Xin tư vấn về combo sử dụng mặt phản xoáy !

wh_qn87

Đại Tá
Chào các a e. Mình đang muốn chuyển từ combo 2 mặt mút sang combo 1 mặt mút + 1 mặt phản xoáy (chuội). Các cốt mình đang có bao gồm Viscaria, Sadius, Amultart, Trieber Q và Yinhe N-2. Mình cần các a e tư vấn cho mình như sau:
+ Phương pháp sử dụng mặt phản xoáy: gò bóng, đẩy bóng, xử lý bóng xoáy ngang, lên, xuống. Mặt vợt phản xoáy nên sử dụng. Nói chung tất cả những lưu ý khi dùng mặt phản xoáy.
+ Combo hợp lý nhất cho các cốt của mình.

Xin cảm ơn các a e !

Trainee

Đại Tá
Anti & gai rất cần control cao, bên cạnh đó cần FH để dứt điểm, mặt Anti thì nhẹ => Vis + Ten 05 / Target Pro / Ultim/ H3.:D Mặt thì có thể dùng Best Anti....

wh_qn87

Đại Tá
Anti & gai rất cần control cao, bên cạnh đó cần FH để dứt điểm, mặt Anti thì nhẹ => Vis + Ten 05 / Target Pro / Ultim/ H3.:D Mặt thì có thể dùng Best Anti....
Giá mặt này bn a nhỉ? A cho e xin kinh nghiệm sd mặt unti đi

Trainee

Đại Tá
Giá mặt này bn a nhỉ? A cho e xin kinh nghiệm sd mặt unti đi
Mình không chơi Anti nhưng xem và va chạm ít nhiều, đánh với cả người ngang, hay hơn tới 4 bóng cũng có. Giá mặt Anti rẻ thôi, Best chắc mới thì độ 500K. Bác xukaka hình như có 1 mặt cũ. Anti thì siêu bền.
Tập Anti hay gai thì nhanh nhất là có cái máy bắn để tập chặn quả xoáy lên.
Anti có cái hay là do có sponge nên nó vả, nẹt, bạt được, thậm chí có người giật được tý. Tuy nhiên Anti bóng hiền hơn Super Block nhiều, do bóng của nó không lắc gãy.

wh_qn87

Đại Tá
Mình không chơi Anti nhưng xem và va chạm ít nhiều, đánh với cả người ngang, hay hơn tới 4 bóng cũng có. Giá mặt Anti rẻ thôi, Best chắc mới thì độ 500K. Bác xukaka hình như có 1 mặt cũ. Anti thì siêu bền.
Tập Anti hay gai thì nhanh nhất là có cái máy bắn để tập chặn quả xoáy lên.
Anti có cái hay là do có sponge nên nó vả, nẹt, bạt được, thậm chí có người giật được tý. Tuy nhiên Anti bóng hiền hơn Super Block nhiều, do bóng của nó không lắc gãy.
Hic. E mới thanh lý 1 cái máy bắn bóng đi xong. Cảm ơn bác. E sẽ đặt mua 1 mặt anti để tập chơi.

Zynzyn

Banned
Kg lên chơi anti, làm luôn con gai dài ấy vừa rẻ vừa dị, quan trọng là nó cũng rẻ nhất có thể, ox thì 100k -170k, có spone thì tầm 300k dùng tẹt, kg hợp thì bán lại cũng chả mất bao nhiêu.
Còn về cốt thì mới đầu ưu tiên dùng N-2 truocws, kg thì Vis là hợp nhất, còn những cây kia chả cây nào hợp đâu

wh_qn87

Đại Tá
Kg lên chơi anti, làm luôn con gai dài ấy vừa rẻ vừa dị, quan trọng là nó cũng rẻ nhất có thể, ox thì 100k -170k, có spone thì tầm 300k dùng tẹt, kg hợp thì bán lại cũng chả mất bao nhiêu.
Còn về cốt thì mới đầu ưu tiên dùng N-2 truocws, kg thì Vis là hợp nhất, còn những cây kia chả cây nào hợp đâu
Vâng. E cũng định chuyển sang gai nh e chơi vẫn yếu nên ko dám. E muốn chơi anti trc khi chơi gai. E mới lấy cây N-2. Còn chưa đánh thử. E cũng nghĩ Vis là hợp lý nhất. Nh e hơi lăn tăn vì Vis chỉ số kiểm soát thấp (<70) liệu có phù hợp ko?

