LÀM THẾ NÀO ĐỂ CHỮA DỨT ĐIỂM BỆNH VIÊM XOANG

Status
Không mở trả lời sau này.

Tackebong

Trung Uý
Bác ơi em bị hắt hơi sổ mũi, thỉnh thoảng hắt hơi rồi sỉ mũi liên tục, lạnh vào là biết ngay hoặc hít phải khí bụi. Nhiều người bảo em bị xoang, không biết có đúng không? Bác xem bắt bệnh cho em có đúng không? Ở chỗ làm có điều hòa, chắc không khí tốt nên ít bị nhưng về nhà (phòng trọ) thì thấy rõ lắm. Thank bác.
Kì vậy bác, vào máy lạnh mới bị chứ?

hoangthinh

Đại Uý
E chào các Bác ! Sau vài ngày có thuốc của bác Tuyển chuyển ra thì chiều tối hôm qua em mới mua được cái bát đất để om cá . lúc đầu e lấy cái vung làm như hướng dẫn đặt lên bếp ga khoảng 15p em bỏ thuốc vào nó nảy lách cách , bắt đầu có mùi của thuốc , em đợi thêm khoảng 5-10p nữa thì thấy một số hạt thuốc nóng chảy ra nhưng đợi mãi mà k thấy khói thuốc đâu , nóng ruột e cứ bắc ra cho bà xã e hít . em nghĩ hay là tại cái vung nhỏ nên k đủ nhiệt để thuốc cháy , thế là e lại lấy cái bát đất đó cho vào làm lại mà cũng k thấy khói đâu . em nghĩ hay là buổi tối khó quan sát thấy khói trắng được . các bác ai đã làm rồi thì cho em xin vài lời khuyên ạ , cảm ơn các Bác !

Last edited:

kythuatbongban

Thượng Tá
E chào các Bác ! Sau vài ngày có thuốc của bác Tuyển chuyển ra thì chiều tối hôm qua em mới mua được cái bát đất để om cá . lúc đầu e lấy cái vung làm như hướng dẫn đặt lên bếp ga khoảng 15p em bỏ thuốc vào nó nảy lách cách , bắt đầu có mùi của thuốc , em đợi thêm khoảng 5-10p nữa thì thấy một số hạt thuốc nóng chảy ra nhưng đợi mãi mà k thấy khói thuốc đâu , nóng ruột e cứ bắc ra cho bà xã e hít . em nghĩ hay là tại cái vung nhỏ nên k đủ nhiệt để thuốc cháy , thế là e lại lấy cái bát đất đó cho vào làm lại mà cũng k thấy khói đâu . em nghĩ hay là buổi tối khó quan sát thấy khói trắng được . các bác ai đã làm rồi thì cho em xin vài lời khuyên ạ , cảm ơn các Bác !
Bác chụp hình khi xông rồi gởi vào hộp thư cho tôi nhé.chắc tại bếp ga chân hơi dài nên ko đủ nóng, nếu bếp có tim lửa ở giữa thì sẽ nóng nhiều dễ xông ,còn bếp ga chỉ có lửa chung quanh vành bếp thì ít nóng ko đủ,bếp dạo này người ta làm chân hơi dài phải ngắn như bếp mi ni và có tia lửa ở giữa thì nóng mới tốt. Có cách này bạn làm thử nhé.phơi thuốc ngoài nắng to cho thật khô chừng 1-2 giờ. vặn thật to lửa 30 phút trước khi bỏ thuốc, sau 30 phút bỏ thuốc khi thấy có khói trắng bay lên như khói thuốc lá thì bắc nhanh ra xông, nếu bạn mượn được bếp hồng ngoại của VN rất rẻ chỉ 200 ngàn thì xông rất nhanh chỉ 5 phút là xông xong.0978.782486.

hoangthinh

Đại Uý
Vâng cảm ơn Bác. Có lẽ tại cái bếp ga nhà e rồi , vì theo như bác nói đúng là bếp chỉ có ngọn lửa mạnh ở chung quanh còn ở giữa lửa rất yếu ạ , để e dùng cái bếp ga mini xem sao .

