Bình luận về những trận đấu kinh điển !

khangbkit

Trung Uý
CHUNG KẾT ATHENS 2004: MỘT CHIẾN THẮNG THAY ĐỔI CẢ THẾ GIỚI.

Có những trận chiến nhỏ nhưng xoay chuyển cục diện của cả một cuộc chiến kéo dài nhiều năm, có những chiến thắng khép lại cả một chương sử ngàn năm đằng đẵng và cũng có những chiến bại lại mở ra một kỷ nguyên tươi sáng. Trong những cuộc chinh chiến trong lịch sử loài người có những cá nhân quyết định vận mệnh của cả thế giới...

Năm 1988, môn bóng bàn chính thức được coi là một môn thể thao Olympic và được đưa vào thi đấu tại đại hội. Năm đó Kym Nam Joo trở thành tay vợt đầu tiên giành HCV nội dung đơn nam tại một kỳ TVH. Barcelona 1992, Jo Waldner đã ghi tên mình vào ngôi đền của các huyền thoại, Grand Slamer đầu tiên trong lịch sử BBTG. Liên tiếp 02 kỳ TVH 1996 và 2000 sau đó, người TQ thống trị tuyệt đối toàn bộ các nội dung thi đấu của môn BB sau khi vượt qua "đối trọng" vĩ đại Jo Waldner. Mùa hè Athens 2004, khi phong trào Olympic thế giới quay về với nguồn cội, Jo "vĩ đại" vẫn hiên ngang với lần thứ tư liên tiếp vào đến BK nội dung đơn nam sau khi bỏ lại sau lưng hàng loạt những tay vợt lẫy lừng, "forehand legend" Wang Liqin lại một lần lỡ hẹn với danh hiệu cao quý nhất sau thất bại trước đàn em đang lên Wang Hao, Ma Lin và Timo Boll nhận cùng một bài học có tên "Jo Waldner", Ryu Seung Min chấm dứt chuỗi kỷ lục của người được nhắc đến nhiều nhất năm đó, rồi Michael Maze, Samsonov, Kreanga, Schlager...kỳ họp thượng đỉnh không thể thiếu bóng những huyền thoại. Grand Slamer thứ hai của BBTG giờ đã ở trên băng ghế chỉ đạo dù mới đang ở tuổi 28. Bỏ lại sau lưng tay vợt số 1 và số 2 thế giới lúc đó, Ryu Seung Min (số 3) và Wang Hao (số 4) đĩnh đạc tiến vào trận tranh HCV Olympic đầu tiên của riêng những người chơi vợt dọc cùng tuổi trung bình thấp nhất trong lịch sử - 21,5t.

Thời gian như bóng qua thềm, ngoảnh đi ngoảnh lại đã hơn 10 năm kể từ trận CK đặc biệt năm đó. Trận CK Olympic đầu tiên thi đấu với trái bóng 40mm trong một trận đấu có 7 ván 11 điểm, một thay đổi đột phá để BB gần gũi hơn, cạnh tranh hơn và đẹp mắt hơn rất nhiều. Trận CK này cũng mở ra chương sử hoàn toàn mới của BBTG, một thời kỳ mà dường như mọi giới hạn trong môn thể thao này gần như đã chạm tới mốc cực hạn. Sự thay đổi của BBTG thể hiện không những ở BB đỉnh cao mà còn tác động tích cực đến cả BB phong trào trên khắp thế giới, mọi người đều hưởng lợi, đam mê đốt cháy đam mê... Nhân vật chính trong trận đấu lịch sử đó không mang quốc tịch TQ, tất nhiên lúc này ai cũng biết đến anh - Ryu Seung Min. Nhưng chiến thắng năm đó của Ryu đặc biệt bởi nó không những một lần nữa đưa BB Hàn Quốc vào lịch sử của BBTG mà chiến bại này của Wang Hao đã mở ra một kỷ nguyên vô tiền khoáng hậu của BBTQ. Thất bại lớn thứ hai liên tiếp sau WTTC 2003 này đã khiến tư duy BB của người TQ hoàn toàn thay đổi, và sự thật là họ đã thay đổi, thay đổi để hoàn thiện...

