Xin tư vấn về mặt vợt cho giơ bạt!

E nghĩ nếu chuyên cho rơ bạt thì nên chọn hệ Tension vs 1 số loại thông dụng,theo tứ tự ưu tiên bác nhé:Bryce,Roundel,Pryde,Razka 7...chân gai càng to thì càng hợp vs rơ bạt bạo liệt bác ạ. Cốt thì độ cứng trung bình nhưng mặt thì cứng cứng 1 chút bạt vs phê,ép bóng sướng!

phantom0011

Thượng Sỹ
Mình cũng đang chơi Coppa X3 silver, bạt cũng dễ và cũng giật nhạy cảm nhưng không mạnh lắm nên vẫn muốn tìm kiếm cái nào đó bạo lực hơn + chặn đẩy dễ. Mình sợ mặt cứng sẽ khó điều khiển (trình mình còn thấp), bạt mạnh nhưng 5 ăn 5 thua. Cốt của mình (như chữ ký) mềm, trước kia chơi cốt cứng, khó điều khiển lắm. Có phải mút có chân gai càng to càng dễ bạt.
Ngoài ra, khi xem các thông số (như trên Tabletennisdb chẳng hạn) thì thông số nào đặc trưng cho bạt, cái nào thuận lợi cho giật, cho gò... ACE nào tinh thông cái này cho ý kiến.
Toàn các bác chẳng sử dụng quả bạt vào chém thì sao mà chuẩn được. Kinh nghiệm cho thấy nếu muốn sử dụng quả bạt tốt thì cần chọn những mặt có chỉ số Throw Angle ở mức thấp, muốn giật tốt và hiểm cần chỉ số này cao, lấy mặt Bryce Speed làm ví dụ ( mặt này bạt rất tốt nhưng hơi tốn tiền). Nếu chọn cốt mềm thì hơi khó bạt, nên phối hợp với mặt có độ cứng từ trung bình đến cứng tùy vào lực bạn đánh ra ở mức nào. Mặt có chân gai ngang khi bạt cũng rất chuẩn, chỉ tiếc là rất ít mặt có cấu trúc gai ngang ( dòng 729, Sriver EL, XP... ). Bạn vào đây tham khảo để chọn mặt tốt
http://www.tabletennisdb.com/rubber/butterfly-bryce-speed.html

lion

Đại Tá
Mỗi bác một rơ, rất khó nói ai hiệu quả hơn ai, trừ khi trực tiếp lĩnh chưởng thôi ;)

Em cũng chơi bạt, có thể nói là bạo lực. Em nghĩ, nếu chỉ quan tâm đến mặt vợt
thì chưa đủ, mà phải chọn cốt vợt có tính năng bạt tốt, phù hợp với mút bác muốn
sử dụng và nếu combo này phù hợp với bác thì nó mới phát huy được hiệu quả.

Em đã dùng nhờ Sardius nhưng em không thích vì nó nảy, khô, không có cảm giác,
TMB ZLC thì bạt cũng được, nhưng giật thì tốt hơn, TMB ALC thì tuyệt đối không thể
là cây vợt để bạt, Mizutani Jun hay Innerforce ZLC bạt cũng ngang ngửa TMB ZLC.

Em thấy Michael Maze ALC là cây vợt có tính năng bạt tốt nhất mà em từng sử dụng
(và đến nay vẫn đang dùng mà không thèm mó tay đến TMB ZLC). Nếu kết hợp với
Donic Acuda S2 có độ cứng vừa phải, lót bọt khí thì khi bạt sẽ cho tiếng nổ như sấm
S2 bám xoáy, ma sát cao và đánh trung bàn cũng rất tốt.

Tuy nhiên, nếu kết hợp với Donic Coppa X1 Gold thì em thấy hoàn hảo hơn cả bởi
X1 Gold đi thẳng, tốc độ hơn Acuda S2 một chút, ít xoáy hơn, cảm giác bóng tốt hơn
kiểm soát tốt hơn, độ nảy thấp hơn một chút khiến bạt bóng rất chuẩn và uy lực.

Gần đây em đang nghiên cứu về Yasaka Rakza 7 bởi Rakza 7 hội tụ nhiều tính năng
vừa xoáy nhưng bạt bóng cũng rất tốt. Em đã dùng qua T64 (FX), T05 (FX) nhưng e
không thấy hợp với mấy mặt này nên không bao giờ giữ lại.

Bình luận từ Facebook