CLB nhiếp ảnh: Ảnh chụp chơi, ảnh giải trí cá nhân

hunghanoi

Super Moderators
Cám ơn anh. Hồi đi du học em lăn lê bò toài với nhiếp ảnh mấy năm liền, toàn chơi ống manual bác ạ. Tổng số ống qua tay em chắc phải tầm 600-700! Thôi thì đủ lọa tiêu cự, khẩu độ, hãng, zoom, prime, tele, super-tele, fisheye, macro, shift,...! Đến khi về nước ko sao mang hết về được, chỉ còn tầm hơn chục cái tuyển bác ạ :) Gần đây chơi bóng bàn nhiều đâm ra ít chụp ảnh hơn, có lẽ lúc nào phải lôi ra xoay xoay vặn vặn tiếp mới được.
Em thấy bác cũng hay chụp ảnh, bác dùng setup gì?

Xoay xoay vặn vặn vui lắm,mê lúc nào chẳng hay.Mình hay chụp bóng bàn nên chọn bộ 7D với 135F2L , 24 - 70F2.8 và 10 - 22F3.5 (của canon).Mấy hôm nữa có giải đạm Phú Mỹ ở nhà thi đấu Trịnh Hoài Đức,em ra chụp nhé !

***Anh Út vừa đi Cam về ạ !

NTBB

Super Moderators
Xoay xoay vặn vặn vui lắm,mê lúc nào chẳng hay.Mình hay chụp bóng bàn nên chọn bộ 7D với 135F2L , 24 - 70F2.8 và 10 - 22F3.5 (của canon).Mấy hôm nữa có giải đạm Phú Mỹ ở nhà thi đấu Trịnh Hoài Đức,em ra chụp nhé !

***Anh Út vừa đi Cam về ạ !

Đi vội vàng nên chụp hình cũng ... lập bập, ko được ưng ý lắm. Một phần cũng có thể do chưa thật quen máy. Anh có cảm giác nét ko được căng, chưa biết tại sao.

songlam

Trung Uý
Đi vội vàng nên chụp hình cũng ... lập bập, ko được ưng ý lắm. Một phần cũng có thể do chưa thật quen máy. Anh có cảm giác nét ko được căng, chưa biết tại sao.

Anh ơi, chụp ảnh phong cảnh anh phải mở khẩu khoảng f11, anh chỉ để f5.6 đến f7.1 thì nét không căng là đúng rồi.

NTBB

Super Moderators
Anh ơi, chụp ảnh phong cảnh anh phải mở khẩu khoảng f11, anh chỉ để f5.6 đến f7.1 thì nét không căng là đúng rồi.

Độ mở ống kính nhỏ thì khoảng nét sâu tăng lên, cái đó thì a biết rồi. Nhưng với đối tượng gần như có bề mặt song song với mặt máy, ở khoảng cách xa (độ nét sâu tăng lên khi khoảng cách chụp tăng), và đã được đo nét (tự động) mà vẫn có vẻ ko thật nét. Một vài kiểu anh chụp hoa (ngắm nét điểm) cũng bị out nét, ko biết có phải tại chất lượng ống kính ko?

NTBB

Super Moderators
Quá đẹp, kiến trúc xây dựng quá sắc nét, khách sạn này chắc là Khách sạn quốc tế 5 sao ở nước ngoài nhỉ.........................................

Đây là KS Lin Ratanak Angkor 4 sao ở thành phố Xiêm Riệp, Campuchia. Kiến trúc đặc thù Á Đông, rất ... Campuchia, rất bắt mắt nên mình chụp hình không chán.

dung_linh

Đại Tá
Đây là KS Lin Ratanak Angkor 4 sao ở thành phố Xiêm Riệp, Campuchia. Kiến trúc đặc thù Á Đông, rất ... Campuchia, rất bắt mắt nên mình chụp hình không chán.

