Cách đỡ quả giao bóng xoáy ngang ngắn (2 nảy trên bàn)?

xukaka

Đại Tá
Phải biết người biết ta thôi. Bạn nên biết đối thủ thường mạnh về điểm gì thì đối thủ giao bóng để cho đối phương đỗ sẽ thuận lợi cho cú tấn công hay phong thủ tiếp theo theo y đồ người giao bóng.

Ví dụ: Mình là người chủ đích sẽ đôi công trái tay với bạn, mình sẽ giao bóng ít xoáy hoặc không xoáy vào góc trái tay của bạn, bạn sẽ đôi công trái tay với mình. Mình sẽ đôi công trái tay 3-4 quả với bạn đợi bạn theo nhịp trận đấu và sơ hở càng phài, mình sẽ đẩy bóng vào càng phải...rùi tính tiếp.
Tức là theo chiến thuật hình chử V (đôi công tréo bàn rồi chuyển qua hình chữ I).

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Với lời khuyên của tôi thì để sử lý tốt quả đỡ giao bóng theo cách sau : Chỉ nên chia bóng làm 2 loại ! không quan tâm đến xoáy ngang trả bóng về giữa bàn ! khi làm tốt sẽ biến hóa lên mức cao hơn !

1 - Bóng xoáy nhiều ( bóng sẽ đi chậm, có khi hơi lắc ) không phân biệt làm xoáy xuống hay ngang xuống về bên nào .
=> Cách đỡ như sau chờ bóng nảy lên tầm ngang đầu lưới , ngửa vợt đỡ vào đít bóng ( nơi ít xoáy nhất của xoáy ngang và nhiều nhất của bóng xuống ) chậm dãi đẩy vợt ra sao cho tâm của vợt cao hơn đầu lưới 1 chút, trong khi đẩy cố gắng cảm nhận độ xoáy xuống của bóng để tạo góc nghiên vợt phù hợp tránh bóng qua bàn đối phương quá cao. Ở mức độ thuần thục hơn bạn có thể trả bóng với kiểu này kết hợp với việc tạo góc nghiêng vợt kiểu đỡ đít bóng nhấc lên sẽ tạo ra một quả trả bóng rất khó chịu bóng đi chuội và khó tấn công

2 - Bóng ít xoáy hoặc xoáy lên ( bóng sẽ đi nhanh ) đường bóng này có 2 phương pháp : một là bạn lùi bộ lại một bước và giật tấn công ngay ; hai bạn đẩy luôn nhưng nhớ vẫn áp dụng vẫn hơi ngửa vợt lúc bắt đầu đẩy để có chút ma sát nếu không dễ rúc lưới nếu bóng ít xoáy ( bóng chuội ).

- Bí quyết ở đây là : biến cái phức tạp thành cái đơn giản không nên cố đoán xem nó là ngang trái hay ngang phải dễ bị động, nhầm lẫn ,... hãy trả bóng sang bàn đối phương đã và sẵn sàng cho tình huống tiếp theo .

** Lối này thích hợp hơn với loại vợt có độ kiểm soát cao ( không phải mút có bọt khí ).
** Thực tế thì phương pháp nào cũng phải luyện nhiều !

Duc_NM

Đại Tá
Bóng xoáy ngang ngắn thì có một cách là bác trích đít bóng thật nhanh vào, càng nhanh càng tốt để sao cho bóng nó tiếp xúc mặt vợt của mình càng ít càng tốt, như vậy đẩy nhẹ quả bóng của họ sang phần sân của họ và vẫn giữ hầu như nguyên xoáy cũ của họ. Bác trích đít bóng càng mỏng thì mức độ ảnh hưởng của xoáy tới vợt bác càng thấp.

8xOnline

Trung Uý
Ôi....bóng bàn.....khác Tennis là ở chỗ đó đấy....1 động tác giao bóng mà ra 4-5 kiểu bóng.
Cũng không khác là mấy đâu bác. Về mặt lý thuyết mà nói, trong Tennis còn khó đoán hơn cú giao bóng trong bóng bàn nhiều bởi ta chỉ biết kiểu xoáy nào khi nó nảy lên từ sân mình.

Duc_NM

Đại Tá
Cũng không khác là mấy đâu bác. Về mặt lý thuyết mà nói, trong Tennis còn khó đoán hơn cú giao bóng trong bóng bàn nhiều bởi ta chỉ biết kiểu xoáy nào khi nó nảy lên từ sân mình.
Bóng bàn với tennis khác nhau nhiều, tennis giao bóng chủ yếu là ăn bởi tốc độ và điểm bóng hiểm, còn xoáy thì ít quan trọng hơn. Còn bóng bàn thì tốc độ cao không phải là điều quan trọng vì khéo người ta kê cho lại ngã dúi dụi :D

