Hội cốt thuần gỗ .....tại sao không có?

HaQuocLinh

Thượng Tá
Mọt sách như em là rất thích các thầy này, kể cả là thầy dạy môn HÔN VÀO MŨI, vì thường là họ có cơ sở khoa học và lập luận logic, dù theo cách của họ
Cơ bản là cũng ít người cỡ HSG Quốc Gia lại đi làm HLV bóng bàn bác nhể:), Còn em vốn dân Hóa Học nên hồi xưa cũng đá qua Vật Lý một chút nhưng để hiểu sâu thì không thể ! Còn bóng bàn thì em chỉ chơi cho vui là chính thôi, ngày nào gần như cũng chơi nhưng đánh giải trí uống nước cho khỏe thôi, tuy nhiên hiểu được một số thứ liên quan đến bb cũng thấy hay hay. Bác @Trạng .... CÁ cũng dân Vật Lý à?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cơ bản là cũng ít người cỡ HSG Quốc Gia lại đi làm HLV bóng bàn bác nhể:), Còn em vốn dân Hóa Học nên hồi xưa cũng đá qua Vật Lý một chút nhưng để hiểu sâu thì không thể ! Còn bóng bàn thì em chỉ chơi cho vui là chính thôi, ngày nào gần như cũng chơi nhưng đánh giải trí uống nước cho khỏe thôi, tuy nhiên hiểu được một số thứ liên quan đến bb cũng thấy hay hay. Bác @Trạng .... CÁ cũng dân Vật Lý à?
Em là dân Chuyên ... NGỮ nên chả biết mấy, đa số kiến thức đến lớp 12 là dừng, vì trước có thi Khối A để vào ĐHNT, nhưng sau đó thì con đường học hành về tự nhiên ... ĐỨT GÁNH

iso9000

Thượng Tá
Vẫn biết môn này cần thực hành nhiều, nhưng hiểu đúng bản chất vấn đề có lẽ sẽ sửa động tác nhanh hơn.

HaQuocLinh

Thượng Tá
Vẫn biết môn này cần thực hành nhiều, nhưng hiểu đúng bản chất vấn đề có lẽ sẽ sửa động tác nhanh hơn.
Em may mắn có vài người bạn làm HLV bóng bàn hoặc học đh tdtt chuyên nghành bóng bàn nhưng em thấy trong số đó không có anh bạn nào có cách dạy học trò tiến bộ nhanh như ông bạn đang định cư bên ngoài biên giới kia. Một người bạn xuất thân từ năng khiếu rồi nghỉ thi đấu đi dạy bóng bàn tuy khá nhiều đệ tử theo học (chủ yếu là vì tiếng sư phụ đánh tốt hồi thi đấu) nhưng đào tạo ra toàn một lứa như nhau đều chơi cây sar hoặc cứng tương tự dẫn đến nhiều đứa cầm cây này để cắt phản công. Anh bạn có học qua ĐH TDTT ra chuyên nghành bóng bàn thì có lợi thế về tập bộ chân và các vấn đề liên quan đến sức khoẻ, nhưng khổ nỗi là ai chơi thế nào(ôm bàn, xa bàn....) cũng đều sài bộ chân như nhau, có điểm chung với anh năng khiếu kia là cũng không hiểu lắm về việc chọn vợt cho người học nên học trò tiến bộ chậm như nhau, hoạ hằm lắm có đệ tử quá hợp với phong cách của HLV thì phát triển tốt còn không thì thui chột,và cơ bản những người theo học 2 người bạn này đều gần như chỉ chơi 1 kiểu như nhau. Còn anh bạn hiểu rõ về vũ khí như em kể trên thì tạo ra nhiều rơ khác nhau, chọn vũ khí phù hợp với từng người nên nhanh chóng tạo ra nhiều vđv giỏi hơn hẳn.

