Cách đỡ quả giao bóng xoáy ngang ngắn (2 nảy trên bàn)?

bachikho

Đại Tá
Thưa bác, em đã đứng sân tennis được ngót nghét 15 năm rồi bác ạ.
Bác mới phải nghĩ lại việc cho rằng trong quần vợt thiên về sức mạnh và tốc độ, còn em cho rằng độ chính xác mới là quan trọng nhất. Còn xoáy cũng quan trọng không kém, hãy xem những cú topspin của Nadal và những cú passing sort của Federer, DJoker,... trên mạng đầy và những DĐ kỹ thuật nổi đình đám trong làng tennis phong trào như: viettennis.net, vntennis.net, toiyeutennis.vn,...
nếu có dịp về HP mong đc giao lưu với bác cả bb lẫn tennis :)

docmaorg

Đại Tá
Nếu người ta giao bóng từ trái sang phải (xoáy ngang) nhưng họ cố tình giao sát mép bên tay phải của mình thì "thì tay của mình cũng đưa từ trái qua phải của mình" như bạn nói thì chắc phải đứng ở sát góc phải của bàn à?
Mình đang bàn đến khái niệm để đỡ vào bàn, còn khi có khái niệm và cảm giác bóng + giờ bay thì lại là chuyện khác.
Vị trí điểm rơi quả bóng như bạn nói có hai cách giao bóng và trả giao bóng
1:Người giao bóng đưa vợt hướng vào trong bụng tạo xoáy ngang ( giao thuận đa phần người chơi cơ bản nghiệp dư đều giao cách này) thì cứ đánh trả thẳng sang góc đối điện vị trí đứng của người giao. cách này rất an toàn. Còn khéo thì có thể trả bóng đúng chỗ người giao bóng đứng mượn xoáy.
2: Người giao bóng đưa vợt hướng từ trong bụng ra ngoài tạo xoáy ngang ( giao nghịch thường là dân chuyên nghiệp). Bạn nghiêng mặt vợt và cảm giác điều khiển bóng hướng thẳng vào bụng đối phương là cách an toàn. Cách nữa là mợn xoáy trả vào góc đối diện người đứng giao bóng đòi hỏi cảm giác và độ khéo cao.
Những cú trả mượn xoáy này thường làm đối phương bất ngờ vỉ bóng đi nhanh.

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Thưa bác, em đã đứng sân tennis được ngót nghét 15 năm rồi bác ạ.
Bác mới phải nghĩ lại việc cho rằng trong quần vợt thiên về sức mạnh và tốc độ, còn em cho rằng độ chính xác mới là quan trọng nhất. Còn xoáy cũng quan trọng không kém, hãy xem những cú topspin của Nadal và những cú passing sort của Federer, DJoker,... trên mạng đầy và những DĐ kỹ thuật nổi đình đám trong làng tennis phong trào như: viettennis.net, vntennis.net, toiyeutennis.vn,...
nếu có dịp về HP mong đc giao lưu với bác cả bb lẫn tennis :)
Hai bác có cần trọng tài thì hú em tiếng nha. Ké chai bia thôi.:D

SonNLS

Thượng Sỹ
xin cảm ơn các bác vậy thao em hiểu là có hai cách để đỡ;
1 chỉnh độ nghiêng mặt vợt về hai bên phải hặc trái để bóng khỏi bay ra ngoài (như bác docmaorg nói)
2 nếu không chỉnh mặt vợt thì phải cứa vợt ngang sang phải hoặc trái tùy loại bóng xoáy ngang bên nào

SonNLS

Thượng Sỹ
Để mặt vợt song song với mặt bàn, khi bóng rơi về phía mặt vợt của bạn thì bạn lắc cổ tay nhanh một phát để bóng tưng qua phần sân bên kia của đối phương (vợt tiếp xúc phần thấp nhất của quả bóng), bóng trả càng ngắn càng đúng, thêm nữa bạn nhìn vào dấu bóng in trên mặt vợt, dấu bóng càng nhỏ càng tốt, nhỏ tầm đầu ngón tay út nhìn thẳng ấy.
Vậy đây là kỹ thuật hất bóng trên bàn phải không bác

Thong-hg

Binh Nhất
Mình đang bàn đến khái niệm để đỡ vào bàn, còn khi có khái niệm và cảm giác bóng + giờ bay thì lại là chuyện khác.
Vị trí điểm rơi quả bóng như bạn nói có hai cách giao bóng và trả giao bóng
1:Người giao bóng đưa vợt hướng vào trong bụng tạo xoáy ngang ( giao thuận đa phần người chơi cơ bản nghiệp dư đều giao cách này) thì cứ đánh trả thẳng sang góc đối điện vị trí đứng của người giao. cách này rất an toàn. Còn khéo thì có thể trả bóng đúng chỗ người giao bóng đứng mượn xoáy.
2: Người giao bóng đưa vợt hướng từ trong bụng ra ngoài tạo xoáy ngang ( giao nghịch thường là dân chuyên nghiệp). Bạn nghiêng mặt vợt và cảm giác điều khiển bóng hướng thẳng vào bụng đối phương là cách an toàn. Cách nữa là mợn xoáy trả vào góc đối diện người đứng giao bóng đòi hỏi cảm giác và độ khéo cao.
Những cú trả mượn xoáy này thường làm đối phương bất ngờ vỉ bóng đi nhanh.
chính xác là cách giao bóng thứ 2 đó bác. người giao bóng sở trường tấn công nên họ giao bóng theo cách 2 từ trong bụng ra, họ cố tình giao sát mép bên tay phải của mình nếu ngữa mặt vợt thì bóng bung sang bên phải đối phương (bóng tâng cao). nếu họ giao bên tay trái của mình thì người bình thường kê vợt hướng ngược xoáy vẫn đở được. nên thường mình đở những cú này đánh ở đầu bóng (giật nhẹ kết hợp vẩy cổ tay nhẹ)

Thong-hg

Binh Nhất
Lúc trước mình cũng đau đầu với bóng xoáy ngang lên. lúc đó mình gò bóng (mặt vợt ngữa đều bị bung) thử úp vợt đánh ở đỉnh bóng thì ok

Duc_NM

Đại Tá
Vậy đây là kỹ thuật hất bóng trên bàn phải không bác
Không phải bác ơi, nó là quả cắt đẩy bóng thôi, nhưng thay vì đẩy tay người ta lắc cổ tay rất nhanh trích vợt vào đít bóng. Trả bóng ngang ngắn rất hiệu quả. Nhưng nếu đối phương chuyển qua đánh xoáy ngang dài thì cách này không hiệu quả lắm vì khó trả ngắn bằng quả này.

Duc_NM

Đại Tá
chú mày sang hội solo mà coi, trình nó 2.75 nhưng thịt 3.0 là thường
Trình Solo bây giờ chính xác lắm, chênh nhau một dấu cộng là phải 80% số trận là ông hơn dấu cộng sẽ thắng. Còn hơn cả 0.25 thì sập hầm là như cơm bữa bác ạ.

bachikho

Đại Tá
Trình Solo bây giờ chính xác lắm, chênh nhau một dấu cộng là phải 80% số trận là ông hơn dấu cộng sẽ thắng. Còn hơn cả 0.25 thì sập hầm là như cơm bữa bác ạ.
thì cứ sang đó mà coi, trình nó giờ chỉ tầm 2.75 nhưng vẫn thịt 3.0 đó

Bình luận từ Facebook