xukaka

Đại Tá
Bóng bàn mà không khác Tennis thì nghĩ lại...Tennis thiên về sức mạnh và tốc độ. Giao bóng Tennis thiên về ăn điểm trực tiếp khi giao bóng mạn biên hay sát vạch giữa, tốc độ 250km/g. bạn đứng vào sân tennies đi rồi hãy nghĩ. Bởi vậy Tennis những người cao to, mạnh thường có cú giao bóng tộc độ rất nhanh ăn điểm trực tiếp.
Bóng Tennis không xoáy nhiều như bóng bàn. Chỉ điều này thôi cũng hiểu: Thứ 1 bóng của bóng bàn nhỏ hơn bóng Tennis, và nhẹ hơn. Mà càng nhỏ càng nhẹ thì xoáy càng nhiều. Chính vì thế khoảng tháng 5/2014 Trung Quốc tiến tới áp dụng bóng bàn to hơn hiện tại. Thứ 2 vợt bóng bàn bằng mút, vợt Tennis đan lưới nên sẽ có ma sát rất nhiều, nên bóng sẽ rất xoáy.

8xOnline

Trung Uý
Ôi....bóng bàn.....khác Tennis là ở chỗ đó đấy....1 động tác giao bóng mà ra 4-5 kiểu bóng.
Cũng không khác là mấy đâu bác. Về mặt lý thuyết mà nói, trong Tennis còn khó đoán hơn cú giao bóng trong bóng bàn nhiều. Trong Quần vợt ta chỉ biết kiểu xoáy nào khi nó này lên từ sân mình
Bóng bàn với tennis khác nhau nhiều, tennis giao bóng chủ yếu là ăn bởi tốc độ và điểm bóng hiểm, còn xoáy thì ít quan trọng hơn. Còn bóng bàn thì tốc độ cao không phải là điều quan trọng vì khéo người ta kê cho lại ngã dúi dụi :D
Đúng như thế, em đang nói về những cú giao bóng chứ không phải độ xoáy bác nhé.
Bóng bàn có nhiều cú nhưng trong quần vợt cũng không dưới 5 -7 cú đâu bác nhé.

8xOnline

Trung Uý
Bóng bàn mà không khác Tennis thì nghĩ lại...Tennis thiên về sức mạnh và tốc độ. Giao bóng Tennis thiên về ăn điểm trực tiếp khi giao bóng mạn biên hay sát vạch giữa, tốc độ 250km/g. bạn đứng vào sân tennies đi rồi hãy nghĩ. Bởi vậy Tennis những người cao to, mạnh thường có cú giao bóng tộc độ rất nhanh ăn điểm trực tiếp.
Bóng Tennis không xoáy nhiều như bóng bàn. Chỉ điều này thôi cũng hiểu: Thứ 1 bóng của bóng bàn nhỏ hơn bóng Tennis, và nhẹ hơn. Mà càng nhỏ càng nhẹ thì xoáy càng nhiều. Chính vì thế khoảng tháng 5/2014 Trung Quốc tiến tới áp dụng bóng bàn to hơn hiện tại. Thứ 2 vợt bóng bàn bằng mút, vợt Tennis đan lưới nên sẽ có ma sát rất nhiều, nên bóng sẽ rất xoáy.
Thưa bác, em đã đứng sân tennis được ngót nghét 15 năm rồi bác ạ.
Bác mới phải nghĩ lại việc cho rằng trong quần vợt thiên về sức mạnh và tốc độ, còn em cho rằng độ chính xác mới là quan trọng nhất. Còn xoáy cũng quan trọng không kém, hãy xem những cú topspin của Nadal và những cú passing sort của Federer, DJoker,... trên mạng đầy và những DĐ kỹ thuật nổi đình đám trong làng tennis phong trào như: viettennis.net, vntennis.net, toiyeutennis.vn,...

luanmick

Thượng Sỹ
Các bác cao thủ cho em hỏi với:
em trình gà nên gặp phải vấn đề về đỡ những quả giao bóng xoáy ngang ngắn của đối phương, em đỡ toàn bị ra ngoài bàn. bóng giao ngắn không ra ngoài bàn nên cũng không thể giật được nhờ các bác tư vấn kinh nghiệm trả giao bóng trong trường hợp này thank you very much.
Quả dài mới khó, chứ ngang ngắn mình thấy dễ hơn mà ! Theo bạn nói thì quả giao đấy xoáy rất căng, lại 2 nảy trở lên, vậy thì bạn phải bước chân vào, đặt vợt đón bóng trước trên bàn , đừng đẩy thêm chút nào, đặt vợt đón bóng theo chặn ngược chiều xoáy là bóng sẽ tự sang! Nếu họ lắc tay về bên tay phải của bạn thì bạn cần đặt vợt vào má phải của bạn (theo chiều của bạn) Còn ngang lên ngang xuống thì bạn tùy biến góc độ mặt vợt là ok !