iso9000

Thượng Tá
Em may mắn có vài người bạn làm HLV bóng bàn hoặc học đh tdtt chuyên nghành bóng bàn nhưng em thấy trong số đó không có anh bạn nào có cách dạy học trò tiến bộ nhanh như ông bạn đang định cư bên ngoài biên giới kia. Một người bạn xuất thân từ năng khiếu rồi nghỉ thi đấu đi dạy bóng bàn tuy khá nhiều đệ tử theo học (chủ yếu là vì tiếng sư phụ đánh tốt hồi thi đấu) nhưng đào tạo ra toàn một lứa như nhau đều chơi cây sar hoặc cứng tương tự dẫn đến nhiều đứa cầm cây này để cắt phản công. Anh bạn có học qua ĐH TDTT ra chuyên nghành bóng bàn thì có lợi thế về tập bộ chân và các vấn đề liên quan đến sức khoẻ, nhưng khổ nỗi là ai chơi thế nào(ôm bàn, xa bàn....) cũng đều sài bộ chân như nhau, có điểm chung với anh năng khiếu kia là cũng không hiểu lắm về việc chọn vợt cho người học nên học trò tiến bộ chậm như nhau, hoạ hằm lắm có đệ tử quá hợp với phong cách của HLV thì phát triển tốt còn không thì thui chột,và cơ bản những người theo học 2 người bạn này đều gần như chỉ chơi 1 kiểu như nhau. Còn anh bạn hiểu rõ về vũ khí như em kể trên thì tạo ra nhiều rơ khác nhau, chọn vũ khí phù hợp với từng người nên nhanh chóng tạo ra nhiều vđv giỏi hơn hẳn.
Chuẩn đấy bác ạ, đây cũng là điểm yếu trong khâu đào tạo bóng bàn của mình, đặc biệt là với giới phong trào. Em cũng học qua nhiều thầy mà chốt lại vẫn đánh ko lại thằng lọ mọ tự nghiên cứu @Trạng .... CÁ . Nhiều khi đánh hỏng mà ko nghĩ ra mình hỏng ở đâu, kể mà bạn bác lên diễn đàn này tư vấn cho anh em thì tốt nhỉ.

Last edited:

HaQuocLinh

Thượng Tá
Chuẩn đấy bác ạ, đây cũng là điểm yếu trong khâu đào tạo bóng bàn của mình, đặc biệt là với giới phong trào. Em cũng học qua nhiều thầy mà chốt lại vẫn đánh ko lại thằng lọ mọ tự nghiên cứu @Trạng .... CÁ . Nhiều khi đánh hỏng mà ko nghĩ ra mình hỏng ở đâu, kể mà bạn bác lên diễn đàn này tư vấn cho anh thì tốt nhỉ.
Hi lý thuyết thì như thế nhưng để thành hiện thực đó là nhờ công của bác và mọi người... Em võ đoán là bác cũng đam mê bb nhưng ít thời gian chơi do bận rộn công việc...

iso9000

Thượng Tá
Hi lý thuyết thì như thế nhưng để thành hiện thực đó là nhờ công của bác và mọi người... Em võ đoán là bác cũng đam mê bb nhưng ít thời gian chơi do bận rộn công việc...
Bác có còn giữ liên lạc với người bạn đấy ko, nếu còn nhờ bác hỏi giúp em với cây cốt này nên phối hợp mút gì cho jeu phòng ngự chặn đẩy, thỉnh thoảng giật bóng phản công, được ko ạ.:D:D:D

HaQuocLinh

Thượng Tá
Bác có còn giữ liên lạc với người bạn đấy ko, nếu còn nhờ bác hỏi giúp em với cây cốt này nên phối hợp mút gì cho jeu phòng ngự chặn đẩy, thỉnh thoảng giật bóng phản công, được ko ạ.:D:D:D
Em trình bb thì kém nhưng lâu nay vẫn hay nói chuyện với anh bạn đó. Cây tibhar stratus power wood về cấu tạo là lim ba, limba, ayous, limba, limba về lý thuyết cây này có 2 yếu tố bất lợi cho chơi ôm bàn theo cá nhân mình học được từ anh bạn là: Cây này đàn hồi với tần số và biên độ lớn dẫn đến sẽ cộng hưởng lực khi đánh xa bàn(nếu gỗ non hoặc kém chất lượng thì sự cộng hưởng lực cũng yếu thì đánh xa bàn cũng thiếu uy lực) nhưng đánh gần bàn không cần sự cộng hưởng này bằng việc đánh đâu trúng đó, để đánh đâu trúng đó thì cây cốt đàn hồi biên độ nhỏ hơn( thường gọi ít rung hơn) dễ đánh hơn. Sét riêng vấn đề đàn hồi thấy cây cốt này không phù hợp chặn đẩy rồi! Thứ hai là chơi chặn đẩy ôm bàn thì hay chơi với bề ngoài cứng có lợi cho chặn bóng đi thẳng hơn, nhưng cây này lớp ngoài limba thì theo như quảng cáo thì limba "ngậm "bóng lâu thì sẽ chặn đẩy bóng dội ra chậm hơn đây là bất lợi, limba "ngậm" bóng nhiều đại đa số ai cũng hiểu là tạo xoáy nhiều, nhưng tạo xoáy nhiều thì đồng nghĩa bị ảnh hưởng bởi xoáy nhiều- nếu thế càng không có lợi cho chặn đẩy. Như thê cây tibhar stratus power wood xét về 2 yếu tố trên đã cho thấy chơi ôm bàn chặn đẩy không phải mục đich tối ưu của cây cốt này. Nếu bạn thích chơi ôm bàn mình nghĩ có thể chọn cốt thuần gỗ 7 lớp mỏng cỡ 6mm và có lớp ngoài cứng( vd gỗ koto, đừng sài carbon quá cứng khó đánh trái!), nghĩa là cây cốt thuần gỗ cứng mà chậm sẽ dễ chơi ôm bàn hơn.