Nếu Khách sạn này ở Viêt Nam thì mình có cảm tưởng người trong ngành Du Lịch xếp hạng là 5 sao rồi, rất đẹp, chất lượng, thái độ phục vụ phục khách ở đó chắc tốt lắm nhỉ, các dịch vụ giải trí chắc đều có cả hết, trong khách sạn có sân bóng bàn không nhỉ? ..................

songlam

Trung Uý
Độ mở ống kính nhỏ thì khoảng nét sâu tăng lên, cái đó thì a biết rồi. Nhưng với đối tượng gần như có bề mặt song song với mặt máy, ở khoảng cách xa (độ nét sâu tăng lên khi khoảng cách chụp tăng), và đã được đo nét (tự động) mà vẫn có vẻ ko thật nét. Một vài kiểu anh chụp hoa (ngắm nét điểm) cũng bị out nét, ko biết có phải tại chất lượng ống kính ko?

Cẩn thận không thì sẽ say nghiện ống kính với máy ảnh là tốn kém lắm đấy anh ơi, vào là ko dứt ra được đâu... he he...
Muốn thử thiết bị, anh chụp bằng chân máy, trong điều kiện ánh sáng tốt, thử với các tiêu cự khác nhau, độ mở ống kính khác nhau...xem thế nào?
Tất nhiên máy ảnh và ống kính cũng có thể bị front focus, back focus... nhưng bộ máy anh mới nên khả năng xảy ra cũng hiếm.

hunghanoi

Super Moderators

Anh tăng độ nét trong máy lên tối đa đi anh ạ,kiểm tra chức năng nút AF xem có on không.Anh thử lấy nét bằng tay nữa để so sánh.
Khi chụp phong cảnh, thông thường người chụp muốn khoảng nét lớn từ tiền cảnh tới hậu cảnh (hay vô cực). Để làm được, cần lấy nét vào điểm hyperfocal (điểm đảm bảo khoảng nét tối đa từ vùng tiền cảnh đến vô cực, anh thử áp dụng nguyên tắc lấy nét vào khoảng một phần ba khoảng cách từ tiền cảnh tới hậu cảnh xem sao. Nhưng để đảm bảo máy luôn lấy nét vào điểm hyperfocal này, người chụp nên tắt AF và chuyển sang chỉnh tay, bởi nếu không, mỗi khi chụp một ảnh, máy lại lấy nét lại và rất có thể sẽ căn nét vào điểm khác.

binhnguyen

Binh Nhì
Bộ ống của anh chụp thể thao ổn lắm rồi, cover đủ tiêu cự mà tốc độ cũng ổn. Nếu máy 7D xử lý nhiễu ở ISO cao mà tốt nữa thì chuẩn chỉ luôn. Hôm tối T5 em cũng đi xem giải Đạm Phú Mỹ, ngồi ngay sau chỗ BTC, thấy có anh ngồi up ảnh cập nhật giải liên tục, chắc là anh hunghanoi? Nhìn xa xa nên ko rõ ảnh có bị nhiễu do ISO cao ko nhưng chất lượng quá ổn, bắt được khoảnh khắc của VĐV.

Đợt này con K10D của em đang trục chắc, bấm shutter nhưng ko chịu chụp, chưa đi lau lại được anh ạ. Với lại chụp manual lens buổi tối thì bắt khoảnh khắc hơi khó. Chắc mai em đi lau lại máy xem sao rồi thi thoảng tác nghiệp tí mới được.

Ảnh dưới đây em chụp bằng máy Canon 350D, lens 85/1.8.

Dancing

Last edited:

mika9967

Trung Sỹ
Bộ ống của anh chụp thể thao ổn lắm rồi, cover đủ tiêu cự mà tốc độ cũng ổn. Nếu máy 7D xử lý nhiễu ở ISO cao mà tốt nữa thì chuẩn chỉ luôn. Hôm tối T5 em cũng đi xem giải Đạm Phú Mỹ, ngồi ngay sau chỗ BTC, thấy có anh ngồi up ảnh cập nhật giải liên tục, chắc là anh hunghanoi? Nhìn xa xa nên ko rõ ảnh có bị nhiễu do ISO cao ko nhưng chất lượng quá ổn, bắt được khoảnh khắc của VĐV.

Đợt này con K10D của em đang trục chắc, bấm shutter nhưng ko chịu chụp, chưa đi lau lại được anh ạ. Với lại chụp manual lens buổi tối thì bắt khoảnh khắc hơi khó. Chắc mai em đi lau lại máy xem sao rồi thi thoảng tác nghiệp tí mới được.

Ảnh dưới đây em chụp bằng máy Canon 350D, lens 85/1.8.

Dancing

đẹp quá,....................................................

Bình luận từ Facebook