Hỏi về FH góc tiếp xúc vợt, góc quăng tay

hermesqn

Trung Uý
theo mình chả có góc cố định chuẩn nào cả, có rất nhiều yếu tố để dẫn đến góc vợt khi giật: vũ khí (mút, cốt), tốc độ bóng tới, độ xoáy bóng tới, độ cao bóng tới, vị trí của bóng so với thân người, mục đích cú giật (kết thúc, an toàn, điểm rơi)...

Mình coi bóng bàn quốc tế rất nhiều, đặc biệt là slow motion, thì thấy cả tây cả tàu đều phải điều chỉnh góc vợt cho phù hợp với bóng tới. Không thể nói cứ bóng xoáy lên sang là giật ngửa vợt 80-90 độ (hay úp vợt 45 độ, hay song song với mặt bàn) là tốt nhất, nó còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố như bên trên nữa. Ai dẫn chứng ra một vài pha tuyển thủ Tàu giật ngửa vợt 90 độ mình cũng có thể dẫn chứng ra vô số cú giật úp vợt của họ và ngược lại. (Có điều sẽ hơi mất thời gian tìm lại clip có slow motion)

Theo mình, nếu ai nói có một góc vợt chuẩn khi giật thì họ đã quá đơn giản hóa vật lý bóng bàn rồi, trong khi nó thật sự phức tạp hơn nhiều.
em trai này học đại học kinh tế à :|

Duc_NM

Đại Tá
Bác cứ nhìn cái tay trái của Malong trong cú giật phải, lúc nó giật nó thò cái tay trái sang ngang rồi thu về như kiểu che bóng, thực chất là 1 cách phát lực cho tay phải, lúc này cái tay trái có thể cũng sẽ có tác dụng hãm đà quay của người. Zhang xì ke tay trái thường thả lỏng hoặc để nguyên khép nách. Bác cứ test 2 cách này sẽ thấy sự khác biệt.
Malong quả thật kỹ thuật rất Pro !
Mình thì quen FH vung tay trái kiểu Malong rồi vì là dân tennis, thấy ZJK nó khép tay trái lại cũng học theo nhưng cái gì nó đã là nếp rồi thì khó sửa lắm mặc dù cũng sửa lâu rồi :D

2 buổi gần đây mình có tập lại động tác FH với tay cầm kiểu BH (ngón cái choãi ra) và mở góc vợt 80, 90 độ thấy có vẻ khả thi, nhưng để sửa động tác đã thành thói quen quả thật khó vô cùng :D

long thủ

Đại Tá
Bác cứ nhìn cái tay trái của Malong trong cú giật phải, lúc nó giật nó thò cái tay trái sang ngang rồi thu về như kiểu che bóng, thực chất là 1 cách phát lực cho tay phải, lúc này cái tay trái có thể cũng sẽ có tác dụng hãm đà quay của người. Zhang xì ke tay trái thường thả lỏng hoặc để nguyên khép nách. Bác cứ test 2 cách này sẽ thấy sự khác biệt.
Malong quả thật kỹ thuật rất Pro !

Thực sự thì đó là cách không chỉ để căn bóng chính xác mà còn để cân bằng trọng tâm trong quả giật, nếu như tay trái thả lỏng ko làm gì thì khi giật quán tính mạnh rất dễ làm chúng ta mất đà và ngửa người

Duc_NM

Đại Tá
theo mình chả có góc cố định chuẩn nào cả, có rất nhiều yếu tố để dẫn đến góc vợt khi giật: vũ khí (mút, cốt), tốc độ bóng tới, độ xoáy bóng tới, độ cao bóng tới, vị trí của bóng so với thân người, mục đích cú giật (kết thúc, an toàn, điểm rơi)...

