Xin tư vấn về combo sử dụng mặt phản xoáy !

xukaka

Đại Tá
Bóng bàn hay các môn thể thao đôi khi đẹp thôi thì chưa đủ, mà phải thắng. Nhiều bác chỗ mình rất quan trọng thắng nhưng đánh phủi rất sấu. Mình thì thích đánh đẹp. Dù A hay F nhưng cứ giao 1 phát đập 1 phát " tao không chết thì mày chết" thì mình bỏ về không coi. Coi giải Gà mà đánh cò cưa còn hay hơn.
Gai ...cũng có nhiều người đánh rất đẹp và uyển chuyển. Quan trọng là do động tác thôi.

tiana

Thượng Sỹ
Nếu bạn trên 40t thì tập đánh gai or mút phản xoáy thì sẽ phù hợp với tuổi tác do ít di chuyển.
Nếu bác nhỏ hơn 25t, bạn tập gai or mút phản xoáy thì bạn phải có thể lực tuyệt vời mới tập nỗi do di chuyển nhiều để phòng thủ và giật đối giất để phản công.
Một vài ý kiến đóng góp, chúc bạn thành công.

wh_qn87

Đại Tá
Nếu bạn trên 40t thì tập đánh gai or mút phản xoáy thì sẽ phù hợp với tuổi tác do ít di chuyển.
Nếu bác nhỏ hơn 25t, bạn tập gai or mút phản xoáy thì bạn phải có thể lực tuyệt vời mới tập nỗi do di chuyển nhiều để phòng thủ và giật đối giất để phản công.
Một vài ý kiến đóng góp, chúc bạn thành công.
Hic. E năm nay 28. Ko thuộc 2 lứa tuổi kia bác ah. E muốn chuyển sang chuội vì muốn bóng lạ lạ chút

Cách đây 1 năm tôi trình F của Tỉnh sau 1 năm đến với Gai tôi đã thành công , ảnh Avanta là thành quả của tôi khi vượt qua 3 đội Chi Na - Đài loan và 1 số Tĩnh lân cận . Điều đáng nói ở đây HLV của tôi chỉ là cái máy bắn bóng tự chế chưa đến 1 tr nhưng vẫn vượt qua các vđv qua đào tạo cơ bản từ các lò nổi tiếng . Nếu tôi có điều kiện va chạm với HLV thực tế , thi đấu cọ xát thực tế nữa thì chưa biết điều gì sẻ xảy ra , thế nên AE cứ mạnh dạn theo đuổi sở thích của mình , tôi tin nếu có quyết tâm ắt sẻ thành công
Riêng với Gai . Khi đường bóng đc trả qua lại vài lần bóng có đi thấp hơn mặt lưới mình vẫn đè đầu bóng bạt bình thường
Em mới tập đánh gai và có ý định tậu một em Yinhe T9. Thấy combo của bác có em Yinhe T9. Xin bác cho một ít cảm nhận về em Yinhe T9. Xin cám ơn bác.

dungkinh

Thượng Sỹ
Chưa bao giờ em chê chơi gai là xấu, chỉ chê một số người chơi gai cực xấu thôi. Trình bác nhảy từ F lên top đầu tỉnh sau 1 năm thì hoặc là bác quá ư hợp gai, hoặc là tỉnh bác trình bóng bàn quá dở, hoặc cả 2 :D. Tếu tý thôi, nhưng có @xukaka cùng ở VT với em này, nếu tỉnh em có một ông từ F lên tới C+ sau 1 năm dù có thầy dạy hàng đầu đi nữa, dù có ngày nào cũng nộp 1, 200K tiền nước đi nữa cũng đã là rất giỏi rồi. Nhưng chuyện đó là hoàn toàn có thể, vì hôm trước em đánh thua 1 tên (Hương - anh @xukaka biết, nghe nói tên này cách đây 1 năm thì em phải chấp 5 quả).
Quay lại nói chơi gai xấu hay đẹp, tên em nói ngấp nghé lên A tỉnh, H.Th anh @xukaka biết quá rõ còn gì, nhìn hắn đánh gai hay gỗ mình chỉ muốn lột ngay mút ra dán gai vào đánh, quá ư nghệ thuật. Nghe nói tên này trước chơi trong ban nhạc của Hồng Nhung, sau đó về VT thì mới tập bóng bàn, chắc chất nghệ nó thấm vào máu rồi, nên chơi bóng bàn cũng đẹp vậy.
@ Trainee người này tên gì vậy chơi ở CLB nào VT ?