Zynzyn

Banned
Vâng. E cũng định chuyển sang gai nh e chơi vẫn yếu nên ko dám. E muốn chơi anti trc khi chơi gai. E mới lấy cây N-2. Còn chưa đánh thử. E cũng nghĩ Vis là hợp lý nhất. Nh e hơi lăn tăn vì Vis chỉ số kiểm soát thấp (<70) liệu có phù hợp ko?
Anh đang dùng Vis đánh gai đây, vẫn phang ầm ầm, cứ đánh rồi sẽ quen, quan trọng là xác định đc bóng sang bên mình là bóng gì và nhớ mấy động tác ở các video nó dậy ấy, anh mới cầm đc tháng rồi cũng ngấm ngấm chút rồi kk

Trainee

Đại Tá
Mình dùng gai 388D-1 mà cũng giật BH như mút :)
À à, tại trong cái đầu em cứ nghĩ tới gai thủ là nghĩ tới Super Block. Do chỗ em >90% người chơi gai thủ là Super Block.
Timo alc có chơi đc anti or gai ko các bác? E đang tính thử
Chơi được cả thôi, nếu chơi chuyên sâu thì cần kỹ càng, chứ còn mới chơi thì cứ cây nào nhẹ nhất, kiểm soát tốt nhất mà chơi. Chơi chuyên sâu thì cốt chơi gai, anti dòng phổ dụng cũng không đắt quá.
Lý thuyết vậy, nhưng đó là mấy cao thủ, và có nhiều kỹ thuật nhỏ, phức tạp. Chứ còn có người cầm Sadius chơi gai thủ ầm ầm có sao đâu. Chặn chọc, gạt, đỡ là chính!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Chào các a e. Mình đang muốn chuyển từ combo 2 mặt mút sang combo 1 mặt mút + 1 mặt phản xoáy (chuội). Các cốt mình đang có bao gồm Viscaria, Sadius, Amultart, Trieber Q và Yinhe N-2. Mình cần các a e tư vấn cho mình như sau:
+ Phương pháp sử dụng mặt phản xoáy: gò bóng, đẩy bóng, xử lý bóng xoáy ngang, lên, xuống. Mặt vợt phản xoáy nên sử dụng. Nói chung tất cả những lưu ý khi dùng mặt phản xoáy.
+ Combo hợp lý nhất cho các cốt của mình.

Xin cảm ơn các a e !
Sử dụng Gai - Anti quan trọng nhất và khó nhất trước tiên là phải tìm đc cảm giác bóng , nhất là gai dài nói chung lại càng khó
Muốn tập gai thành công bắt buộc phải có máy bắn bóng vì không ai đủ kiên trì để đánh bóng đôi công gai với bạn , cắt ngắn xoáy xuống + lên , đánh nhanh xuống + lên các dạng để mình hoàn thiện kỷ năng . Nhất là vào thi đấu có những pha bóng rất đơn giản nhưng với gai lại quá bị động > bắt buộc có máy để tập chống quả đó ...
Vợt - trong tuần đầu mới làm quen với Gai nên chọn loại cốt mềm nhẹ , kiểm soát tốt còn sau đó tăng dần theo thời gian ... Vì mặt Gai dài nhất là kg lót nó nhẹ hơn nhiều so với mút mà Combo nhẹ quá nó sẻ ảnh hưởng tới tốc độ tấn công nhất là quả bạt FH . Khi đã tìm đc cảm giác cơ bản thì Sardius - Almuntal vẫn còn quá nhẹ , tốc độ quá thấp so với yêu cầu
Bạn nên cân nhắc kỷ trước khi chơi Gai , khi đã vào guồng rồi thì khó dứt ra lắm , trong các đường bóng với gai luôn có những điều mới lạ . Chúc ban thành công

