Kinh nghiệm chia sẻ cho các bạn mới chơi bóng bàn

Phương Dung

Đại Uý
Cái này mình cũng bị nên cũng tìm hiểu lâu rồi, chỉ khi mình đứng xa bàn thì mới dợi bóng chạm bàn rồi xoay người chứ nếu đứng ở vị trí gần hoặc trung bình mà đợi bóng chạm bàn thì có mà xoay xong người thì bóng cũng bay qua người không kịp đánh đâu em ạ, em cứ xem những video của các cao thủ thế giới khi quay chậm là nhìn thấy thời điểm họ xoay người.
Đấy là khi trình cao hơn, cảm giác bóng và chân tốt thì đánh sớm đc. Nhưng mố tập thì cần có nhịp, thầy hướng dẫn là đánh xong phải trùng để về vị trí chuẩn bị. Đợi bóng nảy gần ngang hông mới xoay ng đánh. Bóng xoáy lên và xoáy xuống mình phải tuej cảm nhận đc thời điểm đánh bóng.
Xoáy xuống thầy dạy nếu chọn đc điểm vào bóng thì ít xoáy nhất có thể giật mạnh mà ko cần ma xát câu xoáy sang.
Nhưng lý thuyets thày dạy thế vào trận chân chậm, lao đến nơi thì vừa lao vừa vung tay, đánh kiểu gì. Đánh trúng bóng với vào đc bàn đã khó.
Quan trọng vẫn là chân di chuyển kém do tập muộn, ko chịu tập chân và ko có các bài tập chân. Túm lại là mình ko đánh đc bác ạ.

vinhhnhb

Đại Uý
Cám

Vâng, cám ơn @NTBB nhiều ạ, mình sẽ tham gia.
Có thầy tập thì đúng là tốt ạ, nhưng học nhiều thày quá cũng dễ loạn động tác đấy ạ.
Thầy cấp tỉnh chỉ một kiểu, đc tập cùng HLV chuyên nghiệp lại hd động tác khác tí, nên nhiều lúc ko birets là cái gì thực sự đúng. Lắm lúc cứ đánh bừa, bóng vào bàn nhiều thì coi đó là đúng thôi ạ.
Nếu đc tập hlv chuyên nghiệp sẽ nhanh tiến bộ hơn.

cứ phải đánh bừa nhiều chị ạ !mỗi ngày đúc kết được 1 ít thì.... 10 năm sẽ hay thôi mà chị ! bóng bàn là môn k vội được

NTBB

Super Moderators
Chuyên gia bóng bàn Larry Hodges nói "Trong bóng bàn không có cái gì đúng tuyệt đối và cũng không cái gì sai tuyệt đối". Nên học nhiều Thầy thì càng biết nhiều, đừng sợ loạn tay. Đến khi "loạn tay" đánh bừa cũng vào bàn chính là đạt đến mức tuyệt kỹ rồi đó. Lúc đó ko cần phải học nữa, hehe !

lamtq

Đại Tá
Chuyên gia bóng bàn Larry Hodges nói "Trong bóng bàn không có cái gì đúng tuyệt đối và cũng không cái gì sai tuyệt đối". Nên học nhiều Thầy thì càng biết nhiều, đừng sợ loạn tay. Đến khi "loạn tay" đánh bừa cũng vào bàn chính là đạt đến mức tuyệt kỹ rồi đó. Lúc đó ko cần phải học nữa, hehe !
e đánh bừa nó vào còn cố tình thì ko vào thế a bảo g phải nàm thao:p:p:p:p:p

Trainee

Đại Tá
Cũng một phần do từ ngày đầu tập thầy h.dẫn nhịp và thời điểm vào bóng ko đúng nên giờ sinh vội. Bóng nảy mới mở hông, trùng chân để đánh mà trc thầy lại h.dẫn là bóng rời vợt đối phương đã xoay người nên bị đánh sớm, giờ khó sửa quá
Thầy dạy đúng đó, nhưng là lối đánh khác, lối đánh chủ động mạnh mẽ, còn đánh chậm lại là lối moi móc dưỡng sinh! :)
Bạn đánh sớm thường là do tâm lý vội, phán đoán sai, đánh hụt bóng khi nó chưa tới, chứ không phải là lỗi chuẩn bị như trên.

Bình luận từ Facebook