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em trình bb thì kém nhưng lâu nay vẫn hay nói chuyện với anh bạn đó. Cây tibhar stratus power wood về cấu tạo là lim ba, limba, ayous, limba, limba về lý thuyết cây này có 2 yếu tố bất lợi cho chơi ôm bàn theo cá nhân mình học được từ anh bạn là: Cây này đàn hồi với tần số và biên độ lớn dẫn đến sẽ cộng hưởng lực khi đánh xa bàn, nhưng đánh gần bàn không cần sự cộng hưởng này bằng việc đánh đâu trúng đó, để đánh đâu trúng đó thì cây cốt 7 lớp thường đàn hồi biên độ nhỏ hơn( thường gọi ít rung hơn) dễ đánh hơn. Sét riêng vấn đề đàn hồi thấy cây cốt này không phù hợp chặn đẩy rồi! Thứ hai là chơi chặn đẩy ôm bàn thì hay chơi với bề ngoài cứng có lợi cho chặn bóng đi thẳng hơn, nhưng cây này lớp ngoài limba thì theo như quảng cáo thì limba "ngậm "bóng lâu thì sẽ chặn đẩy bóng dội ra chậm hơn đây là bất lợi, limba "ngậm" bóng nhiều đại đa số qi cũng hiểu là tạo xoáy nhiều, nhưng tạo xoáy nhiều thì đồng nghĩa bọ ảnh hưởng bởi xoáy nhiều- nếu thế càng không có lợi cho chặn đẩy. Như thê cây tibhar stratus power wood xét về 2 yếu tố trên đã cho thấy chơi ôm bàn chặn đẩy không phải mục đich tối ưu của cây cốt này. Nếu bạn thích chơi ôm bàn mình nghĩ nên chọn cốt thuần gỗ 7 lớp cứng và có lớp ngoài cứng( vd gỗ koto đừng sài carbon !), nghĩa là cây cốt thuần gỗ cứng mà chậm.
Bác này nói chuẩn đấy, chuẩn đấy

