kỹ thuật giật mặt tàu

bachikho

Đại Tá
thấy nhiều bác kêu đánh tàu xịt, yếu với tốn sức, là vì các bác đang đem kỹ thuật giật mặt nhật sang đánh tàu, cú giật mặt tàu theo hướng dẫn của Fang Bo có 2 điểm chủ yếu: 1 là góc độ mặt vợt khi tiếp bóng (úp tầm 30 độ về trước), 2 là vã vào bóng rồi kéo lên

từ 3:52 nhé (the relationship between impact and friction), nếu chỉ kéo xoáy thì do mặt tàu xịt nên bóng sẽ yếu xìu ko có lực cho nên cách giật tàu đúng là vã vào bóng rồi mới kéo lên (giật bạt)

bachikho

Đại Tá
tương tự đối với đẩy trái bằng mặt tàu, nếu bác nào giữ cách đẩy mặt nhật sang sẽ bị tụt liên tục, đánh trái mặt tàu cũng yêu cầu tạo xoáy lên khi đẩy chứ k phải đẩy xuyên qua bóng như mặt nhật

Anhswang57

Trung Uý
thấy bảo giật mặt tàu kỹ thuật phải tốt cũng muốn thử nhưng mật nhật đức còn chưa ăn thua thì chuyển tàu chắc ko nổi

bachikho

Đại Tá
nghe thế này là các bác chưa mường tượng đc vào dày là thế nào roài, ko phải đánh thật mạnh đâu, tốt nhất các bác cứ mượn vợt gai ngắn của ai đó giật thử, khi nào vào bàn sẽ hiểu ngay vào dày là thế nào, nói đánh tàu phải có thể lực khoẻ là sai hoàn toàn (giật mỏng như nhật thì nó sẽ đi lừ đừ, càng ra sức đánh mạnh càng mệt mà nó vẫn chậm), nếu xem clip fang bo mà các bác vẫn k ngộ ra đc cách đánh tàu thì thôi tốt nhất đánh nhật cho lành
nói chung là ai chuyển từ nhật sang sẽ thấy khó chứ ai tập tàu từ đầu sẽ thấy dễ ợt, hoặc ai đang đánh nhật mà quen vào dày nhưng lại thấy thiếu xoáy thì chuyển tàu sẽ thấy hợp ngay lập tức

hunganhqs

Binh Nhì
cá nhân em thấy giật mặt tàu phải có bộ chân cực tốt, phải vừa nhanh để đón điểm bóng, vừa mạnh để phát lực toàn thân. Mặt tàu em chơi rồi, lúc tập thì cũng ok nhưng vào trận thì do chân mình kém nên hôm nọ hôm kia. cộng với chơi mặt tàu phải bảo quản kĩ hơn mặt nhật nên em quyết tâm bỏ luôn

bachikho

Đại Tá
thì đã nói vde là sự phù hợp và kỹ thuật, nói đánh tàu cần chân nhanh hơn với thể lực tốt hơn đánh nhật là sai hoàn toàn, ku LSD nó có né bao h méo đâu, toàn đứng 1 chỗ, trái giật trái phải quăng phải mất bóng đó thoai

haimizuki

Binh Nhất
Trước giờ cứ nghĩ đánh mặt tàu phải mỏng bóng, kéo xoáy chứ. Vỗ bóng thế nó rúc lưới hết, vỗ bóng kéo lên cho qua lưới thì động tác phải dài, tốn nhiều sức lắm.

Lamberte

Trung Uý
...nói đánh tàu cần chân nhanh hơn với thể lực tốt hơn đánh nhật là sai hoàn toàn, ku LSD nó có né bao h méo đâu, toàn đứng 1 chỗ, trái giật trái phải quăng phải mất bóng đó thoai
Úi vãi nhái. Với cái phát hiện mang tính lịch sử này, gọi bác là Nhà cách tân, ông hoàng mặt Tàu, chúa tể H3... chắc cũng được đấy :))
Em ko có kỹ thuật giật mặt Đức Nhật, Tàu lại càng ko, khua khoắng được 1-2 rổ bóng bằng mặt Tàu thì thấy đúng là cũng ko mệt lắm, nhưng phọt mie nó cả ấy ra quần. Về học giật mặt Tàu thôi các bác ơi...

bachikho

Đại Tá
Trước giờ cứ nghĩ đánh mặt tàu phải mỏng bóng, kéo xoáy chứ. Vỗ bóng thế nó rúc lưới hết, vỗ bóng kéo lên cho qua lưới thì động tác phải dài, tốn nhiều sức lắm.
bác chịu khó xem clip hướng dẫn giật mặt tàu của fang bo nhá, xem thêm clip hao shuai nó đánh h3 coi động tác nó có dài và tốn sức ko