thanhbg

Thượng Sỹ
Bác chụp hình khi xông rồi gởi vào hộp thư cho tôi nhé.chắc tại bếp ga chân hơi dài nên ko đủ nóng, nếu bếp có tim lửa ở giữa thì sẽ nóng nhiều dễ xông ,còn bếp ga chỉ có lửa chung quanh vành bếp thì ít nóng ko đủ,bếp dạo này người ta làm chân hơi dài phải ngắn như bếp mi ni và có tia lửa ở giữa thì nóng mới tốt. Có cách này bạn làm thử nhé.phơi thuốc ngoài nắng to cho thật khô chừng 1-2 giờ. vặn thật to lửa 30 phút trước khi bỏ thuốc, sau 30 phút bỏ thuốc khi thấy có khói trắng bay lên như khói thuốc lá thì bắc nhanh ra xông, nếu bạn mượn được bếp hồng ngoại của VN rất rẻ chỉ 200 ngàn thì xông rất nhanh chỉ 5 phút là xông xong.0978.782486.
Tôi đã chuyển tiền rồi nhờ A chuyển cho tôi cả nồi đất nhé vì chỗ tôi ko có loại đó cảm ơn

kythuatbongban

Thượng Tá
Tôi đã chuyển tiền rồi nhờ A chuyển cho tôi cả nồi đất nhé vì chỗ tôi ko có loại đó cảm ơn
10g30 sáng nay Tôi đã chuyển thuốc và nồi đất cho bác, Chuyển Phát Nhanh nói rằng 3 ngày nữa nhận được, bác đợi nhé. chúc bác và gia đình mau khỏe.0978.782486.

vuimotti

Trung Uý
Vâng cảm ơn Bác. Có lẽ tại cái bếp ga nhà e rồi , vì theo như bác nói đúng là bếp chỉ có ngọn lửa mạnh ở chung quanh còn ở giữa lửa rất yếu ạ , để e dùng cái bếp ga mini xem sao .
Bác kiếm bếp hồng ngoại ý, 5phút xong cho thuốc vào bốc khói ngay, ko kịp hít ý :d

kythuatbongban

Thượng Tá
Dùng bếp Hồng ngoại là ưu việt nhất vì rất nóng, xông rất nhanh , khói nhiều, ko mất công ít tốn kém hơn ga nhiều, giá thành rẻ của Vn chỉ khoảng 200 ngàn đồng/ cái. còn bếp ga xông lâu , ít khói, tốn kém hơn ... vậy bạn xem lại nhé.0978.782486.

thanhbg

Thượng Sỹ
Dùng bếp Hồng ngoại là ưu việt nhất vì rất nóng, xông rất nhanh , khói nhiều, ko mất công ít tốn kém hơn ga nhiều, giá thành rẻ của Vn chỉ khoảng 200 ngàn đồng/ cái. còn bếp ga xông lâu , ít khói, tốn kém hơn ... vậy bạn xem lại nhé.0978.782486.
tôi dùng bếp từ niệu có đun được ko bác cho ý kiến với,xin cảm ơn

yeubb

Thượng Sỹ
Cháu chào bác, năm nay cháu 22 tuổi, đã bị xoang 5 năm nay vs triệu chứng nghứa cánh mũi, hắt xì hơi liên tục (phải đến gần 30 cái ý ạ. Hjx). Chắc là cháu bị viêm mũi dị ứng, ah thỉnh thoảng còn nhức đầu do chuyển thời tiết nữa rất ảnh hưởng đên cuộc sống. Bác cho cháu hỏi cháu ở tận Hoà Bình, bác có chuyển về dc ko ạ. Mog bác hồi âm ^^

kythuatbongban

Thượng Tá
Cháu chào bác, năm nay cháu 22 tuổi, đã bị xoang 5 năm nay vs triệu chứng nghứa cánh mũi, hắt xì hơi liên tục (phải đến gần 30 cái ý ạ. Hjx). Chắc là cháu bị viêm mũi dị ứng, ah thỉnh thoảng còn nhức đầu do chuyển thời tiết nữa rất ảnh hưởng đên cuộc sống. Bác cho cháu hỏi cháu ở tận Hoà Bình, bác có chuyển về dc ko ạ. Mog bác hồi âm ^^
Tôi chuyển phát nhanh trong Bưu Điện Việt Nam. nên tôi nghĩ rằng chỗ nào có bưu điện là chỗ đó chuyển được , giống như thư tín mà thôi. 0978.782486.