Trainee

Đại Tá
Chơi gai, anti tới tầm B tỉnh và ~ 80% C, em thấy đều sử dụng cốt 2 tốc độ và khá nhẹ. Chứ cốt nặng chì và cứng như Sardius thì khó có những quả xử lý tinh tế trong bàn + quả giật kém. Bạt thì lấy đâu ra bóng ngon mà bạt suốt ạ, vẫn cứ phải chủ đạo là giật thôi.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Chơi gai, anti tới tầm B tỉnh và ~ 80% C, em thấy đều sử dụng cốt 2 tốc độ và khá nhẹ. Chứ cốt nặng chì và cứng như Sardius thì khó có những quả xử lý tinh tế trong bàn + quả giật kém. Bạt thì lấy đâu ra bóng ngon mà bạt suốt ạ, vẫn cứ phải chủ đạo là giật thôi.
Cách đây 1 năm tôi trình F của Tỉnh sau 1 năm đến với Gai tôi đã thành công , ảnh Avanta là thành quả của tôi khi vượt qua 3 đội Chi Na - Đài loan và 1 số Tĩnh lân cận . Điều đáng nói ở đây HLV của tôi chỉ là cái máy bắn bóng tự chế chưa đến 1 tr nhưng vẫn vượt qua các vđv qua đào tạo cơ bản từ các lò nổi tiếng . Nếu tôi có điều kiện va chạm với HLV thực tế , thi đấu cọ xát thực tế nữa thì chưa biết điều gì sẻ xảy ra , thế nên AE cứ mạnh dạn theo đuổi sở thích của mình , tôi tin nếu có quyết tâm ắt sẻ thành công
Riêng với Gai . Khi đường bóng đc trả qua lại vài lần bóng có đi thấp hơn mặt lưới mình vẫn đè đầu bóng bạt bình thường

Last edited:

xukaka

Đại Tá
À à, tại trong cái đầu em cứ nghĩ tới gai thủ là nghĩ tới Super Block. Do chỗ em >90% người chơi gai thủ là Super Block.

Chơi được cả thôi, nếu chơi chuyên sâu thì cần kỹ càng, chứ còn mới chơi thì cứ cây nào nhẹ nhất, kiểm soát tốt nhất mà chơi. Chơi chuyên sâu thì cốt chơi gai, anti dòng phổ dụng cũng không đắt quá.
Lý thuyết vậy, nhưng đó là mấy cao thủ, và có nhiều kỹ thuật nhỏ, phức tạp. Chứ còn có người cầm Sadius chơi gai thủ ầm ầm có sao đâu. Chặn chọc, gạt, đỡ là chính!
----
- Mấy hôm nay tính gặp lấy hộp bóng mà bận waaa........
- Gai thủ cũng đa đạng lắm chú em..Gai Supper Block, Gai Tàu 729,..
- Cách xoay Gai, theo chiều dọc, chiều ngang cũng đã thay đổi tính năng..

