làm thế nào để có 1 cú giật phải chuẩn??

Trainee

Đại Tá
@Timoboll nổi giận nói rất hay.
Sử dụng thành thạo chỉ cần một kỹ thuật thôi nhiều khi cũng đã là đủ. Tạo thành một đòn đánh mũi nhọn, áp đặt được đường bóng là đủ dành phần hơn. BB là đối kháng người-người, tư duy và cách chơi vì thế nó cũng rất quan trọng.
Chuẩn! Bác nói ít nhưng thấm. Xét về độ hiệu quả, quý hồ tinh, bất quý hồ đa .
Tập thì gắng đa tinh, chiến cần nhuyễn!

backhand-ghost

Đại Tá
@Timoboll nổi giận nói rất hay.
Sử dụng thành thạo chỉ cần một kỹ thuật thôi nhiều khi cũng đã là đủ. Tạo thành một đòn đánh mũi nhọn, áp đặt được đường bóng là đủ giành phần hơn. BB là đối kháng người-người, tư duy và cách chơi vì thế nó cũng rất quan trọng.
sai chính tả lòi mắt BhG mày ơi, đến xấu hổ. Vừa sửa lại "dành" thành "giành", hiz...

Trắng Đen

Thượng Tá
Nhân bàn về giật chuẩn, các bác cho em hỏi động tác hồi bộ để giật tiếp thấy có 2 cách:
- đi sau về vậy, như tiến sỹ Đường,...
- theo 1 quỹ đạo dạng elip, như malong, spíngkill, Wangliquin.
em thử nhưng vẫn giật cùi. Ko cảm nhận khác biệt ạ. Bác nào giúp phân tích giải tõa giúp ạ.

nhatduongchi

Đại Uý
Kỳ thật, hôm rồi vừa nói chuyện với một đồng chí trình A diễn đàn, lại được thêm một người nữa khẳng định là cố gắng tập giật trực diện. Hạn chế tối đa giật hông bóng.
Haizz, có vẻ từ tự tập chiêm nghiệm tới những kiến thức của dân chuyên nó khang khác nhau nhiều phết.
Đúng rồi b..mình cũng thuận tay trái và hay giật hong bóng..! bóng đi có quỹ đạo khó chịu thương xoáy ngang-ngang lên gây khó chịu đối thủ.
Đối với trình dưới mình dễ ghi điểm quả 1 hoặc quả 2. Nhưng đối với trình cao hơn họ kê và chặn đẩy bóng chùi lại và mình tự nhận lại cái xoáy do mình tạo ra và mình tự bẩy mình.
Đối với trình A họ có ý kiến như vây có lẽ là đúng.....để mồi quả 1 và ghi điểm quyết định quả 2-3 chuẩn hơn.

nhatduongchi

Đại Uý
Khi bóng cắt xuống nếu moi ko đủ lực thì rất dễ bị điều, vậy nên các bác cho e hỏi kỹ thuật đánh tn để có 1 cú giật chuẩn, mạnh trong trường hợp này!!

1. Cốt vợt chuẩn.
2. Mặt vợt chuẩn với cốt.
3. Động tác chuẩn.
5. Bộ pháp chuẩn.
4. Bóng vào bàn đúng ý đồ chuẩn
Thế là chuẩn....

attack01

Đại Uý
Đừng quy chuẩn hóa bất cứ một điều gì. Hãy cứ Tập, Tập và Tập bạn ah.
Chỉ cần tập luyện đều đặn và đúng quy cách, bạn có thể làm được tất cả những kỹ thuật mà bạn muốn. Bạn nhớ nhé, là "Tất cả" đấy, nhưng quan trọng là hiệu suất bao nhiêu, và bạn lựa chọn thế nào.
VD khi gặp những người phòng thủ kém, bạn lựa chọn giật moi xoáy an toàn, tỉ lệ vào bàn của bạn là 9/10, thế thì tất nhiên bạn cứ moi xoáy thôi. Còn khi gặp người phòng thủ tốt, bạn moi xoáy an toàn bị điều ko tấn công tiếp được, đương nhiên bạn phải lựa chọn giật tăng lực và điểm rơi biến hóa, mặc dù tỉ lệ vào bàn quả giật của bạn lúc này chỉ còn khoảng 7/10 chẳng hạn.
Rồi thời điểm nào trong sec đấu cần giật chuẩn, thời điểm nào cần giật ác, lúc nào bạn cần quyết đoán.....
Cái mà bạn cần là tập luyện, còn trong trận đấu thì cái mà bạn phải làm là lựa chọn. Bởi vì cùng 1 quả bóng đối thủ đánh sang, mình có rất nhiều cách để đánh trả lại, mình lựa chọn độ chuẩn và tỉ lệ vào cao hay lựa chọn đánh ác mà tỉ lệ vào bàn thấp hơn, tùy từng tình huống. Cái đó chính là sự đánh giá mà mình cần chú ý. Đánh giá 1 quả bóng đối phương đánh sang, tình huống đó, kỹ thuật đó, với trình độ của mình thì khả năng thành công có cao ko, lựa chọn kỹ thuật thế nào. Phải hiểu quả bóng, qua thời gian mới mài dũa được. Bóng bàn, ko đơn thuần là kỹ thuật đâu, nó còn là tư duy.

