Xử lí bóng lỏng, thấp, sát lưới...

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nếu bác đánh H3 thì quả này em hay xử lý thế này (em cho cả bóng xoáy ngang luôn, vì những quả này chỉ có ngang là dễ làm chứ lên và xuống thì xoáy tí ti không đáng kể):

Dựng vợt vuông góc, hoặc hơi ngửa tí ti, đẩy mạnh thoải mái vào trái sâu họ, đỡ xong cú đó của mình thì bác cứ chuẩn bị chân mà tương cú bạt/giật bạt trời giáng vào FH luôn.

Họ đỡ được cú cuối thì xác định luôn là thua (vì trình họ cao hơn mình rồi).
Trình bằng thì bác thu luôn chân về đỡ cú giao bóng tiếp theo luôn, khỏi phải lăn tăn.

Trắng Đen

Thượng Tá
Em đánh ở sới gần nhà gặp mấy ông đánh phủi séc bóng sai luật mà mình cũng chả buồn nói vì họ quen đánh thế rồi. Họ séc bóng thường k có xoáy hoặc xoáy rất ít. Bóng nẩy thấp chéo sang góc phải (Họ thuận tay phải nhưng lại đứng bên phải bàn của họ séc, chéo sang góc tay phải của mình)gần sát lưới với cạnh. Bóng rất ngắn. Tay em thì k dài nên khó thực hiện 1 quả flick phải đc. Mà do bóng lỏng nên rất dễ ra ngoài hoặc rúc lưới. Nếu mình đứng ra hẳn giữa bàn hoặc lệch hẳn sang phải để bắt bài thì họ séc 1 quả nhanh về phía trái. Toàn dọc biên thôi. Cứ 1 quả nhanh 1 quả chậm điểm rơi hiểm làm mất điểm rất nhiều. Các bác tư vấn cho em cách xử lí quả này với...

Theo bạn mô tả thì trừ khi bác ấy thò tay gần giữa bàn thả nhẹ bay qua mang cá góc phải của mình nên bóng rơi xuống quá nhanh. Còn lại thì mình nghĩ cú giao ấy sẽ nhẹ, bóng rơi chậm, chỉ có ra tay thần tốc giao bất ngờ để bác giật mình thôi, theo mình nên thử như sau:

+ Đứng cách bàn khoảng 0,7 - 0,9m, gần giữa bàn hơi lệch tí sang nữa bàn BH của bạn. Đủ để xử lý cú giao sốc chử I bên BH của bạn và đủ thời gian để nhúng bước vào bàn bắt ngắn bỏ nhỏ lại vừa qua lưới, hoặc vẩy mang cá FH vì là bóng ko xoáy (nếu bóng không tuột nhanh xuống dưới bàn).
+ Nếu bóng tuột dưới bàn mang cá FH thì đừng cố đánh bóng qua lưới, mà nên vẫy, hoặc cứa xoáy ngang cho đụng bon cạnh hoặc xoẹt hẳn lên 1/2 BH của đối thủ luôn (vẫn đúng luật nhá). Nhưng bộ chân phải nhanh như sóc mới được, cái này thì hên xui phụ thuộc vào tốc độ giao bóng, nhưng cú mang cá mà ko xoáy thì chắc là đủ chậm để xử lý.

+ Vì bác đã biết bài giao của đối thủ nên luôn sẵn sàng 2 phương án để xử lý 1 trong 2 cách giao của đối thủ.

Ngoài ra, do bác ngại bên mang cá FH của mình, nên bác thủ sẳn trong đầu sẽ ra tay thật quyết đoán, sẵn sàng cho phía bên FH. Giao phát, 5 ăn 5 thua lao nhanh về phía đó xử lý. Nếu xử lý tốt, nếu tâm lý đối thủ yếu sẽ không thực hiện lần 2, mà sẽ tìm chiêu khác. :) (rung cây dọa khỉ, che lấp khuyến điểm mình ấy ạ)

Mình vẫn thường giao vào mang cá sát cả FH và BH lưới (tùy theo mình đứng giao bên nào, nhưng thường là góc gần người đỡ), nhưng luôn có xoáy ngang, bóng rơi khá nhanh, nhưng các anh trong CLB với bộ chân nhanh luôn hóa giải được. :)

Nhưng mà có khi bác đỡ không được lại hay, đánh với các bác hưu trí luôn có rơ quái, khi thắng mình các bác ấy rất sảng khoái. Nếu chỉ là thể thao, thì cứ để các bác ấy vui đi ạ!