Last edited:

bachikho

Đại Tá
Úi vãi nhái. Với cái phát hiện mang tính lịch sử này, gọi bác là Nhà cách tân, ông hoàng mặt Tàu, chúa tể H3... chắc cũng được đấy :))
Em ko có kỹ thuật giật mặt Đức Nhật, Tàu lại càng ko, khua khoắng được 1-2 rổ bóng bằng mặt Tàu thì thấy đúng là cũng ko mệt lắm, nhưng phọt mie nó cả ấy ra quần. Về học giật mặt Tàu thôi các bác ơi...
nhiều thành phần k đóng góp j đc cho diễn đàn, k chịu tìm hiểu học hỏi, chỉ "nghe nói" với "nghĩ là" rồi tự cho là mình đúng và lên đây miệt thị mỉa mai người khác 1 cách trẻ con, thấy hài
những thành phần đó tốt nhất là block cho khỏi rác mắt

Last edited:

lemau1988

Thượng Sỹ
nghe thế này là các bác chưa mường tượng đc vào dày là thế nào roài, ko phải đánh thật mạnh đâu, tốt nhất các bác cứ mượn vợt gai ngắn của ai đó giật thử, khi nào vào bàn sẽ hiểu ngay vào dày là thế nào, nói đánh tàu phải có thể lực khoẻ là sai hoàn toàn (giật mỏng như nhật thì nó sẽ đi lừ đừ, càng ra sức đánh mạnh càng mệt mà nó vẫn chậm), nếu xem clip fang bo mà các bác vẫn k ngộ ra đc cách đánh tàu thì thôi tốt nhất đánh nhật cho lành
nói chung là ai chuyển từ nhật sang sẽ thấy khó chứ ai tập tàu từ đầu sẽ thấy dễ ợt, hoặc ai đang đánh nhật mà quen vào dày nhưng lại thấy thiếu xoáy thì chuyển tàu sẽ thấy hợp ngay lập tức
công nhận đánh chuẩn thì có khi ko mệt như đức nhật bác ợ.

lemau1988

Thượng Sỹ
tương tự đối với đẩy trái bằng mặt tàu, nếu bác nào giữ cách đẩy mặt nhật sang sẽ bị tụt liên tục, đánh trái mặt tàu cũng yêu cầu tạo xoáy lên khi đẩy chứ k phải đẩy xuyên qua bóng như mặt nhật

có bác nào làm dc cái phụ đề thì tốt quá.

bachikho

Đại Tá
tàu cũng là 1 loại mặt vợt như nhật, đức thoai, đừng thần thánh hoá nó quá, nó chỉ tốt nếu phù hợp với lối chơi của ai đó, nếu k hợp cứ đánh đức nhật, chả sao cả, cái j phù hợp với mình là cái tốt nhất, k cần chạy theo trend làm j, nhiều người thần thánh h3, cho rằng china thống trị TG nhờ h3 là sai hoàn toàn, china thống trị TG nhờ cuộc cách mạng về kỹ thuật mới đúng (chuyển từ vợt dọc đánh gai 1 càng, bạt là chủ yếu sang vợt ngang đánh láng giật là chính, chơi 2 càng), h3 chỉ là công cụ phù hợp với cuộc cách mạng kỹ thuật đó thoai
xem pro TG và china đánh thấy rõ sự khác biệt giữa cú giật của 2 trường phái: TG quả đầu hầu như chỉ moi, bắt đầu giật xung từ quả thứ 2 trở đi, tàu thì giật xung ngay từ quả đầu, chỉ khác nhau là quả đầu giật từ dưới lên còn từ quả 2 trở đi thì giật từ sau ra trước, hầu như rất ít khi thấy tàu moi trừ khi bóng ngắn hoặc với

lemau1988

Thượng Sỹ
tàu cũng là 1 loại mặt vợt như nhật, đức thoai, đừng thần thánh hoá nó quá, nó chỉ tốt nếu phù hợp với lối chơi của ai đó, nếu k hợp cứ đánh đức nhật, chả sao cả, cái j phù hợp với mình là cái tốt nhất, k cần chạy theo trend làm j, nhiều người thần thánh h3, cho rằng china thống trị TG nhờ h3 là sai hoàn toàn, china thống trị TG nhờ cuộc cách mạng về kỹ thuật mới đúng (chuyển từ vợt dọc đánh gai 1 càng, bạt là chủ yếu sang vợt ngang đánh láng giật là chính, chơi 2 càng), h3 chỉ là công cụ phù hợp với cuộc cách mạng kỹ thuật đó thoai
xem pro TG và china đánh thấy rõ sự khác biệt giữa cú giật của 2 trường phái: TG quả đầu hầu như chỉ moi, bắt đầu giật xung từ quả thứ 2 trở đi, tàu thì giật xung ngay từ quả đầu, chỉ khác nhau là quả đầu giật từ dưới lên còn từ quả 2 trở đi thì giật từ sau ra trước, hầu như rất ít khi thấy tàu moi trừ khi bóng ngắn hoặc với
bác am hiểu thật,đánh kiểu của bác chỉ đúng là bóng đến bàn nó đi thẳng bên kia khó chặn hơn thật,e đánh Clipcr với mặt B2 :D

Bình luận từ Facebook