kythuatbongban

Thượng Tá
i:
Dị ứng mũi xoang hay còn gọi là viêm mũi xoang dị ứng gặp nhiều ở nước ta, có thể gặp mọi lứa tuổi, giới tính và có xu hướng ngày càng tăng do môi trường sống ngày càng bị ô nhiễm. Đây là phản ứng miễn dịch đặc hiệu của niêm mạc mũi xoang trước sự tái xuất hiện của dị nguyên đặc hiệu. Biểu hiện chủ yếu là ngứa mũi; hắt hơi từng hồi, không kiềm chế được; chảy nước mũi loãng, trong, nhiều sau cơn hắt hơi, ngứa mũi; ngạt mũi. Các dấu hiệu trên thường xuất hiện thành cơn, tăng khi thay đổi thời tiết, khi gặp lạnh hoặc khi gặp khói bụi… Ngoài cơn bình thường không để lại triệu chứng gì khi thăm khám.

Do khó xác định được dị nguyên gây bệnh nên khi điều trị chủ yếu là điều trị triệu chứng. Điều trị bao gồm điều trị tại chỗ và điều trị toàn thân. Với điều trị tại chỗ chủ yếu sử dụng thuốc co mạch và thuốc sát khuẩn. Thuốc co mạch có tác dụng tạo sự thông thoáng cho đường thở. Thuốc vừa có tác dụng sát khuẩn giúp chống nhiễm khuẩn nên giảm xuất tiết. Tuy nhiên không được nhỏ các thuốc co mạnh, thuốc sát khuẩn nhiều lần trong ngày, kéo dài liên tục nhiều ngày vì sẽ gây viêm mũi do thuốc.

Khi sử dụng các thuốc nhỏ mũi cần chú ý:
Trước khi nhỏ mũi cần xì hay hút hết chất dịch nhầy, mủ ứ đọng trong hốc mũi thì rỏ thuốc mới có tác dụng. Đặc biệt với trẻ nhỏ chưa biết xì mũi, phải được hút chất dịch nhầy nhẹ nhàng, đúng cách.

Khi nhỏ mũi, tốt nhất là để tư thế nằm ngửa, nếu không có điều kiện nằm thì phải ngồi, ngửa đầu tối đa để thuốc vào được trong hốc mũi. Sau khi nhỏ nên hít nhẹ hoặc day nhẹ trên cánh mũi để thuốc vào được sâu trong hốc mũi.

Với điều trị toàn thân: dùng thuốc kháng histamin và corticoid. Tuy nhiên đây là các thuốc có nhiều tác dụng không mong muốn, do vậy khi dùng cần tham khảo ý kiến của nhân viên y tế.

ThS. Vân Anh
Trên Đây là bài viết của Thạc sĩ Bác Sĩ Vân Anh chuyên khoa Tai Mũi Họng trả lời bạn đọc về bệnh Viêm Mũi dị ứng xin trích lại để ACE tham khảo.0978.782486.

kythuatbongban

Thượng Tá
up lên cho anh em chia sẽ, cải thiện sức khỏe
Úp lên để ACE chia sẻ nhưng đồng thời cho ACE thấy khi bị Viêm Mũi dị ứng Tây Y chỉ điều trị bằng Thuốc Co mạch và Kháng Viêm , chống dị ứng là Corticoid,đây là loại thuốc rất có hại cho Thận và Xương nếu sử dụng lâu dài và ko đúng cách, còn Thuốc Co mạch bóp tuyến nước mũi lại để nước mũi ko chảy ra làm thông thoáng , nhưng nếu Viêm Mũi đã chuyển ra Viêm Xoang thì cách này có hại vô cùng, vì vi khuẩn trong các Xoang ko chảy ra được vô tình chảy ngược về Xoang gây trầm trọng thêm bệnh Viêm Xoang. Nếu sử dụng Thuốc Xông Gia Truyền mũi cũng được thông thoáng và ko có tác hại nào, ngoài ra còn có kháng sinh để diệt hết vi khuẩn, vì Viêm Mũi dị ứng do ô nhiễm môi trường khói bụi đã làm niêm mạc xoang viêm nhẹ gây kích ứng niêm mạc làm hắt hơi và chảy nước mũi. So sánh ta mới thấy được cách nào ưu điểm ,ko có hại, chi phí rẻ và hiệu quả. 0978.782486.

Last edited:
Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận từ Facebook