Cách xử lý quả giao sock bóng lượn nhanh về góc BH

bocau

Đại Tá
khi trình chưa đủ nhận định bóng được chuội:chìm, lên, ngang thì không thể đỡ được quả này... nếu đỡ may mắn vào thì cũng mất bộ và trong trận đấu người trình cao hơn không ai giao một kiểu chuội một loại xoáy cả.. phải cố găng luyện thôi Bác à!

Trắng Đen

Thượng Tá
Theo em quỹ đạo có lạng cong là có pha xoáy ngang. Theo em có thể giao ủi hoặc con lắc thuận (con lắc ngược thì thường giao về bên FH hiệu quả hơn)

Còn cách đỡ thì :d kinh nghiệm cùi bắp (đỡ hay hỏng) của em là gặp mấy đối thủ như thế, mà em đỡ hỏng nhiều cú nào thì em dùng chiêu:

- Bác đứng hơi xa hơn 1 tí để có nhiều thời gian hơn xử lý. (Còn giật trái dầy, mạnh vaò hay ..... gì gì đấy thì cao thủ giúp)
- Do mình đứng hơi xa, nên đối thủ thấy giao ngắn hoặc dài qua FH (sẽ ngon ăn hơn) nên sẽ bớt giao sốc qua BH :D. Bác phải chuẩn bị canh phòng chổ đó nhé.
- Hắn mà cứ chơi chiêu đấy hoài thì bác cứ 50-50, kê chặn, bạt hoặc giật trái từ mạnh đến sấm sét thử từ từ chắc ok. Ưu tiên giật sấm sét rung cây nhác khỉ. Ngay trái đầu thấy động tác giật BH đẹp quá, dù ko qua nhưng hắn sẽ không mạo hiểm chơi tiếp đâu, mà "nhỡ" thành công thì xem như khỏi lo nữa:p

Chiêu thức "né" là như thế còn thực tế muốn giải quyết bác phải bia rồi nhờ bác ấy giao rồi bác đỡ nhiều lần mới ổn ạ.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
khi trình chưa đủ nhận định bóng được chuội:chìm, lên, ngang thì không thể đỡ được quả này... nếu đỡ may mắn vào thì cũng mất bộ và trong trận đấu người trình cao hơn không ai giao một kiểu chuội một loại xoáy cả.. phải cố găng luyện thôi Bác à!
Lê T Đạt .Một quả phát rất dễ so với ae ta :D( xoáy lên ngắn trên bàn ) mà đỡ bóng nẩy cao cả Mét và bị bạt phải tránh thì ae nghỉ sao ? Chả lẽ Đ không biết cách đỡ bóng loại này :D:D:D , mà người phát lại hạng thấp hơn :p:p:p .
Tư vấn kiểu gì thì cũng phải
Xoáy lên thì đè xuống
Xoáy xuống thì phải nâng lên
:D:D:D không đánh thì không xoáy :p:p:p
Haiz chỉ sợ rồi chủ thớt sau khi nghe tư vấn . cắt , công , ve , vẩy , giật 1 thời gian không dám đến CLB tham gia nữa

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Đúng rồi anh ui. Có người giao theo kiểu Schlager hay Brett Clarke dạy, muốn nhìn cùi chỏ thì chỉ có cách ra sau lưng họ đứng mà nhìn! :D
Hì nhìn cùi chỏ không phúc tạp thế đâu . Nhìn cổ tay nó giống như chân cầu thủ đảo bóng , nó khua liên tục nên dễ bị lừa
Nhìn cùi chỏ là thật nhất , kể cả khi che người nhưng qua động tác lắc người cũng dễ phân biệt
Trong bóng đá cũng thế , nó động tác giả kệ mịa nó , khi nào nó lướt thì cứ đè chân trụ nó mà quét ( giả ) , theo phản xạ tự nhiên nó phải nhảy tránh , đừng có dại quét thật trọng tài cho ăn thẻ vàng hoặc thẻ đỏ . Ha ha ae thử mà xem
Còn những người phát bt thì nhìn cổ tay là chính xác nhất