Đúng là mỗi trái bóng đánh sang đều có nhiều cách xử lý, xử lý càng khó thì độ chuẩn càng giảm, nên mình phải chọn cách xử lý nào độ khó tương đối và độ chuẩn cao....cách duy nhất để tăng độ khó mà không giảm độ chuẩn đó là luyện tập, luyện tập và luyện tập thôi.....như em hồi mới đi tập đánh được cú giật thuận tay thấy ngon lắm, rồi cứ tập vài tháng sau lại thấy có thể giật xoáy hơn, điểm rơi hơn, rồi tập thêm vài tháng lại thấy có thể giật + lip ...rồi vài tháng sau lại biết giật khéo những trái không đủ chân.....nói chung là học mãi không hết.... vì có hàng trăm kiểu cắt ép mà vào trận mình giật không nổi :(

attack01

Đại Uý
Đúng rồi b..mình cũng thuận tay trái và hay giật hong bóng..! bóng đi có quỹ đạo khó chịu thương xoáy ngang-ngang lên gây khó chịu đối thủ.
Đối với trình dưới mình dễ ghi điểm quả 1 hoặc quả 2. Nhưng đối với trình cao hơn họ kê và chặn đẩy bóng chùi lại và mình tự nhận lại cái xoáy do mình tạo ra và mình tự bẩy mình.
Đối với trình A họ có ý kiến như vây có lẽ là đúng.....để mồi quả 1 và ghi điểm quyết định quả 2-3 chuẩn hơn.

Bữa có bác nào nói trình A khuyên bác ấy giật thẳng chứ đừng giật xoáy ngang...thật ra sau này em tập rồi mới thấy đúng....khi giật thì vào hông bóng nhưng bóng vẫn đi thẳng vì mình không vòng tay vào người, nhưng sau cú giật là cú lip....cú này sẽ vòng tay vào người ở cuối đường bóng nên có xoáy ngang....đó chính là lý do tại sao các vđv thế giới đôi công bóng có xu hướng vòng ra xa bàn chứ không phải ở cú giật đầu tiên...vì mục đích của giật là tạo xoáy tới càng nhiều càng tốt, và điểm rơi tốt để dứt điểm bằng cú bạt hoặc lip....nếu chia lực cho xoáy ngang thì xoáy tới yếu và khi bị kê chặn sẽ bị trả xoáy ngang rất khó chịu.....nên lời khuyên cho trình amateur anh em mình là giật hạn chế có xoáy ngang...nhìn đẹp nhưng không đúng chiến lược đâu ạ !

damme_bongban214

Thượng Tá
Khi bóng cắt xuống nếu moi ko đủ lực thì rất dễ bị điều, vậy nên các bác cho e hỏi kỹ thuật đánh tn để có 1 cú giật chuẩn, mạnh trong trường hợp này!!
Muốn có được 1 quả giật bóng xoáy xuống cắt nặng .Không phải giật moi mà vận giật hết tay mất bóng luôn . Bạn nên chú ý đến điểm ngắm khi bạn giật thường thì khi giật chúng ta thường hay ngắm vào mép bàn đối phương để giật . đối với bóng cắt nặng hơn bạn nên ngắm giật bóng cao hơn bàn khoảng 1 mét và hạ vợt sâu hơn ngần sàn của sân bóng hơn lỏng cổ tay và phất bóng phát lực bằng cổ tay để thắng được lực cắt của đối phương . cứ thế mà giật hết tay bóng đi rất tốc độ và rất xoáy. Chúc bạn ngày cằng tiến bộ

