Hội Viscaria

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mặt 64 là mặt cho tốc độ cao và ít xoáy.Do ko ăn xoáy nên kê chặn những cú giật xoáy và rất xoáy của đối phương dễ dàng hơn,bóng trả lại rất nhanh,thậm chí quen rồi có thể đấm bóng ngay cú giật xoáy đó.Đấy là mình thấy ưu điểm của mặt này so với mặt khác là như vậy
Ko phải không ăn xoáy, mà nó chịu được xoáy, trả bóng nhanh nên ăn xoáy ít hơn, nên quỹ đạo bóng ra cũng thẳng hơn, mà trong tăng, thì khi tăng đã tạo xoáy rồi, nên mặt vợt cho quỹ đạo thẳng và nhanh sẽ làm cú đánh lại đủ cả 2 yếu tố: NHANH - XOÁY --> ÁP LỰC - AN TOÀN

nvh78

Đại Tá
Ko phải không ăn xoáy, mà nó chịu được xoáy, trả bóng nhanh nên ăn xoáy ít hơn, nên quỹ đạo bóng ra cũng thẳng hơn, mà trong tăng, thì khi tăng đã tạo xoáy rồi, nên mặt vợt cho quỹ đạo thẳng và nhanh sẽ làm cú đánh lại đủ cả 2 yếu tố: NHANH - XOÁY --> ÁP LỰC - AN TOÀN
Để mà lý giải và diễn giải thì vẫn phải là @Trạng .... CÁ.

aunhh

Đại Tá
Thế thì quá khó, vì để tăng xoáy thắng trong đối tăng, chỉ có cách là giảm cổ tay đi, tận dụng hết sức cánh tay ngoài, khi đó mới an toàn và tốc độ cao, không sợ thiếu tay, tay dính người được.

Bác nhìn thằng ZJK, nó tăng cũng bằng cánh tay là chính, cú nào sát thủ nó mới chỉ xoa nhẹ, tức là hơi lắc cổ tay thôi, còn việc lắc cổ tay nhiều chỉ áp dụng với

1. cú 1
2. dùng để chuyển hướng đấm góc trống

Cứ tập cú tăng bằng cẳng tay đi, làm được hết 3/4 vòng của cẳng tay, bóng đã thừa xoáy để ép rồi, không cần đến mức cổ tay phụ trợ đâu bác
Em để ý cu Zhang dùng cẳng tay đẩy bóng tới thôi. Ít khi dùng cổ tay tăng xoáy.

aunhh

Đại Tá
Em thấy tăng xoáy lợi hại lắm, đợi @dathoang về em đang định tập tăng xoáy BH để chống giật FH xem có làm được không, nếu làm được thì quá tuyệt rồi.
Cú tăng xoáy, đến ZJK nó mới hoàn hảo được, bóng được tăng suốt trong cả quá trình nó lăng cẳng tay, đảm bảo đè bóng xuống không bị bung lên, lại mạnh đủ sức để tạo ra xoáy hướng đạo, vì thằng ZJK nó biết cách tạo đường đi dài cho cú BH tăng xoáy bằng toàn bộ đường đi của cánh tay người, kết hợp với mở xoay cánh tay.

ML nó đưa FH lên đỉnh Hoàng Liên Sơn, nhưng ZJK nó đưa BH lên Himalaya. Những thiên tài kỹ thuật
Anh có để ý cu Zhang nay nó có chiêu block bóng chạy dọc bàn sau khi nhận cú giật chéo bàn ko? Phải là cú anh nói ko? Kỹ thuật này là như thế nào anh nhỉ?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Anh bảo này, hôm nào chú thử nghỉ khoảng 2,3 ngày liền mà không vào diễn đàn dù chỉ để xem tin tức. Có làm được không?
Anh cứ nghĩ em kém thế á ?

Nếu anh yêu cầu, chỉ để cho vui, em nghỉ hẳn 1 tháng không vào diễn đàn luôn.
Hồi em đi học, trò em thích nhất là đánh chính mình, không làm bài được nhanh, đánh, không nghĩ ra cách hay hơn bạn, đánh, làm sai, đánh, ... và đánh thẳng vào đầu nhé anh.

Em thích ngồi xem những phim mình thích, nhưng đến đúng đoạn hay nhất, nói với mình: "Đi học thôi, làm được không ?" Thế là bỏ phim, vào bàn ngồi học.

Nếu những việc nhỏ tí ti, tự mình quyết định được, mà còn không làm được, thì những việc lớn hơn, ngoài tầm kiểm soát của mình, sao có thể thành công được. Thành công bắt đầu từ chính những việc nhỏ tí làm tốt, và cái khó nhất trong đời là DIỆT DỤC, thành ra, nếu đã làm được, thì mới thành công được anh ạ

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Anh có để ý cu Zhang nay nó có chiêu block bóng chạy dọc bàn sau khi nhận cú giật chéo bàn ko? Phải là cú anh nói ko? Kỹ thuật này là như thế nào anh nhỉ?
Cú đó vẫn là tăng xoáy, hình như đối với ZJK, nó luyện cú BH trở thành điêu luyện, bản năng, nên chú ý, gần như ZJK không block đơn thuần bao giờ, mọi cú BH đều là tăng xoáy, và tăng một cách man trá, lúc tăng nhiều, lúc tăng ít, nhiều khi nó tăng xoáy nhưng lại tăng ngang, tăng để tụt.