8xOnline

Trung Uý
Sa đà sang chủ đề khác, mong bác chủ thớt thông cảm.
Đỡ giao bóng trong bóng bàn - đặc biệt là bóng lừng khừng bên thuận tay là một cú rất khó, bất kể ngang xuống, ngang, xuống,... đều phải tập luyện với máy và với người hằng ngày, nên em chỉ khuyên bác chủ rèn luyện và đúc rút kinh nghiệm, còn trình em còn non và xanh nên nói ra có khi lại khiến bác loạn đao mất.

Thong-hg

Binh Nhất
Cách trả giao bóng:
1: Xuống :nguyên tắc là sẽ ngửa vợt
2: Lên : úp vợt
3: Xoáy ngang : Đưa vợt ngược chiều đưa vợt của đối thủ phía bàn đối diện.( hướng lắc vợt)
4:Ngang lên = 2+3
5:Ngang xuống = 1+3
Ví dụ: Tay đối thủ đưa từ trái qua phải của đối thủ, thì tay của mình cũng đưa từ trái qua phải của mình .
Tập lần đầu với xoáy ngang nếu bị bung ra ngoài bàn bao nhiêu thì nên trừ hao hướng mặt vợt ra phía đối diện bấy nhiêu bóng sẽ vào bàn. Sau này cảm giác bóng tốt và biết rõ xoáy rồi thì mới có thể đặt điểm rơi và cài khó.
Đây là khái niệm và cách trả giao bóng khá cơ bản về nguyên lý đỡ giao bóng ( SGK 1986 NXB TDTT)
Khi hiểu nguyên lý bạn sẽ ít nhất đưa được bóng vào bàn, sau này tích lũy kinh nghiệm thì dần dần sẽ đặt được điểm rơi tốt.
Nếu người ta giao bóng từ trái sang phải (xoáy ngang) nhưng họ cố tình giao sát mép bên tay phải của mình thì "thì tay của mình cũng đưa từ trái qua phải của mình" như bạn nói thì chắc phải đứng ở sát góc phải của bàn à?

Thong-hg

Binh Nhất
Theo ý kiến của mình. Bóng xoáy xuống thì ngữa mặt vợt cắt dưới đít bóng. Bóng xoáy ngang thì úp mặt vợt đánh ở đầu bóng là ok. có gì sai xin cao thủ chỉ giáo

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cắt vào đít bóng theo kiểu " chích nháy tay " đây là kỹ thuật đòi hỏi có trình độ khá cao vì như thế các bạn sẽ gặp phải vấn đề về độ chính xác khiến cho bóng rất dễ hỏng ! vì khi bóng vừa nảy lên độ xoáy và lực còn rất nhiều ! thường những quả chích kiểu này áp dụng khi ta chờ bóng với bóng ra khỏi bàn, thấp thì thích hợp và hiệu quả !

SonNLS

Thượng Sỹ
Bóng xoáy ngang ngắn thì có một cách là bác trích đít bóng thật nhanh vào, càng nhanh càng tốt để sao cho bóng nó tiếp xúc mặt vợt của mình càng ít càng tốt, như vậy đẩy nhẹ quả bóng của họ sang phần sân của họ và vẫn giữ hầu như nguyên xoáy cũ của họ. Bác trích đít bóng càng mỏng thì mức độ ảnh hưởng của xoáy tới vợt bác càng thấp.
Bác cho em hỏi là trích đít bóng là như thế nào? có phải là sấn như thái thịt lát chéo hay là đẩy vợt về phía trước?

SonNLS

Thượng Sỹ
Nếu người ta giao bóng từ trái sang phải (xoáy ngang) nhưng họ cố tình giao sát mép bên tay phải của mình thì "thì tay của mình cũng đưa từ trái qua phải của mình" như bạn nói thì chắc phải đứng ở sát góc phải của bàn à?
Mình vẫn đứng giữa bàn gò phải tay nhưng đưa vợt từ trái qua phải chứ

Thong-hg

Binh Nhất
Mình vẫn đứng giữa bàn gò phải tay nhưng đưa vợt từ trái qua phải chứ
Như vậy bóng sẽ bung sang phải của đối phương. dính liền cú bạt ngay. Theo mình thì đánh ở đầu bóng đối với xoáy ngang bạn à.

Duc_NM

Đại Tá
Bác cho em hỏi là trích đít bóng là như thế nào? có phải là sấn như thái thịt lát chéo hay là đẩy vợt về phía trước?
Để mặt vợt song song với mặt bàn, khi bóng rơi về phía mặt vợt của bạn thì bạn lắc cổ tay nhanh một phát để bóng tưng qua phần sân bên kia của đối phương (vợt tiếp xúc phần thấp nhất của quả bóng), bóng trả càng ngắn càng đúng, thêm nữa bạn nhìn vào dấu bóng in trên mặt vợt, dấu bóng càng nhỏ càng tốt, nhỏ tầm đầu ngón tay út nhìn thẳng ấy.

Bình luận từ Facebook