Phạm Việt

Thượng Sỹ
chặn ko nổi thì đừng tính đến đối giật, nghe hài lắm, như thể chưa biết bò mà cứ lo học chạy vậy
Mình thì không cảm thấy hài. vì theo mình muốn chặn được phải biết xoáy chính xác, còn giật khi chưa biết xoáy (có thể nói là đánh bừa) nhưng vẫn dễ vào bàn hơn chặn vì mình có thể tạo xoáy, nếu xoáy lớn có thể triệt xoáy của họ nếu nghịch xoáy

Phạm Việt

Thượng Sỹ
haiz, kỹ thuật cơ bản như chặn còn chưa nắm vững mà đòi sử dụng kỹ thuật nâng cao như đối giật :(
Thì mình nói nó dễ hơn mà. trong thi đấu mà đánh bừa đối thủ sẽ nhát tay lại nếu kê chặn mà cao bị vả vào mặt thì sao.

vinhyds

Trung Sỹ
Bạn phải tập chặn cho đều và có cảm giác thật tốt trước cái đã. Đầu tiên chặn thụ động, từ từ chặn phát lực,chặn hãm rồi mới đối giật xa bàn hay demi được chứ.
Chứ chặn còn k được mà cứ phang bừa thì hôm nào may mắn 10 vô dc 5. Còn không thì vào dc 2,3 là cùng

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Bạn phải tập chặn cho đều và có cảm giác thật tốt trước cái đã. Đầu tiên chặn thụ động, từ từ chặn phát lực,chặn hãm rồi mới đối giật xa bàn hay demi được chứ.
Chứ chặn còn k được mà cứ phang bừa thì hôm nào may mắn 10 vô dc 5. Còn không thì vào dc 2,3 là cùng
Thật cám ơn! không phải mình hỏi hoặc mình giật hay chặn mà mình chỉ muốn nói là độ dễ giữa chặn và giật.

bachikho

Đại Tá
ờ, nếu bác thấy đối giật dễ hơn chặn nghĩa là bác có khiếu đặc biệt rồi đó, ng ta chơi 1 năm là chặn thuần thục nhưng thậm chí chơi 10 năm vẫn chưa biết đối giật kia ;)

Phạm Việt

Thượng Sỹ
ờ, nếu bác thấy đối giật dễ hơn chặn nghĩa là bác có khiếu đặc biệt rồi đó, ng ta chơi 1 năm là chặn thuần thục nhưng thậm chí chơi 10 năm vẫn chưa biết đối giật kia ;)
kaka! thôi đừng mỉa mai nhau mà. mình chỉ muốn gỡ gạt lại cho chủ topic khi bị bạn nói hài thôi. nhưng thật đó nếu đỡ service mà chặn là ăn luôn cái xoáy đó. giật miết thì vào dễ

Trainee

Đại Tá
Thì mình nói nó dễ hơn mà. trong thi đấu mà đánh bừa đối thủ sẽ nhát tay lại nếu kê chặn mà cao bị vả vào mặt thì sao.
kaka! thôi đừng mỉa mai nhau mà. mình chỉ muốn gỡ lại lại cho chủ topic khi bị bạn nói hài thôi. nhưng thật đó nếu đỡ service mà chặn là ăn luôn cái xoáy đó. giật miết thì vào dễ
Đang nói đối giật lại chuyển sang đỡ giao bóng, 2 cái khác hẳn nhau cả trời vực. Khác cả từ phía mình, phía người ta, cả bóng cũng khác. Nếu ông nào giao được quả bóng y như ông ấy giật bóng, thì quả là đại hiếm. Mà lý thuyết đỡ giao bóng cũng dạy là gắng giật tất cả các đường bóng dài cơ mà, cần gì phải nói thêm nữa?
Trong trận đấu, nếu gặp ông có kỹ thuật tốt mà lại xung cơ lên thì sợ, chứ còn gặp ông phang bừa bảo là giật quả đánh của người ta cho dễ, chứ chặn lại khó thì mình chả sợ. Mấy ông này đánh được vào quả thì khán giả vỗ tay cũng sướng đó. Thế nhưng đánh 5 hỏng 3, 4 bị người ta đỡ lại 1 :(. Mấy bác đánh kiểu đó chẳng qua là con rối để người ta mồi cho tự chết thôi. Nhất là mấy ông đánh kiểu này hay ngẫu hứng, lúc 8, 9 đều hay táng những quả đánh mà từ đầu trận chưa sử dụng bao giờ. :D

Bình luận từ Facebook