Trainee

Đại Tá
Quả này (như tiêu đề) mình ăn điểm suốt khi đánh với ngang bóng.
Đối phó thì cứ hất, chém, bỏ nhỏ, bạt nếu hơi cao. Quan trọng là chân nhanh nhẹn, mắt nhìn đăm đăm vào bóng để căn độ nảy, điểm rơi, xoáy và nhất là phải dám đánh.

butterfly263

Trung Sỹ
Bác cứ đứng chuẩn bị tầm trung,đừng sát bàn quá,rồi phán đoán di chuyển nhanh chủ động đánh trước,đánh nhẹ tăng xoáy là được.dần dần rồi sẽ quen.hi

thaythuydn

Đại Tá
Em đánh ở sới gần nhà gặp mấy ông đánh phủi séc bóng sai luật mà mình cũng chả buồn nói vì họ quen đánh thế rồi. Họ séc bóng thường k có xoáy hoặc xoáy rất ít. Bóng nẩy thấp chéo sang góc phải (Họ thuận tay phải nhưng lại đứng bên phải bàn của họ séc, chéo sang góc tay phải của mình)gần sát lưới với cạnh. Bóng rất ngắn. Tay em thì k dài nên khó thực hiện 1 quả flick phải đc. Mà do bóng lỏng nên rất dễ ra ngoài hoặc rúc lưới. Nếu mình đứng ra hẳn giữa bàn hoặc lệch hẳn sang phải để bắt bài thì họ séc 1 quả nhanh về phía trái. Toàn dọc biên thôi. Cứ 1 quả nhanh 1 quả chậm điểm rơi hiểm làm mất điểm rất nhiều. Các bác tư vấn cho em cách xử lí quả này với...
Nếu không Flick kịp thì cổ tay bẻ ra hứng bóng kéo ngang từ phải qua trái về BH của họ Động tác gọi là Tướt bóng hay Tước gì đó

Trainee

Đại Tá
Nếu không Flick kịp thì cổ tay bẻ ra hứng bóng kéo ngang từ phải qua trái về BH của họ Động tác gọi là Tướt bóng hay Tước gì đó
Cú này theo Larry Hodges và @NTBB, thì là cú hất thuận tay kiểu Châu âu. Hất bóng từ trong ra ngoài với cổ tay mềm mại, đưa bóng đi dọc biên, sang BH (với đối thủ cùng tay thuận).
http://bongban.org/threads/cac-thu-...tac-gia-larry-hodges.17552/page-2#post-291267

Trainee

Đại Tá
Tại hải ngoại thì người ta xem giao bóng không tung là điều cấm kỵ (taboo) thì ở mình có một số người vẫn xem đó là nghệ thuật Thôi thì sống chung với lũ thôi
Em nghĩ là chia làm 2: Một là không cố ý, vì tự nhiên từ lúc đầu người ta giao bóng nó như vậy. Những người này, giờ khó tung bóng lên cao, nhưng quả giao của họ cũng bình thường thôi. Và họ không có ý ăn điểm trực tiếp từ quả này. Chỉ giao đơn giản, để đối thủ không đánh ngày là được. Chủ đạo là họ vẫn có những kỹ thuật tấn công khác.
Trường hợp còn lại, mắm môi mắm lợi, mắt trợn trừng, gắng tạo ưu thế tuyệt đối từ quả giao đục chọi. Ăn xong cười nắc nẻ tự hào, và chê người đỡ kém. Em cho rằng đó là một sự xỉ nhục thầy ạ.
Chẳng qua khi chơi với những người cố ý đục chọi, nếu mình vui thì chơi để rèn kỹ năng cá nhân, còn không vui thì thôi, khỏi!

NTBB

Super Moderators
Cú này theo Larry Hodges và @NTBB, thì là cú hất thuận tay kiểu Châu âu. Hất bóng từ trong ra ngoài với cổ tay mềm mại, đưa bóng đi dọc biên, sang BH (với đối thủ cùng tay thuận).

