy theo mức xoáy;
5. Sau khi cảm nhận được việc giữ được bóng trên mặt vợt, cần chắc lại cổ tay và miết ghìm giữ bóng khỏi bềnh và lực chỉ cần đủ đưa bóng qua được lưới.

Bình luận từ Facebook