Xin tư vấn về cách luyện Backhand

fan_ars

Trung Uý
Target Pro đánh lực hơn thầy ơi. Nhưng Sound moi xoáy, chặn, bắt ngắn kiểm soát tốt hơn.
mình.thấy palio blitz cũng đáng bh ok, nhưng quan trọng nhất vẫn là kỹ thuật của mình. Khi tập trái vào trận luôn thế xoay trái thành ra lỡ sang phải xoay ko kịp, theo mình quả trái chỉ tập đôi công với moi cổ tay lên đưa vào thế đôi công thôi, giật trái trong trận thi thoảng thôi, chủ đạo vẫn là fh!!

docmaorg

Đại Tá
Nhảy dây kiểu con gái thì mới dùng cổ tay, mà chắc nhảy cổ tay thì 1 phút được 30 cái. Nhảy dây 1 phút mà 200 cái như mấy bác tập thể hình thì làm sao cổ tay nhúc nhích gì được chớ ?
Lên mạng tìm kỹ thuật nhảy dây có ngay mà.

docmaorg

Đại Tá
Môn này hồi cấp 2 trường em có môn thi nhảy dây đếm cái tính điểm, em thấy cao cao cũng tầm gần 200 cái/phút. Cũng không biết đúng kỹ thuật không chỉ thấy nhiều là thích.
Cái này cấp 2 và 3 đều học môn TD. 120 cái tính 5 điểm và cứ 5 cái được tính thêm 1 điểm nữa.

D'Artagnan

Đại Uý
Em cũng mới học đánh cơ bản được khoảng 1 năm nay thôi, trình cũng còm cõi. Cũng được cái có bạn tập cùng chỉ cho và cọ xát với cao thủ nhiều nên cũng lên được một chút. Thời gian đầu em gần như chỉ hoàn toàn dùng Forehand, Backhand chỉ để gò bóng và chặn đẩy, ngoài ra bóng có nhổng cao hơn lưới mà rơi vào Backhand thì cũng đành rơi lệ mà chop lại :((
Thời gian vừa rồi em có tập cơ bản và cũng thành thạo hơn về Backhand, cũng bắt đầu biết giật xa bàn và vẩy cổ tay dù còn khá yếu. Nhưng khi thi đấu (em ở hạng gà thôi), thì sau khi giật Backhand trả quả giao xoáy xuống của đối phương, em không sao thu tay về kịp để theo nhịp tiếp theo được. Quả xoáy xuống trong bàn thì giật lên cũng chỉ là 50/50, rúc lưới rất nhiều. Và nhất là bóng xoáy lên hoặc xoáy ngang thì toàn bị ra ngoài và có cảm giác không kiểm soát được (kiểu như luôn thấy bóng nảy ra ngay khi vừa chạm mặt vợt)
Có cao thủ nào cho em vài lời khuyên không ạ, em xin chân thành cảm ơn (hậu tạ thì để lúc nào em đi làm ạ, chứ em sinh viên nghèo mang mì gói đến hậu tạ các bác lại cười chết :-ss)
Mình nghĩ cần phải khổ luyện thôi. Tìm một thầy dạy nâng cao nhồi bóng và chỉnh sửa cho bạn trong vòng 3 - 5 buổi gì đó (Minh TB, Tuấn NĐ hay Hà Ốc Sên là những bạn dạy đánh trái hay mình được biết). Ngoài ra thì... xem thật nhiều videos của các bạn châu Âu đánh trái hay như Otvcharov, Kreanga, Timo Boll..., Nhật thì có Mizutani Jun, TQ thì có Zhang Jike... cứ xem ngày xem đêm... ngủ cũng mơ đến mấy quả back hand của các bạn ý... là sẽ nhập tâm ngay :D

Thanh Long GB

Đại Uý
cảm ơn bác, em cũng nghĩ là làm thế, nhưng mà làm thế toàn thua te tua. Thôi thì em sẽ cố gắng, thắng thua không quan trọng, dù sao mình cũng là trình gà mà. Có bác nào bày hộ em cách tập bộ chân cho các cú trái thế nào không ạ, em thấy những quả rơi về bên trái thì chân di chuyển rất ngượng :(
Bạn tập chân kiểu tầu nó hay chơi là chân Trung gian hai chân mở rộng bằng hoặc hơn vai một chút sàng qua sàng lại đánh bên nào cũng ok bạn thử xem nhé

Bình luận từ Facebook