Cú này quan trọng là chân phải phải bước được sâu vào trong bàn thì mới có thể "đủ tay" để bẻ cổ tay ra sau và hất bóng đi dọc biên (ở tư thế với tay thì khó thực hiện hơn). Khó khăn cho bạn chủ thớt là - như bạn ấy nói - là tay ko được dài (mà với thể hình đó thì chắc chân cũng ...ngắn, hihi !) nên khó bước sâu vào trong được. Tuy nhiên lời khuyên của chuyên gia Larry Hodges là 1 trong các giải pháp tối ưu rùi.

nvh78

Đại Tá
Em trình kém không dám phán bừa nhưng theo em oánh đòn tâm lý bằng cách "Bác thử giao bóng đúng luật xem hay có thể tung bóng lên được không", kiểu gì cũng bị phân tán tư tưởng,hehe.
Tung bóng lên giao kiểu như này vẫn đc mà

nvh78

Đại Tá
Người ta cũng già rồi. Toàn U50 cả. Mình k hài lòng cũng k làm gì đc. Chơi toàn loại mút láng mà độ ma sát chỉ còn 20. 30% anti k ra anti đánh cơ bản gặp đối thủ loại này cực khó chịu. Mặt đểu vợt cũng đểu bóng k có lực, xoáy lung tung cả...
Đấu với phủi còn khó hơn với cơ bản ấy chứ!Chịu khó luyện khả năng tập trung của mình thôi.

nvh78

Đại Tá
Nếu mà bóng sát lưới nhưng ở giữa bàn hoặc hơi lệch 1 chút thì còn đỡ đc. Chứ quả em bảo toàn sát lưới mà ra cạnh biên luôn ấy. Gần chỗ cái kẹp lưới. Chạn bàn 1 nhịp là nó ra ngoài luôn rồi. Tay em ngắn k với tới chỗ đó.
Những quả này gọi là giao bóng ko lực,bóng ngắn,đi ko nhanh,có thể có 1 chút xoáy xuống hoặc ngang.Nhanh chân thì đỡ trên mặt bàn.Ko nhanh chân thì ta sử lý bằng quả móc bóng lên như sau:ta di chuyển ra biên bàn theo hướng bóng,để cho bóng rơi xuống tùy theo độ cao mà vợt mình tới bóng,chiều nghiêng vợt hướng vào trong bàn tùy theo,kéo ngang bóng từ các điểm 3h->6h hất về phía nửa bàn ĐP vừa đứng giao bóng (đây cũng như dạng quả giật ngửa vợt vậy).Khi quen sẽ chỉnh đc bóng đi là là sát lưới và rơi trong khoảng 1/3 bàn gần lưới ĐP.Lực miết càng mạnh,bóng càng xoáy,vòng cung càng cong ->bóng sang khó,gây khó và có thể ăn điểm ngay

vinhyds

Trung Sỹ
Tại hải ngoại thì người ta xem giao bóng không tung là điều cấm kỵ (taboo) thì ở mình có một số người vẫn xem đó là nghệ thuật Thôi thì sống chung với lũ thôi
Ở mình thì ai có ý kiến muốn giao bóng đúng luật có khi còn bị bảo ngược lại là xem lại trình độ chứ đừng đổ lỗi cho việc giao bóng của đối phương nữa đó thầy

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Những quả này gọi là giao bóng ko lực,bóng ngắn,đi ko nhanh,có thể có 1 chút xoáy xuống hoặc ngang.Nhanh chân thì đỡ trên mặt bàn.Ko nhanh chân thì ta sử lý bằng quả móc bóng lên như sau:ta di chuyển ra biên bàn theo hướng bóng,để cho bóng rơi xuống tùy theo độ cao mà vợt mình tới bóng,chiều nghiêng vợt hướng vào trong bàn tùy theo,kéo ngang bóng từ các điểm 3h->6h hất về phía nửa bàn ĐP vừa đứng giao bóng (đây cũng như dạng quả giật ngửa vợt vậy).Khi quen sẽ chỉnh đc bóng đi là là sát lưới và rơi trong khoảng 1/3 bàn gần lưới ĐP.Lực miết càng mạnh,bóng càng xoáy,vòng cung càng cong ->bóng sang khó,gây khó và có thể ăn điểm ngay
Không phải bóng k có lực bác ak. Vợt ng ta kém quá hết ma sát nên giao 1 quả xoáy ngang nó thành 1 kiểu ngang k ra ngang chuội không ra chuội. Người ta thuận tay phải nhưng lại đứng bên phải bàn giao theo kiểu chém vợt trước mặt ạ. Tạo thành 1 đường chéo sang bên phải bàn mình. K tung bóng. Căn lực và điểm rơi chuẩn để bóng sang gần lưới