iso9000

Thượng Tá
Em trình bb thì kém nhưng lâu nay vẫn hay nói chuyện với anh bạn đó. Cây tibhar stratus power wood về cấu tạo là lim ba, limba, ayous, limba, limba về lý thuyết cây này có 2 yếu tố bất lợi cho chơi ôm bàn theo cá nhân mình học được từ anh bạn là: Cây này đàn hồi với tần số và biên độ lớn dẫn đến sẽ cộng hưởng lực khi đánh xa bàn(nếu gỗ non hoặc kém chất lượng thì sự cộng hưởng lực cũng yếu thì đánh xa bàn cũng thiếu uy lực) nhưng đánh gần bàn không cần sự cộng hưởng này bằng việc đánh đâu trúng đó, để đánh đâu trúng đó thì cây cốt đàn hồi biên độ nhỏ hơn( thường gọi ít rung hơn) dễ đánh hơn. Sét riêng vấn đề đàn hồi thấy cây cốt này không phù hợp chặn đẩy rồi! Thứ hai là chơi chặn đẩy ôm bàn thì hay chơi với bề ngoài cứng có lợi cho chặn bóng đi thẳng hơn, nhưng cây này lớp ngoài limba thì theo như quảng cáo thì limba "ngậm "bóng lâu thì sẽ chặn đẩy bóng dội ra chậm hơn đây là bất lợi, limba "ngậm" bóng nhiều đại đa số ai cũng hiểu là tạo xoáy nhiều, nhưng tạo xoáy nhiều thì đồng nghĩa bị ảnh hưởng bởi xoáy nhiều- nếu thế càng không có lợi cho chặn đẩy. Như thê cây tibhar stratus power wood xét về 2 yếu tố trên đã cho thấy chơi ôm bàn chặn đẩy không phải mục đich tối ưu của cây cốt này. Nếu bạn thích chơi ôm bàn mình nghĩ có thể chọn cốt thuần gỗ 7 lớp mỏng cỡ 6mm và có lớp ngoài cứng( vd gỗ koto, đừng sài carbon quá cứng khó đánh trái!), nghĩa là cây cốt thuần gỗ cứng mà chậm sẽ dễ chơi ôm bàn hơn.
Em cũng thấy thế bác ạ. Cây này có lẽ phải đánh trung bàn đôi công thôi bác nhỉ. Hay cây này nên tập theo jeu nào nếu không muốn chơi gai hả bác.

ngtrantoan

Đại Tá
Cây NCT7 bạn bảo có phải là Rose Wood NCT 7 mà giống Xu Xin đánh phải ko. Cây của bạn nặng bao nhiêu gr?
Mấy hôm trc tớ thích cây Rose Wood XO lắm vì nhìn đẹp, mà ko đc đánh thử nên đắt, mua về ko thích xót tiền lắm. Mua mấy cây rẻ còn đỡ
Nữ thì chơi cốt Carbon đi cho thoải mái, sức đâu mà đánh gỗ :D

ngtrantoan

Đại Tá
Thông tin thì đa chiều, nghe tin ai còn tùy năng lực và hiểu biết mỗi người anh nhỉ?
Em thì có nghe vài anh em TPHCM nói HNT - TL nó bị điên, hâm hâm hâm sao ấy, chả hiểu nó có vấn đề gì không. VD đến "chửi nhau với nhà vợ cũng mang lên facebook", thực em cũng không biết đúng sai, không có kiểm chứng, do em không add face nó! :). Em thì có nhậu với nó 1, 2 bữa, ấn tượng xấu không có. Mang máng là vợ nó cũng kho khó chút thôi. Mà nói tốt về Cor, có những lúc Th nó nói, sợ là không ai hơn được. Với uy tín của nó, nói ra 1 lời, nếu chưa từng có xin lỗi, thì có lẽ không nên thay đổi nhanh vậy?!!
HNT ngày trước cũng từng là Đại diện hãng cơ mà, nghe dụ 5' hay có suy nghĩ? Thế mà lúc triển khai, khi đầu hay, khi sau vướng toàn chuyện cá nhân, chả ra làm sao nhỉ anh? Em nghe mang máng, giờ TL vẫn là Đại lý ưu tiên ở VN.
Những gì em biết về Cor không nhiều, nhưng mắt thấy tai nghe, lúc tỉnh có, lúc say có, lúc bàn chuyện nọ kia có, thì không có chuyện vậy
Còn VD nếu đánh 2 mặt 1 mặt Cor, 1 mặt But cũng có sao đâu, dù em thấy 2 người em quen và quý là Tiến Ngỗng & Chức đánh các giải gần đây dùng toàn combo 100% Cor.
Lại nói thêm về mặt Cor, không biết trước đó có ai, chứ giờ em đang là thằng cằn nhằn và lưu bằng chứng kha khá với Chức về việc, sau khi hết Factory tune, mặt đánh có vẻ khác nhiều quá. Bắt buộc phải tune/dán lại mặt ... Một thực tế khác, trừ dân tuyển các tỉnh, dân tự do ở VT dùng sản phẩm Cor nhiều nhất là quần áo fake và bóng! :D
Đọc 1 hồi mới biết HNT là ai :D:D:D