Mình coi bóng bàn quốc tế rất nhiều, đặc biệt là slow motion, thì thấy cả tây cả tàu đều phải điều chỉnh góc vợt cho phù hợp với bóng tới. Không thể nói cứ bóng xoáy lên sang là giật ngửa vợt 80-90 độ (hay úp vợt 45 độ, hay song song với mặt bàn) là tốt nhất, nó còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố như bên trên nữa. Ai dẫn chứng ra một vài pha tuyển thủ Tàu giật ngửa vợt 90 độ mình cũng có thể dẫn chứng ra vô số cú giật úp vợt của họ và ngược lại. (Có điều sẽ hơi mất thời gian tìm lại clip có slow motion)

Theo mình, nếu ai nói có một góc vợt chuẩn khi giật thì họ đã quá đơn giản hóa vật lý bóng bàn rồi, trong khi nó thật sự phức tạp hơn nhiều.
Bác nói phải điều chỉnh góc vợt đối với bóng tới khác nhau thì là đúng và rất nhiều người hiện tại đều phải áp dụng như vậy.

Nhưng cũng có 2 kiểu, ta xét với cùng 1 đường bóng giật xoáy tiến về phía ta thì sẽ có 2 cách đánh trả là úp vợt 45 độ, tay vung gần như song song với mặt bàn (2 cái "45 độ" và "song song với mặt bàn" chỉ là tương đối có thể hơi sai khác một chút), cách đánh trả thử 2 là để vợt vuông góc với mặt đất và tay vung 45 độ từ dưới lên (vợt "vuông góc" và "45 độ" cũng xét tương đối có thể lệch một chút). Thì đường bóng đánh theo cách 1 sẽ có xu hướng đi chìm gần sát lưới và đường bóng 2 có xu hướng cao hơn lưới nhiều. Nếu không tin các bác có thể tự đánh và trải nghiệm thực tế xem có phải là như vậy không.

Ở đây đưa ra so sánh như vậy để thấy được có 2 góc vợt khác hẳn nhau có thể sử dụng để đáp trả cùng một đường bóng tới như vậy.

Duc_NM

Đại Tá
Thực sự thì đó là cách không chỉ để căn bóng chính xác mà còn để cân bằng trọng tâm trong quả giật, nếu như tay trái thả lỏng ko làm gì thì khi giật quán tính mạnh rất dễ làm chúng ta mất đà và ngửa người
Nhưng sao ZJK nó đánh có vẻ tay trái không được tham gia nhiều vào vụ giữ cân bằng cơ thể này nhỉ, hay là trông thì vậy thôi chứ thực ra là có ?

long thủ

Đại Tá
Nhưng sao ZJK nó đánh có vẻ tay trái không được tham gia nhiều vào vụ giữ cân bằng cơ thể này nhỉ, hay là trông thì vậy thôi chứ thực ra là có ?

Em đã thử đánh theo cả 2 kiểu thì thấy khi không dùng tay vào bóng nhanh hơn, còn như dùng tay trái căn thì có thêm 1 điểm mạnh nữa là xoay được lườn rộng nên vào bóng rất ác liệt , bóng đi mạnh hơn hẳn, tuy nhiên, nếu bóng quá nhanh thì sẽ khó phản ứng. Anh để ý xem Ma Long ít khi moi, vì kiểu căn tay trái này sẽ khiến xoay người ra trước nhiều hơn lên trên.

ITTF

Đại Uý
Em đã thử đánh theo cả 2 kiểu thì thấy khi không dùng tay vào bóng nhanh hơn, còn như dùng tay trái căn thì có thêm 1 điểm mạnh nữa là xoay được lườn rộng nên vào bóng rất ác liệt , bóng đi mạnh hơn hẳn, tuy nhiên, nếu bóng quá nhanh thì sẽ khó phản ứng. Anh để ý xem Ma Long ít khi moi, vì kiểu căn tay trái này sẽ khiến xoay người ra trước nhiều hơn lên trên.
Bác phân tích chính xác lắm, em test cách đánh của malong cũng thấy rằng vào bóng ko nhanh đc, nhưng rất có thể do ta chưa nhuần nhuyễn động tác nên mới có cảm giác đó. Với lại đúng là quả moi hoặc pha bóng tới mà nhanh thì malong khó dùng đc cái tay trái.
Em test tay ko 2 hôm nay đau hết bả vai trái rồi, xương khớp cứ kêu răng rắc :(

long thủ

Đại Tá
Bác phân tích chính xác lắm, em test cách đánh của malong cũng thấy rằng vào bóng ko nhanh đc, nhưng rất có thể do ta chưa nhuần nhuyễn động tác nên mới có cảm giác đó. Với lại đúng là quả moi hoặc pha bóng tới mà nhanh thì malong khó dùng đc cái tay trái.
Em test tay ko 2 hôm nay đau hết bả vai trái rồi, xương khớp cứ kêu răng rắc :(