Một lần nữa, trong một bài viết, BhG lại hoài niệm, nhưng hoài niệm lần này có cả suy tư, bởi thấy mình vẫn còn đầy ngu ngơ và vô tâm lắm với những chuyển động sau thời khắc lịch sử này.

Athens 2004....
(part 1 - intro)

.
Ku này chắc đệ của Ryu Seung Min, nhưng mà đánh kém quá :confused:

aunhh

Đại Tá
Đã có đơn đặt hàng cho bác BHG rồi. Bác bình luận loạt trận giữa Zhang Jike vs Ma Long nha.Ngôi vua chính thức mang tên Zhang Jike tại World Cup 2014. 2 trận gần nhất tại giải Super Table Tennis Zhang Jike đã thắng Ma Long và giải lần này Zhang Jike đã vượt qua và khẳng định anh đã vượt qua cái bóng của Ma Long.

backhand-ghost

Đại Tá
Hôm nay đi giao lưu với bro @o3ma, uống buôi trưa nên say gần chết, lỡ cả trận CK hay như vầy, thật tiếc quá.
Bây giờ còn chưa kịp xem lại.
Tuần sau đi Bình Định cả tuần, buổi tối chắc sẽ có nhiều thời gian để trả bài.
Delay lâu quá rồi, phần 2 Athens 2004 và trận CK này nữa sẽ phải hoàn thành thôi.
Thanks bro đã nhắc nhở.
^/^

backhand-ghost

Đại Tá
Đã có đơn đặt hàng cho bác BHG rồi. Bác bình luận loạt trận giữa Zhang Jike vs Ma Long nha.Ngôi vua chính thức mang tên Zhang Jike tại World Cup 2014. 2 trận gần nhất tại giải Super Table Tennis Zhang Jike đã thắng Ma Long và giải lần này Zhang Jike đã vượt qua và khẳng định anh đã vượt qua cái bóng của Ma Long.
Phải nói là Zhang Jike khẳng định rằng Ma Long vẫn chưa vượt qua được cái bóng của ZJK chứ nhỉ ^/^

backhand-ghost

Đại Tá
ku này ko phải đánh theo lối đó, nếu bây giờ Ryu 22t năm đó gặp ku này thì chắc cũng phải 2-3-2, kỹ thuật hoàn toàn khác biệt mà bro.
nói nhầm, tưởng bro nói ku Xu Xin, hóa ra là cậu người Hàn, BhG cũng ko xem hết nhưng nhìn ông em cầm cái thìa thì hiểu ý bro ngay. Nếu nói về môn "xúc thìa" này thì Ryu là huyền thoại rồi, chắc khó tìm ai hay hơn được ^/^

khangbkit

Trung Uý
nói nhầm, tưởng bro nói ku Xu Xin, hóa ra là cậu người Hàn, BhG cũng ko xem hết nhưng nhìn ông em cầm cái thìa thì hiểu ý bro ngay. Nếu nói về môn "xúc thìa" này thì Ryu là huyền thoại rồi, chắc khó tìm ai hay hơn được ^/^
^_^
Cứ tưởng sau Ryu thì kiểu "xúc thìa" tuyệt chủng rồi, ai dè lòi ra thằng đệ tử. Nhưng mà có vẻ tương lai không sáng sủa lắm o_O

sardius0114

Đại Tá
Trận chung kết ZJK-ML hôm qua cũng được liệt vào kinh điển đấy bác BHG nhỉ. Hôm qua, xem mà căng thẳng, hồi hộp quá. Bác có thời gian, viết bài cho trận này thì tuyệt quá. Không biết ở set 7, các "Đại mãn quan" đã nói những gì. :D

khangbkit

Trung Uý
Trận chung kết ZJK-ML hôm qua cũng được liệt vào kinh điển đấy bác BHG nhỉ. Hôm qua, xem mà căng thẳng, hồi hộp quá. Bác có thời gian, viết bài cho trận này thì tuyệt quá. Không biết ở set 7, các "Đại mãn quan" đã nói những gì. :D
Mình thích trận BK Boll vs Zhang hơn.
Có lẽ trận này anh Boll đã thể hiện hết tinh túy của mình, nhưng rất tiếc...
BLV của ittfTV phe anh Boll thấy rõ, toàn khen anh Boll là unbelievable :D

