Toàn quốc Hỏi ngu: Cốt nào giật bóng có độ vòng cung cao và cắm nhất?

Trainee

Đại Tá
Minh thuong bi BH, chac do cam vot.
Dang tap thay hieu qua:
-xoay lên thì kéo từ dứoi lên và kết thúc ngang vai---nhẩm trong đầu là kéo vòng cung và đè đầu bóng lúc nó vọt ra
-xoay xuống cũng kéo từ dứoi lên nhưng kết thúc ngang chân mày nhé
Giống mình quá, giật fh toàn ra ngoài, nản:eek: Nên thử nghiệm cốt mút liên tục. Vẫn chưa tìm ra chân lí :rolleyes:.
Bạn giật bóng xoáy lên mà ra ngoài thường là do chậm. Giả sử tính 1 là chạm bàn mình, 2 bóng đang lên, 3 tới đỉnh, 4 đang xuống ~2, 5 mép bàn ~ 1, 6 rơi xuống thấp hơn mặt bàn. => có lẽ bạn giật lúc bóng xuống tới 6 rồi -> Bóng thấp dẫn tới phản xạ tự nhiên là moi lên -> ra ngoài vì nó lỏng, hoặc xoáy lên. Cái này mình hay đứng chặn cho mấy anh em hơi hơi biết giật nên rất rõ. Quả giật này thường (thường thôi nhé) là phải giật lao tới trước (giật lao # lao giật), đánh bóng ở giai đoạn 2-3 là tốt nhất, 4-3 là số đông dân đánh phủi có quả giật tốt, 5-4 đã là hơi muộn rồi. Nếu có thêm cổ tay khi tăng lực vào bóng nữa là rất tốt.
Sửa nhịp đánh rất tốn công sức, và tối thiểu phải có người chặn được cho mình đánh. Là người mất tiền đi tập với thầy giỏi và cả vài thầy kém - khá mình rất thấm điều này. Các thầy kém thường hay thoả hiệp với trò, thầy khá thì lựa theo quả đánh của trò, ...
Sửa thế nào quả giật bóng lên/ đối thủ chặn này?
Cách thứ nhất: Sửa cho chuẩn. Tập di chuyển đánh điểm 2-3.5, giật lao tới, lắc cổ tay thuận theo cú giật để có xoáy.
Cách thứ 2, thoả hiệp, lựa theo thói quen: giật má bóng, tạo xoáy ngang, nhưng vẫn gắng đánh sớm nhất có thể 5+ thôi, chứ để bóng đến 6789 thì mệt lắm. Vẫn giật lao về trước, liệng ngang bóng, vẫn sử dụng cổ tay. Mình thấy dân đánh mặt Tàu hay đánh side spin kiểu này. Ỷ vào độ xoáy cao bù lại lực kém.
Trong cả 2 kiểu đánh trên thì tay đều từ xu hướng xa đánh vào chứ không phải dưới đánh lên. Tay đánh đi thành một cung đường dứt khoát.
Còn kiểu sửa như bác phuong là vòng vòng lên rồi lại đè tới thì là kiểu tự mình phá lực mình, do cái đoạn đè nó bẻ quỹ đạo. Vụ này thầy em sửa em đuối luôn mới gọi là tàm tạm. Cứ bóng nhanh sát người là y rằng tay em lại khòng khòng kiểu vòng rồi đè. Bóng hơi xoáy tý nhưng nhẹ hều hều!

longqin

Đại Uý
@Trainee ! Về góc vợt thì úp khoảng bao nhiêu độ bác? E úp nhiều nó vẫn ra ngoài, hay là do đánh muộn, nhiều khi hơi đứng vợt giật mỏng nó lại vào như kiểu giật moi nhưng nhanh hơn, e hay bị ra ngoài khi giật bóng phát xoáy lên hoặc khi giật quả 2; 3 của bóng chặn. Cảm ơn bác!

Trainee

Đại Tá
@Trainee ! Về góc vợt thì úp khoảng bao nhiêu độ bác? E úp nhiều nó vẫn ra ngoài, hay là do đánh muộn, nhiều khi hơi đứng vợt giật mỏng nó lại vào như kiểu giật moi nhưng nhanh hơn, e hay bị ra ngoài khi giật bóng phát xoáy lên hoặc khi giật quả 2; 3 của bóng chặn. Cảm ơn bác!
Gõ độ là do tùy chỉnh và cảm nhận thôi, giật demi quả chặn mình thường giật góc tầm 30 độ, nhưng mình bật cổ tay nhiều lắm, nếu cổ tay kém thì góc chắc phải tầm 45. Bạn giật ra ngoài là do giật chậm, bóng rơi sâu, thấy thấp lại moi lên, điểm tiếp xúc trên quả bóng tự nhiên cũng thấp 3-4h, trong khi demi thòi nó phải từ ~ 2-1h. Thiếu xoáy cũng là 1 phần, giật moi thì phải nhiều xoáy để bóng cắm. Giật demi thì cần ít hơn, nói văn vẻ thì chính quả giật điểm 2-3 là theo kỹ thuật tam giác khỉ gió gì đó.

longqin

Đại Uý
Gõ độ là do tùy chỉnh và cảm nhận thôi, giật demi quả chặn mình thường giật góc tầm 30 độ, nhưng mình bật cổ tay nhiều lắm, nếu cổ tay kém thì góc chắc phải tầm 45. Bạn giật ra ngoài là do giật chậm, bóng rơi sâu, thấy thấp lại moi lên, điểm tiếp xúc trên quả bóng tự nhiên cũng thấp 3-4h, trong khi demi thòi nó phải từ ~ 2-1h. Thiếu xoáy cũng là 1 phần, giật moi thì phải nhiều xoáy để bóng cắm. Giật demi thì cần ít hơn, nói văn vẻ thì chính quả giật điểm 2-3 là theo kỹ thuật tam giác khỉ gió gì đó.
Thank bác, e sẽ cố luyện xem có cải thiện được không!

Bình luận từ Facebook