Mẹo nhỏ giúp giày bám sàn tốt hơn

ITTF

Đại Uý
Chân là yếu tố vô cùng quan trọng khi đánh bóng. Nhiều người đổ lỗi cho lý do ko quen đứng rộng. Nhưng đấy chưa chắc là vấn đề, hôm nay em phát hiện ra 1 trong những nguyên nhân chính ảnh hưởng tới việc đứng rộng của chân là : giày và sàn ko đủ độ bám với nhau, sàn trơn hoặc giày hết ma sát nên ta ko dám/ko thể đứng dạng háng đc =))))))

Để cải thiện điều này em xin chia sẻ 3 mẹo nhỏ sau giúp giày với sàn yêu nhau hơn.
  1. Pha dung dịch nước đường đặc, sau đó lấy khăn bôi vào đế giày hoặc cho đế giày dẫm vào dung dịch
  2. Chạy hoặc miết đế giày cho giày nóng nên, như thế giày sẽ rít
  3. Lấy bàn chải cước - sắt chà vào đế dày để tạo những rãnh nhỏ sẽ làm giày bớt trơn

Doublejoy2013

Binh Nhì
Vấn đề ko nằm ở đôi giày, mà nhiều khi là nằm ở cái sàn Bác ạ !

Vấn đề chính cũng không phải là "Đôi giầy hay cái sàn" mà chủ yếu là vấn đề kỹ thuật mà thôi!!!:) Đầu tiên cần có "KIẾN THỨC BÓNG BÀN CƠ BẢN"

ITTF

Đại Uý
Vấn đề chính cũng không phải là "Đôi giầy hay cái sàn" mà chủ yếu là vấn đề kỹ thuật mà thôi!!!:) Đầu tiên cần có "KIẾN THỨC BÓNG BÀN CƠ BẢN"
Oh, bài viết chủ yếu chia sẻ cách giúp giày và sàn bám với nhau tốt hơn chứ đâu liên quan nhiều tới kiến thức cơ bản. Kiến thức cơ bản tốt gặp sàn trơn thì thách anh nào đứng đc rộng chân đấy, hehe.
Phải công nhận bb.org lắm dân luật thật, chia sẻ kinh nghiệm cho nhau nhưng toàn bị bắt bẻ phản bác :D

ITTF

Đại Uý
Kinh nghiệm dùng nước đường đậm đặc mình cũng đã áp dụng, rất hiệu quả. Thậm chí nếu ko chuẩn bị được trước, mà khi vào bàn, gập sàn trơn thì xin ai đang uống xìting, nhỏ một ít xuống sàn rồi di di dày lên cũng tăng độ bám đáng kể.
Ngày xưa cháu ko biết toàn lấy nước thường, chỉ đc có lúc là lại đâu vào đấy :D

phungducthang

Đại Tá
Chân là yếu tố vô cùng quan trọng khi đánh bóng. Nhiều người đổ lỗi cho lý do ko quen đứng rộng. Nhưng đấy chưa chắc là vấn đề, hôm nay em phát hiện ra 1 trong những nguyên nhân chính ảnh hưởng tới việc đứng rộng của chân là : giày và sàn ko đủ độ bám với nhau, sàn trơn hoặc giày hết ma sát nên ta ko dám/ko thể đứng dạng háng đc =))))))

Để cải thiện điều này em xin chia sẻ 3 mẹo nhỏ sau giúp giày với sàn yêu nhau hơn.
  1. Pha dung dịch nước đường đặc, sau đó lấy khăn bôi vào đế giày hoặc cho đế giày dẫm vào dung dịch
  3. Lấy bàn chải cước - sắt chà vào đế dày để tạo những rãnh nhỏ sẽ làm giày bớt trơn
Chả biết tác dụng ra sao, nhưng chỉ sợ qua 1 đêm đôi giày tiền triệu của @o3ma mới mua thành cái tổ Kiến, hoặc tệ hơn Chuột nó khoét 1 lỗ to tướng thì....

tosiosHD

Đại Tá
Chung quy cũng chỉ tại...Vua Hùng thôi anh ạ!
Người Việt Nam kinh tế vẫn còn nghèo, điều kiện vật chất thiếu thốn nên mới phải tính toán đến những tình huống như trên. Thực tế xem video bóng bàn, nhìn mọi người trên thế giới chơi bóng bàn với giày xịn, sàn gỗ xịn...chẳng thấy ai dùng nước cả. Nhưng mấy cầu thủ VN mình, kể cả chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư từ lúc Vũ Mạnh Cường phát minh ra thao tác này cứ đánh 1 quả lại đi lau chân, lau giầy...nhìn cứ thấy làm sao ấy???

phungducthang

Đại Tá
Người Việt Nam kinh tế vẫn còn nghèo, điều kiện vật chất thiếu thốn nên mới phải tính toán đến những tình huống như trên. Thực tế xem video bóng bàn, nhìn mọi người trên thế giới chơi bóng bàn với giày xịn, sàn gỗ xịn...chẳng thấy ai dùng nước cả. Nhưng mấy cầu thủ VN mình, kể cả chuyên nghiệp lẫn nghiệp dư từ lúc Vũ Mạnh Cường phát minh ra thao tác này cứ đánh 1 quả lại đi lau chân, lau giầy...nhìn cứ thấy làm sao ấy???
Vũ Mạnh Cường lau giày đánh 1 quả rồi lại lau giày... lau giày... không phải do sàn trơn, mà mà là đang thua, lý bí hết bài, kéo dài thời thời gian gây ức chế đối thủ.

NTBB

Super Moderators
Chả biết tác dụng ra sao, nhưng chỉ sợ qua 1 đêm đôi giày tiền triệu của @o3ma mới mua thành cái tổ Kiến, hoặc tệ hơn Chuột nó khoét 1 lỗ to tướng thì....
Đánh xong 1 buổi thì lấy giẻ ướt lau đế giày cho sạch thì ko sợ bị kiến bu hay chuột làm tổ đâu. Chịu khó tí còn hơn là bị như trong video trên kia : Zhang Jike tí nữa thì mất ... ! hehe !:D

NTBB

Super Moderators

Cái hay là trong điều kiện nghèo nàn như thế mà ae BB vẫn oánh được, không bị trượt chân mất điểm chỉ vì ... nghèo !

vanuc

Đại Tá

Ở điều kiện chơi bóng tại Hà Nội hiện nay chủ yếu là nhà thể chất của các trường học lát gạch hoa men khá trơn, nếu có thêm tý cát bụi nữa thì càng trơn, hoặc họ tổ chức liên hoan, làm rơi thức ăn ra xong không lau sạch dầu mỡ. Nếu bị trơn do cát bụi thì phải quét và lau sạch trước khi chơi, nếu có dầu mỡ phải lau bằng nước rửa sàn; kết hợp với giầy chơi cần phải mới còn độ ma sát, chú ý trước khi chơi nhớ rửa sạch đất cát bụi ở đế giầy thì sẽ đỡ trơn hơn.

Duc_NM

Đại Tá
Lau giầy bằng đường đặc có tác dụng trong mấy ngày thời tiết nồng ẩm ướt hết sàn giống mấy tháng trước không các bác nhỉ, hay là đường có thêm nước vào thì lại càng trơn hơn ?

Bình luận từ Facebook