Trainee

Đại Tá
Cách đây 1 năm tôi trình F của Tỉnh sau 1 năm đến với Gai tôi đã thành công , ảnh Avanta là thành quả của tôi khi vượt qua 3 đội Chi Na - Đài loan và 1 số Tĩnh lân cận . Điều đáng nói ở đây HLV của tôi chỉ là cái máy bắn bóng tự chế chưa đến 1 tr nhưng vẫn vượt qua các vđv qua đào tạo cơ bản từ các lò nổi tiếng . Nếu tôi có điều kiện va chạm với HLV thực tế , thi đấu cọ xát thực tế nữa thì chưa biết điều gì sẻ xảy ra , thế nên AE cứ mạnh dạn theo đuổi sở thích của mình , tôi tin nếu có quyết tâm ắt sẻ thành công
Vâng, chiến thắng là bằng chứng mạnh mẽ nhất. Quả thật em thấy chơi gai là cách để nhanh nhất lên 2, 3 thậm chí 4 bóng. VT cũng có người 26 tuổi mới tập bóng bàn, giờ chơi Super Block đạt tới ngấp nghé A tỉnh.
Nhưng có người tập thể thao không phải với mục đích cuối cùng là giành cup bác ạ. Nói thì có vẻ buồn cười và nhiều người không thể hiểu hay chấp nhận nổi.
Bác là người rất có khiếu, chơi bóng vậy là cực hay rồi. Nếu bác có điều kiện va chạm thực tế ở nơi khác rồi quay lại quê chinh chiến, chắc chắn bác đạt thành tích còn rực rỡ hơn nữa. Còn hên xui, có khi nếu ném bác ra HN, HD hay TPHCM, thậm chí chỉ VT thôi, có khi dù được cọ sát rất nhiều, nhưng bác cũng chỉ làng nhàng cỡ gà ri, đà điểu tại các khu vực đó thôi ạ.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
----
- Mấy hôm nay tính gặp lấy hộp bóng mà bận waaa........
- Gai thủ cũng đa đạng lắm chú em..Gai Supper Block, Gai Tàu 729,..
- Cách xoay Gai, theo chiều dọc, chiều ngang cũng đã thay đổi tính năng..
Trước đây tôi có chia sẻ về kỷ năng thay đổi góc vợt lựa chiều Gai để thích úng với các dạng bóng đối thủ đánh sang để chủ động phòng thủ và phản công nhưng xem ra rất ít người để ý . Theo tôi chơi Gai quan trọng nhất phải nắm bắt đc điểm này
Tôi chơi Gai nhưng nếu chỉ nhìn động tác thì rất khó nhận biết tôi đang chơi gai dài hihi lối chơi vẫn đẹp mắt

Trainee

Đại Tá
Trước đây tôi có chia sẻ về kỷ năng thay đổi góc vợt lựa chiều Gai để thích úng với các dạng bóng đối thủ đánh sang để chủ động phòng thủ và phản công nhưng xem ra rất ít người để ý . Theo tôi chơi Gai quan trọng nhất phải nắm bắt đc điểm này
Tôi chơi Gai nhưng nếu chỉ nhìn động tác thì rất khó nhận biết tôi đang chơi gai dài hihi lối chơi vẫn đẹp mắt
Chưa bao giờ em chê chơi gai là xấu, chỉ chê một số người chơi gai cực xấu thôi. Trình bác nhảy từ F lên top đầu tỉnh sau 1 năm thì hoặc là bác quá ư hợp gai, hoặc là tỉnh bác trình bóng bàn quá dở, hoặc cả 2 :D. Tếu tý thôi, nhưng có @xukaka cùng ở VT với em này, nếu tỉnh em có một ông từ F lên tới C+ sau 1 năm dù có thầy dạy hàng đầu đi nữa, dù có ngày nào cũng nộp 1, 200K tiền nước đi nữa cũng đã là rất giỏi rồi. Nhưng chuyện đó là hoàn toàn có thể, vì hôm trước em đánh thua 1 tên (Hương - anh @xukaka biết, nghe nói tên này cách đây 1 năm thì em phải chấp 5 quả).
Quay lại nói chơi gai xấu hay đẹp, tên em nói ngấp nghé lên A tỉnh, H.Th anh @xukaka biết quá rõ còn gì, nhìn hắn đánh gai hay gỗ mình chỉ muốn lột ngay mút ra dán gai vào đánh, quá ư nghệ thuật. Nghe nói tên này trước chơi trong ban nhạc của Hồng Nhung, sau đó về VT thì mới tập bóng bàn, chắc chất nghệ nó thấm vào máu rồi, nên chơi bóng bàn cũng đẹp vậy.

Bình luận từ Facebook