Anh hạ và xoay vai theo hông thì ko đau đâu, chứ dùng lực từ vai thì xoắn hết

SonNLS

Thượng Sỹ
Tôi thì lại không giật theo 2 cách của chủ thớt ( trừ trường hợp bạt), góc giật của tôi thường khoảng từ 30 độ đến khoảng 45 độ tùy thuộc bóng đến là xoáy lên hay xoáy xuống nhưng góc vợt luôn bằng góc giật

Duc_NM

Đại Tá
Tôi thì lại không giật theo 2 cách của chủ thớt ( trừ trường hợp bạt), góc giật của tôi thường khoảng từ 30 độ đến khoảng 45 độ tùy thuộc bóng đến là xoáy lên hay xoáy xuống nhưng góc vợt luôn bằng góc giật
Đồng ý với bác là bóng đến thế nào mình sẽ lựa góc độ vợt và góc quăng tay cho phù hợp. Đánh như bác thì tiếng bóng phát ra không bao giờ được như những clip bác tham khảo trên youtube, tiếng bóng của bác sẽ là "sựt sựt", chứ không phải "choách choách", và như thế bóng đi chủ yếu là chậm và xoáy lớn, nói chung đánh với góc vợt thế nào cũng được tùy vào lối đánh của từng người, nhưng có một điều thế này nếu góc vợt càng lớn hơn góc quăng tay thì bóng càng xung và xoáy càng giảm, đến một mức độ là góc vợt lớn hơn góc quăng tay tầm 90 độ thì quả đánh sẽ là bạt.

SonNLS

Thượng Sỹ
đúng như vậy vì thiên về xoáy thì không có tiếng kêu bóng bóng chậm nhưng an toàn hơn, nếu thiên về lực bóng dễ rúc lưới hoặc ra ngoài bàn và thường chỉ đánh được những quả bóng tương đối cao. mình thấy thế không biết có đúng không nếu không đúng các bác bỏ quá cho

Duc_NM

Đại Tá
đúng như vậy vì thiên về xoáy thì không có tiếng kêu bóng bóng chậm nhưng an toàn hơn, nếu thiên về lực bóng dễ rúc lưới hoặc ra ngoài bàn và thường chỉ đánh được những quả bóng tương đối cao. mình thấy thế không biết có đúng không nếu không đúng các bác bỏ quá cho
Thực ra mình thấy đánh thế chính lại không an toàn ở những điểm sau:
1, Bóng rất xoáy nhưng vì đi chậm nên đối thủ sẽ có nhiều thời gian chặn điều bóng mình (đối thủ kém thì hay bị bung bóng).
2, Vì góc tiếp xúc rất mỏng vậy nên bản thân mình lại hay bị đánh hụt bóng.

archer

Đại Tá
Thực ra mình thấy đánh thế chính lại không an toàn ở những điểm sau:
1, Bóng rất xoáy nhưng vì đi chậm nên đối thủ sẽ có nhiều thời gian chặn điều bóng mình (đối thủ kém thì hay bị bung bóng).
2, Vì góc tiếp xúc rất mỏng vậy nên bản thân mình lại hay bị đánh hụt bóng.
Sao bảo bỏ bb mà vẫn nghâm kiú ác liệt thế bác?! :v

archer

Đại Tá
Rảnh rỗi vào ém tý ấy mà :D

Đùa chứ bỏ sao được, a vừa mua thêm quả Sar không số thử xem có hợp không :D :D :D
Em thì đang đầu tư đi học rồi, thấy hiệu quả hơn mua cốt :D
Cơ mà nếu bác chán ZJK ALC thì để em nhớ :rolleyes:

Bình luận từ Facebook