sardius0114

Đại Tá
Mình thích trận BK Boll vs Zhang hơn.
Có lẽ trận này anh Boll đã thể hiện hết tinh túy của mình, nhưng rất tiếc...
BLV của ittfTV phe anh Boll thấy rõ, toàn khen anh Boll là unbelievable :D
Zhang là thế đấy bạn à. Cứ tưởng thắng được rồi, nhưng kì thực để thắng đc tên vua đấu cup này là rất khó. Tôi có nghe đâu đó 1 câu bình luận trong 1 trận bóng đá (hơi lạc đề, nhưng là để diễn tả bản lĩnh của Zhang) :"Những cầu thủ lớn, bản lĩnh là những ng biết cách thể hiện sức mạnh đúng thời điểm..." :D

backhand-ghost

Đại Tá
đã nằm trong kế hoạch rồi bro, chờ có bản full HD chinese mình sẽ thử xem

vankiem

Đại Uý
Anh nói vậy chuẩn rồi
E thì lại nghĩ theo chiều hướng là cuộc sống muôn màu- mỗi thứ một vẻ- xuất phát điểm và con đường đi khác nhau mà hơn hết "phủi" có khi lại cần cái đó :D
Đọc bài phân tích của anh em thấy khá chuẩn- đúng với suy nghĩ của e mặc dù chưa biết anh là ai- trình độ ra sao.
Nếu a đã có suy nghĩ "viết về lứa 9x phủi" thì e cũng mong 1 ngày sớm nhất sẽ được đọc bài đó của anh!
:p:D:p:D
Lâu lắm mới có topic chất lượng kiểu này!
Em chưa biết BHG là ai nhưng mà thần này biết cả HN luôn đấy. Cứ 3-4 quả em phang là được.

backhand-ghost

Đại Tá
Em chưa biết BHG là ai nhưng mà thần này biết cả HN luôn đấy. Cứ 3-4 quả em phang là được.
nào nào, lộ hết cả bây giờ.
Hôm qua em thử cái kiếm đó, sắc thật sự bro ạ nhưng có lẽ phải điều chỉnh tương đối, quả phải thì tốt lắm nhưng cái kiếm của bro nó phế sạch cái nửa bàn bên trái của em.

vankiem

Đại Uý
Hôm qua em thử cái kiếm đó, sắc thật sự bro ạ nhưng có lẽ phải điều chỉnh tương đối, quả phải thì tốt lắm nhưng cái kiếm của bro nó phế sạch cái nửa bàn bên trái của em.
Bó tay cán ST đánh BH ngon hơn FL thế mà giờ lại ngược lại à. Ơ nhưng mà FH đang yếu thế là ngon lên còn gì :D:D:D:D:D:D:D

o3ma

Đại Tá
Oai, thế vẫn mất cân bằng à. Chịu khó năng đến CLB thôi, chắc cũng chả mất mấy thời gian đâu.

backhand-ghost

Đại Tá
Oai, thế vẫn mất cân bằng à. Chịu khó năng đến CLB thôi, chắc cũng chả mất mấy thời gian đâu.
dạo này cái đầu mình nó lúc nào cũng căng nên mói thứ ko được như bình thường, mình nóng nảy hơn nên làm việc cũng ko ổn, chơi cũng không chơi được cho thoải mái.
Sáng nay, có chú em ko hiểu mô tê chuyện của em với "ông em hay lý luận" cứ vào mắng em xơi xơi, he2, em xin lỗi rối rít và hứa rút kinh nghiệm rồi biến ngay vì sắp đến đoạn người ta kiểm tra xem em có gì trong "sọ" không hay cóp nhặt ở đâu, em cũng ghê quá lại xin lỗi.
Hiz..

backhand-ghost

Đại Tá
Bó tay cán ST đánh BH ngon hơn FL thế mà giờ lại ngược lại à. Ơ nhưng mà FH đang yếu thế là ngon lên còn gì :D:D:D:D:D:D:D
bác thấy em khổ chưa, chắc phải chịu cả đời 1 càng thôi và càng nào cũng yếu.
Ngày mai, em kiếm báu trả rùa vàng, lại quay về Sar cho nó nông dân, đánh kém quá thì có trót đập gãy nó cũng rẻ hơn ^_^

Bình luận từ Facebook