Bạt bóng xoáy xuống

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
chỗ mình có 1 người đợi bóng rơi xuống rồi bấm bóng, mình giao xoáy lên, bóng cao vều lên, đập ko bao giờ qua luôn, kể cả đập thật nhanh và mạnh, nặng kinh hồn luôn

noobteam

Trung Uý
Quan trọng là đưa đẩy qua lại rồi chọn quả ngon mới đánh mạnh.

Chứ để họ mắm môi mắm lợi bấm bóng rồi còn bạt gì nữa.

sutuki

Binh Nhì
Ai biết bạt bóng xoáy xuống chỉ mình với
cái này phải sử dụng quả bạt lai giật, về động tác chân bạn phải tốt, tạo khoảng cách từ cơ thể với bóng khoảng 35 - 40 cm,mặt vợt để ngửa ra sau so với phương thẳng đứng khoảng 15 độ rồi vung tay thật mạnh, để vợt từ phía dưới mặt bàn hoặc bẳng mặt bàn chạm vào bóng theo hướng từ mặt bàn lên trước mặt mình. Yêu cầu động tác nhanh dứt khoát và phải tạo đc lực mạnh nhất lúc văng vợt vào bóng.

docmaorg

Đại Tá
Bạt xoáy xống này thường người chơi có kinh nghiệm chinh chiến, và giơ bóng ngày xưa, thường hay gọi là bạt đít bóng ( vợt hơi ngửa ra) thỉnh thoảng mình vẫn gặp giơ này của các bác lớn tuổi.

tuannn

Đại Uý
Mình cũng hay đánh quả như thế này nên có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn. Đối phương cắt bóng nặng qua bàn mình có 2 loại.
1. Bóng cắt qua bàn mình với độ nảy thấp hơn hoặc bằng lưới (phạm vi trong bàn) : Bạt phải có chút giật và giật chiếm tỷ lệ quan trọng cao hơn. vì nếu bạt không thì bóng sẽ cắm lưới hoặc mở rộng mặt vợt thì bóng sẽ bay thẳng ra ngoài. Vì vậy cần phải pha chút giật với mục đích giật để bóng qua đc lưới.
2. Bóng cắt qua bàn mình với độ nảy cao hơn lưới : Cái này thì vợt mở rộng gần như là vuông góc với bàn đánh ngang vào quả bóng (điểm 3h) thì sẽ làm mất xoáy của đối phương và vào bàn.

thân,

TuanHai

Thượng Sỹ
chắc như b này nói thì quả đó là quả bạt chuội, chứ muốn xoáy xuống thì phải tiếp xúc vào đít bóng chứ..

Vẫn bạt được bác ạ, bạt vào góc 3h - 3h30, động tác dứt khoát và có xu hướng nhấc quả bóng lên 1 chút là được, nhưng quan trọng là tỷ lệ bóng vào bàn là bao nhiêu %.

leqd

Đại Uý
Em cũng tập quả này với thầy, thầy khuyên chỉ bạt vào 1 trường hợp duy nhât với bóng bổng.
1. Đối thủ gò, hoặc cắt lại bóng bị bung cao, nhưng bóng xoáy xuống nặng: vào thật sớm, bạt khi bóng đang đi lên. Lúc này tốc độ đi lên của bóng sẽ bù lại xoáy xuống, nên bạt dứt khoát trên bàn. Tình huống này thường xảy ra khi mình giao bóng dài, đối thủ bất ngờ gò lại bị bung. Hoặc mình lừa giao bóng lỏng, đối thủ tưởng bóng nặng gò lại nên bung, tuy bung nhưng xoáy xuống nặng. Muốn bạt thì phải vào thật gần, bóng lên là bạt ngay, nếu bóng đã bắt đầu rơi thì buộc phải giật
2. Trường hợp 2 là bóng xoáy xuống và thấp. Tốt nhất là giật. Tuy nhiên có kỹ thuật gọi là giật không xoáy (no spin loop), em chỉ thấy trên video chứ chưa thấy ai đánh. Theo các hlv nói thì cú đánh này đòi hỏi phải đọc tốt xoáy, cảm giác bóng phải rất tốt. Chủ yếu dùng để gây khó khăn cho đối thủ chặn giỏi, vì họ tưởng mình giật, ép vợt đỡ nên rúc lưới.
[video=youtube;8yzVAIphJKg]http://www.youtube.com/watch?v=8yzVAIphJKg[/video]
Em cũng thấy một cách nữa của các bác lớn thế hệ trước: dùng gai công, hoặc cốt cứng + mặt chai, bóng cứ nhú lên quá lưới, ra ngoài bàn là các bác ấy bạt. Xác xuất cũng cao, nhưng em thích giật hơn nên bỏ ý định học

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
cái này phải sử dụng quả bạt lai giật, về động tác chân bạn phải tốt, tạo khoảng cách từ cơ thể với bóng khoảng 35 - 40 cm,mặt vợt để ngửa ra sau so với phương thẳng đứng khoảng 15 độ rồi vung tay thật mạnh, để vợt từ phía dưới mặt bàn hoặc bẳng mặt bàn chạm vào bóng theo hướng từ mặt bàn lên trước mặt mình. Yêu cầu động tác nhanh dứt khoát và phải tạo đc lực mạnh nhất lúc văng vợt vào bóng.
có ng bấm rất mạnh vào đít bóng, bóng sang nảy cao phải 1m, dùng hết sức thanh niên bạt vỡ cả bóng mà vẫn nằm trong lưới bác a

tuannn

Đại Uý
có ng bấm rất mạnh vào đít bóng, bóng sang nảy cao phải 1m, dùng hết sức thanh niên bạt vỡ cả bóng mà vẫn nằm trong lưới bác a

Đó là do mặt vợt của bạn úp quá thôi vì chủ quan là bóng bổng nên dễ ăn. Quả đầu đánh ko đc thì quả 2 phải mở góc vợt ra với hướng vợt là sẽ đánh bóng giữa hoặc phía cuối bàn là vào hết, ăn nhanh đằng khác.

bachpingpong

Binh Nhì

chủ quan thôi bác, chắc mấy quả bấm đó nảy giữa bàn, chỗ e nhiều người đánh hỏng quả này lắm cũng vì cái tật chủ quan.

Bình luận từ Facebook