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Hì nhìn cùi chỏ không phúc tạp thế đâu . Nhìn cổ tay nó giống như chân cầu thủ đảo bóng , nó khua liên tục nên dễ bị lừa
Nhìn cùi chỏ là thật nhất , kể cả khi che người nhưng qua động tác lắc người cũng dễ phân biệt
Trong bóng đá cũng thế , nó động tác giả kệ mịa nó , khi nào nó lướt thì cứ đè chân trụ nó mà quét ( giả ) , theo phản xạ tự nhiên nó phải nhảy tránh , đừng có dại quét thật trọng tài cho ăn thẻ vàng hoặc thẻ đỏ . Ha ha ae thử mà xem
Bác không hiểu ý em và anh @bynzyn bim bim kia rồi. Ý là bọn em có những kiểu giao mà đối thủ không thể nhìn thấy cùi chỏ. Muốn nhìn cùi chỏ thì chỉ có cách vòng ra đứng sau lưng em thôi -> Thế nên em mới nói vui vui là nếu nhìn bằng được cùi chỏ em thì séc em ăn tới 8, 10 quả giao bóng! ;)
Anh xem clip Brett Clarke dạy giao bóng xem, cùi chỏ khóa cứng rồi, đâu còn phân biệt giữa các cú giao nữa. Rồi một số clip giao bóng của Schalger, hắn giao kiểu cùi chỏ để sau lưng, rung bật cánh tay, cổ tay để giao bóng. Em cũng khoái kiểu này và có tập nghịch giao theo mà. Cùi chỏ hoàn toàn khép sát người và khuất sau nhé anh! Thay đổi các kiểu xoáy bằng cách lúc gần tiếp bóng thì xoay nhẹ cổ tay để vỗ chuội, chém xỉa xoáy xuống, hay miết xoáy lên.

vancon62

Trung Uý
Theo mình nghĩ thì nhìn quả bóng là cách tốt nhất để bạn đọc xoáy chứ nhìn cổ tay hay cùi trỏ thì toàn bị lừa thôi bạn ơi, khi phát bóng quan trọng là điểm tiếp xúc giữa vợt vs bóng chứ bạn xem có những người tay họ múa bạn đoán đc xoáy mình bái bạn làm sư phụ .

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Theo mình nghĩ thì nhìn quả bóng là cách tốt nhất để bạn đọc xoáy chứ nhìn cổ tay hay cùi trỏ thì toàn bị lừa thôi bạn ơi, khi phát bóng quan trọng là điểm tiếp xúc giữa vợt vs bóng chứ bạn xem có những người tay họ múa bạn đoán đc xoáy mình bái bạn làm sư phụ .
Hì hì mình bị lừa no rồi bạn . Nói chính xác như @Trainee khóa cùi chỏ làm sao thấy đc . Mấu chốt là chổ này , cùi chỏ nó là cầu nối giữa cổ tay và toàn thân , khi giao bóng lực đc phát từ trong ra ngoài ( có 1 bài viết về ngọn roi phát lực trong BB ) cho nên khi phát qua cùi chỏ nâng hoặc hạ cánh tay , bả vai ( toàn thân ) là ta nhận biết đc .
Khi phát xoáy xuống kiểu gì cũng phải chăt đít bóng , nếu khéo che cả cánh Tay như PS thì chỉ có nhìn toàn thân - Rướn lên hoặc Lắc người xuống và phán đoán may ra mới đọc đc .
Nếu cứ chăm chăm nhìn vào cái cổ tay khua như gậy ăn mày thì mệt lăm , mất tập trung + lo sợ là đủ chết rồi
Trong BĐ thì không đc nhìn động tác giả của họ , chỉ cần nhìn mũi chân trụ là phán đoán đc hướng bóng và hướng di chuyển để chống

Trainee

Đại Tá
Haiz chém gió để hiểu thêm về cơ bản thui . Hì vđv chuyên nghiệp hàng đầu VN và ĐNA đánh với bóng phủi 1 sec còn bị 2>3 quả nữa là trình Gà như mình . Nói chung là KHÓ
Đạt với PS đánh trận đó là cách đây 3, 4 năm rồi anh. Giờ thì Đạt nó chấp PS tầm 4 quả, có múa trời thì nó cũng bóp mũi!

