LÊN ÁN VĐV GIAO BÓNG SAI LUẬT Ở PINGTOUR 2024

tabletennis

Thượng Tá
em nói rõ là em suy diễn mà bác, có điều giải bg đã lớn mạnh, cũng nên lắng nghe, nếu 1 vấn đề số đông đều cho là thiếu tích cực, thì BTC cũng nên lắng nghe ạ.
Đồng ý là chơi cái gì là tuỳ sở thích, và niềm vui của từng người, nhưng ví dụ ra clb trình độ tương đương, ít ai từ chối khi được 1 người cầm cốt mút "Ko bị ITTF cấm" và giao bóng lịch sự, văn minh. Nhưng ngược lại, em thấy chắc những ai cầm cốt mút bị cấm, và giao bóng ko lịch sự, chắc chắn nhận được ko ít sự từ chối chơi cùng từ người khác.
Đồng ý với ý kiến của Bác! Giao lưu là do thỏa thuận 2 bên mình có thể từ chối nếu không muốn chơi với ai đó! Nhưng vào giải luật lệ phải rõ ràng và người chơi phải đúng luật!

Hồng_Mai

Thượng Tá
Thực ra như Bác nói là cái môn na ná môn bóng bàn, chứ chơi bóng bàn không theo luật bóng bàn như giao bóng không tung, dùng gai không được phép thi đấu.... là không đúng luật bóng bàn do ittf ban hành. Ở đây là hướng tới theo chuẩn mực của bóng bàn, Bác ý kiến như thế là xin nói thẳng giải càng ngày chỉ còn mấy ông gai cấm và giao bóng sai luật chơi với nhau thôi. Mạn Phép!
Post trên chỉ là trả lời 2 bạn đang nói về tại sao PingTour cho phép sử dụng mặt vợt ko có trong danh sách chấp thuận của ITTF thôi - Vì thấy loại mặt vợt này vẫn có cái gì đó mang lại cái hay của nó.
Ở đây PingTour ko cổ xúy cho việc giao bóng ko đàng hoàng như che bóng, ko tung bóng... có thể diễn đạt ko rõ ràng nên dễ làm ae cho là bao biện cho cả việc giao bóng phủi.

tabletennis

Thượng Tá
Post trên chỉ là trả lời 2 bạn đang nói về tại sao PingTour cho phép sử dụng mặt vợt ko có trong danh sách chấp thuận của ITTF thôi - Vì thấy loại mặt vợt này vẫn có cái gì đó mang lại cái hay của nó.
Ở đây PingTour ko cổ súy cho việc giao bóng ko đàng hoàng như che bóng, ko tung bóng... có thể diễn đạt ko rõ ràng nên dễ làm ae cho là bao biện cho cả việc giao bóng phủi.
Cảm ơn Bác! Theo quan điểm cá nhân chúng ta nên hướng theo luật bóng bàn do ittf ban hành! Còn ai chơi thế nào thì tùy! Mình cảm thấy không ổn thì không tham gia nữa thôi! Cảm ơn Bác!

vthoang1986

Trung Uý
Đấy là bạn suy diễn thôi nhé. Còn PingTour mong muốn bóng xuôi hay ngược đều xử lý được đó là một nghệ thuật !
Trên thế giới, mặc dù ITTF là phổ biến nhất, hiện nay đang tồn tại 3 hệ thống liên quan đến trò chơi với quả bóng bàn. Hệ thống giải "Vợt cộc" 2 mặt đều gai, khi đánh nó kêu lộc cộc đó. Khi vào giải phải đánh theo quy định của họ - ko thể nói là ITTF quy định thế này nên phải làm như ITTF được. Còn hệ thống giải "Sandy Pad" Vợt giấy giáp (dùng giấy giáp dán vào vợt) cũng vậy - Ko thể nói là mặt vợt ở đây ko đạt chuẩn ITTF. Ở một số nước trong Liên đoàn bóng bàn của họ có bao gồm Phân ban Ittf và Tiểu ban Vợt cộc hoặc Sandy Pad - Như vậy, Ittf ko phải là duy nhất tất cả về bóng bàn @Hangruoi .
PingTour là giải phong trào quần chúng, ko quá thiên hoặc theo chuẩn của một hệ thống nào, miễn là nó giúp cho người chơi phản ứng được sự biến đổi của các đường bóng và nâng cao kỹ năng phương án xử lý trong những cuộc vui chơi của dân phong trào sau những giờ làm việc.
Nghe nói việc cấm các mặt ko có ma sát chưa hẳn là vì nghệ thuật thể thao mà là đánh vào Cty sx ko chịu chia sẻ lợi nhuận.
vâng vậy Giải PT này thì áp dụng theo luật ITTF hay luật vợt cộc hay luật SandyPad ạ? Hay thế nào cũng đc o_O

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Đấy là bạn suy diễn thôi nhé. Còn PingTour mong muốn bóng xuôi hay ngược đều xử lý được đó là một nghệ thuật !
Trên thế giới, mặc dù ITTF là phổ biến nhất, hiện nay đang tồn tại 3 hệ thống liên quan đến trò chơi với quả bóng bàn. Hệ thống giải "Vợt cộc" 2 mặt đều gai, khi đánh nó kêu lộc cộc đó. Khi vào giải phải đánh theo quy định của họ - ko thể nói là ITTF quy định thế này nên phải làm như ITTF được. Còn hệ thống giải "Sandy Pad" Vợt giấy giáp (dùng giấy giáp dán vào vợt) cũng vậy - Ko thể nói là mặt vợt ở đây ko đạt chuẩn ITTF. Ở một số nước trong Liên đoàn bóng bàn của họ có bao gồm Phân ban Ittf và Tiểu ban Vợt cộc hoặc Sandy Pad - Như vậy, Ittf ko phải là duy nhất tất cả về bóng bàn @Hangruoi .
PingTour là giải phong trào quần chúng, ko quá thiên hoặc theo chuẩn của một hệ thống nào, miễn là nó giúp cho người chơi phản ứng được sự biến đổi của các đường bóng và nâng cao kỹ năng phương án xử lý trong những cuộc vui chơi của dân phong trào sau những giờ làm việc.
Nghe nói việc cấm các mặt ko có ma sát chưa hẳn là vì nghệ thuật thể thao mà là đánh vào Cty sx ko chịu chia sẻ lợi nhuận.

Giải Ping Tour và Hà Đông duy trì rất ổn định, uy tín và ngày càng chuyên nghiệp hóa. BTC giải Hà Đông gần đây rất quyết tâm về kiểm soát mặt vợt đúng quy định và giao bóng theo mô hình chuẩn (không dám nói đúng luật 100% vì toàn nghiệp dư).
Theo ý kiến em thì Ping Tour mình cũng nên "chuẩn hóa" dần theo luật với tiêu chí giao lưu, kết nối đam mê và chơi đẹp. Mỗi năm đẹp hơn, chuyên nghiệp hơn 1 tý nó sẽ hấp dẫn người chơi hơn.
Bản thân theo thói quen từ vài chục năm trước em giao bóng "che tay" và có người kêu, giờ cố cũng hạ hết tay khi chạm bóng. Rồi mãi cũng Ok dù mất đi uy thế quả giao.

Last edited:

Rauhung

Binh Nhì
Đây có được gọi là ngụy biện ko nhỉ

Bình luận từ Facebook