HaQuocLinh

Thượng Tá
Bác ở Sài Gòn ạ, tiếc nhỉ, ở Hà Nội hôm nào ta ngồi chém gió tí, em cũng thích lọ mọ nghiên cứu cho vui thôi, chơi mà
Bình thường em cũng rất bận việc làm cả ngày nhưng cũng cố gắng giành 1,2 tiếng mỗi buổi chiều tối chơi bb hàng ngày nên vợ cứ hay bảo là sao về muộn thế! Em cũng hay đi lung tung, đặc biệt từ tháng 6,7,8 dương lịch em chỉ ăn với đi thăm thú bạn bè gia đình nên chắc sẽ có dịp đó bác. Đợt năm ngoái có đi chơi có nghỉ lại chỗ gần Quốc Tử Giám một tối gần chỗ bác D9 tối lượn qua nhưng thấy đóng cửa, định sáng lượn qua chơi nhưng sáng lại phải đi sớm, rồi lọ mọ đưa con đi ăn sáng này nọ cuối cùng chẳng kịp:). Em chơi thì kém nhưng cũng thích thử lung tung, đôi khi thử cái mới cũng là cái thú vui riêng.

Mark V

Đại Uý
Em thì không rõ lắm về cấu tạo vợt, với lại cũng nghỉ chơi hơn 6 năm cũng mới chơi lại hơn 1 năm nay nên thấy có nhiều thứ mới lạ quá, nên bạn em đợt trước gửi cho em cây DHS TG7 BL và miếng H3 41 độ để em chơi nhưng em vốn thích đi thử lung tung lại chơi ...gai công FH hiện giờ thấy rất thích nên bỏ mút láng FH sang chơi gai cụt.Cây này nặng 98gram, dày 6mm, 7 lớp: 4koto, 3 ayous, to đầu(160 x 152) có thể nói là cứng( cứng hơn nhiều so với cây tibhar stratus power wood bác đang có - em thấy thế vì như em nói chính đứa cháu nhà em cũng đang chơi cây cùng loại với bác) và hơi nảy, đánh gai công rất sướng vì cốt cứng mà chậm nên dễ vào bàn, hoặc đánh miếng H3 41 độ mà quất mạnh bóng đi chính xác vì dù cứng nhưng nếu lực mạnh vẫn tạo ra sự đàn hồi tốt với tần số lớn nhưng biên độ nhỏ! Nên ra xa bàn thì có vẻ thiếu lực,cảm nhận cá nhân em thấy cây này đánh gai công hoặc H3 41 độ chơi ôm bàn tốt đúng y như anh bạn em nói. Đến giờ em toàn chơi cây này nhưng bỏ mút láng FH chuyển sang gai cụt. Bạn em trước vốn cựu HSG quốc gia Vật Lý nên hiểu khá là rõ về mấy cái yếu tố cộng hưởng, lực... nên em thấy các lý giải của anh bạn em khi đi dạy bóng bàn thấy rất hợp lý và thực tế em và mấy người khác thử nghiệm đều thấy cái mình cần tìm, chứ HLV dạy đơn thuần động tác, kỹ chiến thuật chưa chắc em đã nghe theo!
Em mới có cây Tenor, theo kinh nghiệm của anh thì Tenor có chơi với gai ngắn PipsForce được kg?

HaQuocLinh

Thượng Tá
Em mới có cây Tenor, theo kinh nghiệm của anh thì Tenor có chơi với gai ngắn PipsForce được kg?
Em chưa được cầm cây này nên không biết nó cấu tạo ntn bác ạ. Nếu cứng, chậm thì rất dễ đánh miếng pips force. Còn cứng, nhanh thì cần trình độ gai cụt cũng phải đủ cao để điều khiển nổi nó theo ý mình. Em để ý thấy cao thủ cỡ He zhi wen, Ni xialian chơi gai cụt đều chơi cốt nghe trên trang web nước ngoài nói là cứng, chậm. Còn Liu guo liang thì chơi cốt cứng và nhanh. Cả 3 vđv trên đều ít nhất đã từng VĐTG nhưng phong cách rất khác nhau, Liu chơi 1 gai cụt xếp dọc kèm 1 mút thường chơi rất quyết liệt, HZW chơi duy nhất 1 miếng gai cụt xếp ngang thì điềm đạm hơn, còn Ni xialian thì chơi 1 gai cụt và 1 gai dài cả 2 miếng gai đều xếp ngang và chơi như đi dạo! Thậm chí năm ngoái Ni xialian dù đã U50 nhưng vẫn hạ đẹp Ai fukuhara trong top 10 !

Bình luận từ Facebook