Trainee

Đại Tá
Cá nhân em giao bóng rất vụng, rất hiền -> Gần đây ít thời gian đánh, nên cắn răng tập giao bóng, sau vài tháng chăm chỉ, mỗi ngày tập giao tầm 2, 300 quả. Giờ em đạt được thành quả là ... làm khó được trình dưới 3, 4 bóng, kê kê kê!
Nhưng em thề là em có quả giao, mà mấy bác dưới 3, 4 bóng cứ nhìn cùi chỏ của em thì nhìn 1 năm liền cũng vẫn không đọc ra bóng. Thà rằng chơi chẵn lẻ như anh @lamtq kia nói còn chuẩn hơn! :D
Cụ thể quả này em tung bóng vừa phải, xoay người lấy đà, xục đục thẳng vợt vào bóng, cùi chỏ lao từ trên xuống (thúc tay mà). Tuy nhiên khi tiếp bóng, nếu như giao xoáy xuống, em sẽ ngửa vợt thúc băng vào đáy bóng, nếu giao xoáy ngang lên, em vẫn thúc người lao tới (cùi chỏ y hệt nhé), còn cổ tay em bẩy như bật bia păng lên một phát bên sườn bóng. Bóng 2 nẩy hay bóng xốc thì tùy mình thúc tay tới nhiều hay gằn tay lại!
Em giao vẫn còn vụng, ngang và hơn bóng bặt lọn vả cho ầm ầm, nhưng dưới 2-4 bóng thì căng phết đó :D
Ngày trước mấy bác em chấp 2, 3 tóe khói ra em mới ăn được, giờ vui lên toàn chấp 3, 4 vì mấy quả giao đục chọi mới tập này :)!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Trinh này thì bó tay rồi :D . Cổ tay nó như cái lò xo . Trình ORG thấy hầu hết phải dùng lực toàn thân . Chỉ có Việt HY có 1 quả nghiêng người che cực kín chặt ấn xuống vào chéo góc sát lưới giống thằng này

ngtrantoan

Đại Tá
Xin các cao thủ chỉ giáo dùm,mình gặp trình cao hơn giao quả này toàn đánh hỏng hoặc qua bàn thì bóng nhổng cao mời anh xơi đi nhặt bóng.
Quan trọng chú 50t thì lúc đó phản ứng k theo kịp banh, trình cao hơn 2-3 trái thì bó tay (ngang trình mà giao shock thì 5an-5thua), đánh từ 3-5 trận lúc đó mới biết bóng ntn mà xử lý đc. Chứ bàn phím thì ai cũng như ai haha:D

bocau

Đại Tá
Bác nào mà cứ chăm chăm nhìn củi chỏ của em rồi đọc xoáy thì 1 sec chắc em ăn được bác tầm 8 -10 quả giao, ha ha!
Ai nhìn cùi chỏ làm gì! nhìn vị trí bóng tiếp xúc với mặt vợt, cảm nhận xoáy chính xác hơn... vì với 1 kiểu giao nhưng chỉ cần thay đổi góc vợt và vị trí bóng tiếp xúc mặt vợt 4 vị trí khác nhau sẽ có 4 quả xoáy khác nhau....

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Ai nhìn cùi chỏ làm gì! nhìn vị trí bóng tiếp xúc với mặt vợt, cảm nhận xoáy chính xác hơn... vì với 1 kiểu giao nhưng chỉ cần thay đổi góc vợt và vị trí bóng tiếp xúc mặt vợt 4 vị trí khác nhau sẽ có 4 quả xoáy khác nhau....
Hihi vợt hắn che kín mít khi tiếp xúc sao mà thấy bác ? Cả bóng cả vợt nằm phía trong nách , khi tiếp xúc nó lắc cả người đưa bóng ra răng mà thấy đc . Chỉ nhìn bóng mà đọc thôi

bocau

Đại Tá
Hihi vợt hắn che kín mít khi tiếp xúc sao mà thấy bác ? Cả bóng cả vợt nằm phía trong nách , khi tiếp xúc nó lắc cả người đưa bóng ra răng mà thấy đc . Chỉ nhìn bóng mà đọc thôi
chỉ nói cú giao đúng luật! còn thủ thuật che bóng mình không đề cặp đến; nhiều khi cũng nên luyện cho đủ kiểu để múa máy cũng hay...

Bình luận từ Facebook