Bác chú ý, đa số các cú dọc biên, nó đều tăng xoáy, vì tăng xoáy thực ra là giật, giật nhẹ thôi, nhưng vẫn là giật, nên bóng sẽ căng hơn, thời gian tiếp bàn nhanh hơn, bóng chuội hơn. Thế mới tạo nên đẳng cấp của ZJK bác ạ.

Nó không đè hết tay các cú góc trống, vì đè hết tay chỉ là block, nó thường chỉ block thẳng người đối phương, để tận dụng xoáy làm đối phương không xoay được, còn đa số các cú ném trống, nó đều tăng hết.

Có cú tăng nó tăng dọc, nhưng riêng các cú góc trống, nó thường vặn hết cổ tay tăng ngang, thành ra bóng nó cực hiểm, vì có với tới, thì cũng là xoáy ngang lên, mà ngang lên đòi hòi phải đánh hông bóng mới an toàn, chứ lưng bóng hay bị bay lắm, trừ khi lực trâu. Đối phương đã với, lại phải 1. lực mạnh hoặc 2. hông bóng, thì mấy ai làm được ạ. Ngay đến Ma Long thần chưởng bị nó đè trống còn toi mà

aunhh

Đại Tá
Cú đó vẫn là tăng xoáy, hình như đối với ZJK, nó luyện cú BH trở thành điêu luyện, bản năng, nên chú ý, gần như ZJK không block đơn thuần bao giờ, mọi cú BH đều là tăng xoáy, và tăng một cách man trá, lúc tăng nhiều, lúc tăng ít, nhiều khi nó tăng xoáy nhưng lại tăng ngang, tăng để tụt.

Bác chú ý, đa số các cú dọc biên, nó đều tăng xoáy, vì tăng xoáy thực ra là giật, giật nhẹ thôi, nhưng vẫn là giật, nên bóng sẽ căng hơn, thời gian tiếp bàn nhanh hơn, bóng chuội hơn. Thế mới tạo nên đẳng cấp của ZJK bác ạ.

Nó không đè hết tay các cú góc trống, vì đè hết tay chỉ là block, nó thường chỉ block thẳng người đối phương, để tận dụng xoáy làm đối phương không xoay được, còn đa số các cú ném trống, nó đều tăng hết.

Có cú tăng nó tăng dọc, nhưng riêng các cú góc trống, nó thường vặn hết cổ tay tăng ngang, thành ra bóng nó cực hiểm, vì có với tới, thì cũng là xoáy ngang lên, mà ngang lên đòi hòi phải đánh hông bóng mới an toàn, chứ lưng bóng hay bị bay lắm, trừ khi lực trâu. Đối phương đã với, lại phải 1. lực mạnh hoặc 2. hông bóng, thì mấy ai làm được ạ. Ngay đến Ma Long thần chưởng bị nó đè trống còn toi mà
Hehe. Em kết anh rồi đó nha anh Cá. Anh nói như ... Zhang Jike nói. Hehe. E phải tập cú này mới được. Haha. Vậy là trong mục video của em sẽ có kỹ thuật này. Nhưng đánh được hay ko là chuyện khác.:p Để rảnh rỗi, up tiêp mấy kĩ thuật của Zhang Jike lên topic của em. Bình loạn tiếp anh Cá nhé. :D:D:D:D:D

aunhh

Đại Tá

Em biết là cu Zhang cú block của nó rất biến hóa. Lúc thì block hãm lực, tăng lực, tăng xoáy, điểm rơi. Mấy giải gần đây, em mới thấy nó block bóng đi cực nhanh theo đường thẳng. Khâm phục Zhang quá anh ah!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nhân nói về BH của ZJK, sẽ bàn tiếp trong phần box của anh @linh729, nhưng em nghĩ mọi người đều đang hiểu lầm.

Theo em cảm nhận, thằng ZJK nó chỉ đánh cú 1 thôi, từ cú 2 trở đi, nó không đánh nữa, mà tăng các bác ạ. Tại sao lại tăng ?

Cú 1, nó tìm cách đưa xoáy lên cực điểm có thể, bóng cực xoáy, khi đó, kể cả chỉ là đối phương kê, block thôi, thì bóng sang đã nhanh lắm rồi.

Bóng rất nhanh, lại rất xoáy, thế thì đánh thì rủi ro cao lắm. Nên nó tăng, thực ra là giật kiểu TQ cho BH, nó chờ bóng đến, không đánh điểm 2,3 mà chờ sau điểm 3, bóng hơi đi xuống, nó kéo cẳng tay dọc theo đường bóng đến, nếu cần nó sẽ lắc thêm cổ tay (rất ít, trừ khi bóng bên kia trả sang chậm và hiền), làm bóng bị cuộn trở lại, khác gì FH giật đè đầu bóng đâu, bóng sang bên kia nhanh vì xoáy, thấp vì xoáy, nhanh hơn nữa vì Ten 64

Em nghĩ đó mới là jeu BH của ZJK.

Bác @linh729 đánh được cú 2, vì em chặn cho bác chỉ chặn, hôm nào gặp bác ấy, em thử tăng xem bác ấy có đánh được cú 2 không, nếu bác ấy mà đánh được thì còn cao thủ hơn cả ZJK. Vì thường sẽ thiếu lực hoặc thiếu xoáy, chủ yếu là do thiếu tay đánh.

ZJK nó nghiên cứu kỹ lắm, nên nó mới chuyển sang tăng, an toàn và uy lực

Bình luận từ Facebook