Trainee

Đại Tá
Không phải bóng k có lực bác ak. Vợt ng ta kém quá hết ma sát nên giao 1 quả xoáy ngang nó thành 1 kiểu ngang k ra ngang chuội không ra chuội. Người ta thuận tay phải nhưng lại đứng bên phải bàn giao theo kiểu chém vợt trước mặt ạ. Tạo thành 1 đường chéo sang bên phải bàn mình. K tung bóng. Căn lực và điểm rơi chuẩn để bóng sang gần lưới
Quả này mình đánh đôi gặp suốt ngày. Các bác già giao vậy để mình khó giật phủ đầu được.
Bản chất của bóng thì cũng chỉ có mấy kiểu xoáy và không xoáy kết hợp. Đánh quen hay trình độ khá lên thì sẽ đọc ra độ xoáy mà đánh thôi.
Vợt không bám thì đương nhiên quả giao sẽ kém xoáy mà thiên về chuội. Do người ta vỗ tới ít thì bóng nó liệng ngang và rơi nhanh, vội vàng là đánh hụt hoặc vỗ vào lưới, thế thôi!

Heo con

Đại Tá
Theo mình, bóng bàn cái quan trọng là đánh bóng vào bàn và ko hỏng bóng. Còn việc đánh đúng kỹ thuật hay gì đó thì chỉ đúng trên phương diện "thi đấu" mà thôi. Có câu "số đông là chân lý", nghĩa là đánh đúng kỹ thuật được số đông chấp nhận,...nhưng đánh phủi cũng ko hẳn ko phải chân lý, vì số người ko biết đánh bóng bàn còn đông hơn số người hiểu luật bóng bàn í...QUan trọng là tập luyện và khắc chế, đạt đến trình "nhân vợt hợp nhất, đánh bằng chiến ý" giống như Thần Điêu Đại Hiệp ấy.
Mặc dù chưa biết đánh bóng nhưng có đôi lời ngu ý góp vui 1 xíu, các bác đừng chém em nhé hii (*__*)

Heo con

Đại Tá
sorry các bác .mình ko có ý xem thường dân đánh phủi vì họ cũng có cái rất hay. hầu như trước kia ai cũng đánh phủi cả kể cả mình cách đây 45 năm.
Bác chắc trên 60 rồi ạ? Già rồi mà còn chơi được bb à, khâm phục hi

HaQuocLinh

Thượng Tá
Theo mình thỉ quả giao bóng ngắn, bóng thấp chuội và hơi xoáy xuống, nó rơi nhanh. Quả này dù là giao bóng đúng luật tức tung bóng đủ độ cao, khá thẳng và không che tay thì nó vẫn luôn là 1 quả giao bóng mà những người nhiều kinh nghiệm thường dùng do một là đối thủ khó tấn công trước, hai là nếu có tấn công trước cũng khó mà đánh hiểm hay mạnh được nên người giao bóng sẽ có lợi thế ở quả thứ 3. Riêng mình cũng hay gặp quả này ở một số ít người có kinh nghiệm và chính mình cũng hay dùng quả giao này. Tuy nhiên không phải ai cũng giao bóng ngắn, thấp chuội được và không có nhiều người bắt ngắn tốt cho lắm. Có nhiều người đánh với mình họ cũng nói là quả giao này của mình( đúng luật) ít xoáy nhưng cảm thấy khó chịu! hiển nhiên rồi nếu đối thủ bắt ngắn không tốt thì coi như dưới trình độ và coi như thua là điều hiển nhiên. hì ngoài ra còn có nhiều người nghĩ giao như thế là cho đối phương flick trước nhưng nếu giao tốt thì quả flick đó thường làm mồi cho quả thứ 3 của mình vậy, mà bóng ngắn hơi xoáy xuống, và đi thấp hơi chuội flick cũng dễ vào lưới như chơi.

chiencao

Trung Uý
Bác thử đợi nó rơi xuống dưới bàn rồi giất moi lên, có thể giật vòng qua lưới qua bên phải của đối phương hoặc không vòng qua lưới, sang bên trái đối phương. giống phút 3:07 trong video này của Ma Long:

Bình luận từ Facebook