đức cương

Đại Uý
Em mới tập đánh gai và có ý định tậu một em Yinhe T9. Thấy combo của bác có em Yinhe T9. Xin bác cho một ít cảm nhận về em Yinhe T9. Xin cám ơn bác.
Ở dưới mình có một bác đánh gai supe rblock với t9 khá hay. Tuy nhiên cốt này vẫn hơi nảy và nặng. Nếu mới tập chơi gai đánh cốt này vẫn hơi khó điều khiển. Mình mới mua cốt kts sieg. Mình thấy cốt này đánh gai cực dị. Phù hợp lối đánh phòng thủ phản công hiện đại

Ở dưới mình có một bác đánh gai supe rblock với t9 khá hay. Tuy nhiên cốt này vẫn hơi nảy và nặng. Nếu mới tập chơi gai đánh cốt này vẫn hơi khó điều khiển. Mình mới mua cốt kts sieg. Mình thấy cốt này đánh gai cực dị. Phù hợp lối đánh phòng thủ phản công hiện đại
mấy bác chơi supper block của dr beauer....toàn ko mút lót nên rất dị bóng...ko fair play hay do ko hiểu luật

đức cương

Đại Uý
mấy bác chơi supper block của dr beauer....toàn ko mút lót nên rất dị bóng...ko fair play hay do ko hiểu luật
Tất cả là do trình thôi. Trình hơn thì có đánh gai 755 loại rẻ nhất mình cũng thua. Supe rblock có cái hay là thủ chặn tốt. Nhưng nếu thủ kém hoạc tấn công phải kém thì supe rblock có nhiều hạn chế. Nhiều người muốn đánh gai supeblock vì dễ đánh và phản xoáy tốt và để trị cao thủ. Chứ nếu ai trình cao thì dùng gai có ma sát còn khó chịu hơn nhiều. Thủ chủ động, tự tạo xoáy và thực hiện được nhiều cú quả. Supeblock khó thực hiện hơn. Chủ yếu là kê và cắt sớm.

HaQuocLinh

Thượng Tá
miếng sp block để thủ gần bàn thôi phù hợp với cao niên đỡ phải di chuyển nhiều, nó có nhược điểm khó phản công bằng gai dài và ra xa bàn cắt lại không ăn thua. Ngoài ra gặp ai chơi gai trung thì bất lợi thấy rõ, gặp gai cụt cũng bất lợi, gặp gai dài thân bám đầu nhám cũng thất thế khi đua đều với nhau, và gặp ai có 2 trong 3 thứ kia thì miếng super block kia sẽ cảm thấy bí rất nhiều - bí như người chơi 2 mút không hiểu gì về gai chơi với sp block vậy. Thực tế vẫn có nhiều người chơi sp block nhưng chỉ thấy nhóm chơi gai dài thân bám đầu nhám là nguy hiểm vì nó vừa có thể phản xoáy mà cũng có thể tạo xoáy theo ý nó, không như miếng sp block chỉ dựa vào xoáy đối thủ chứ nó tự tạo xoáy không đáng kể.

Một cách dễ hiểu là gặp đối thủ lúc nào cũng ham hố đánh tấn công 1 phát chết ngay hoặc đối thủ không hiểu về gai thì miếng sp block dễ ' bắt nạt' đối thủ nhất.

Còn nếu gặp đối thủ biết kha khá về gai và cũng có xu hướng đánh phòng thủ an toàn thì miếng sp block lại khó khăn

Hơn nữa nữa là chỉ gặp 1/3 thứ như mình nói trên thì cũng trở nên bất lợi hơn, chứ gặp 2/3 thứ thì mình thấy đối thủ liệt toàn tập( đã test với các đối thủ sp block OX) do cả 2 bên đều hiểu rõ về gai của nhau thì bên nào đánh an toàn hơn sẽ thắng, thường phần ... thua nghiêng hẳn về bên sp block OX.

Thế nên một số người mới nghĩ ra trò làm nhiều cây vợt tùy đối thủ mà chơi. Đó là cách chơi 'khôn', tuy nhiên do thay đổi vợt nhiều quá nên dù không loạn thay nhưng cũng chẳng thấy ai bay cao, chứ đừng nói là bay xa! diều không lên cao sao đi xa được! Họa hoằm lắm mới có 1 cánh én nhưng không làm nổi mùa xuân vậy...

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Chơi Superblock thì phải chịu khó xoay mặt vợt! Muốn cao thủ thì phải giật được cả BH và FH!
Các nhận xét chung chung thì nói chung là chung chung thôi, hê hê! Luôn có rất nhiều ngoại lệ, mà ngoại lệ đó lại thường toàn là cứng cựa!

HaQuocLinh

Thượng Tá
Nếu giật sát thủ được 2 càng như 1 như cao bồi bắn súng 2 tay thì mạnh lắm rồi chẳng cần chơi miếng sp bl OX làm gì nữa cho mất thời gian cù cưa hi.

Last edited:

Bình luận từ Facebook