Xin tư vấn mặt vợt cho cốt gỗ mềm

PingPong9x

Đại Tá
Khuyên chị nên dùng mút Ten 64 hoặc 05 bên phải, gai công bên trái. Như vậy sẽ hợp với nữ hơn. Em đang đánh gai công trái nhưng phải là mặt tàu siêu cứng, giật cũng không mất sức lắm mà banh lại uy lực vô cùng, đôi công xoáy cũng rất dị. Rơ nữ đừng ham giật trái chi cho mệt, không chết được ai mà lại làm hỏng chiến thuật, tốn sức. Theo em nữ chỉ cần phải biết gò, chặn, đôi công, lên xoáy để đôi công, trái bỏ luôn cái món lên xoáy, gò chặn đôi công là đủ. Tập được là ăn được khối nữ rồi. Ham giật ầm ầm mà sức nữ chân yếu tay mềm giật không chết ai, đôi công đẩy góc dễ lấy điểm hơn.

Trainee

Đại Tá
Mặt nào hay mà giá tốt bác? Mình tưởng dính bóng thì tốt hỗ trợ cho quả giật moi chứ, vì mặt vợt nó bám bóng rồi, mình đỡ lực hơn, ma sát mỏng nó vẫn lên.hơi gà vụ này mong bác giải thích kỹ hơn đc ko ạ?
Dễ moi thì có khi Ten còn dễ hơn Tàu ấy chứ. Kỹ thuật đánh mặt Tàu phức tạp, khó phù hợp nữ tập chơi muộn.
Bạn thích xoáy, mềm vừa phải, bền, giá hợp lý thì có thể chơi Fastarc G1, S1, C1 Của Nittaku, đắt nhưng bền vững thì Target Pro (M43, H47, X51, ... - nữ đánh 1 năm vẫn còn ok), Razka 7 cũng tốt, TG3-60 khá hay, .... Nói chung không nhất thiết phải Ten - dễ đánh ổn định, nhưng quá hao tiền, không cần lắm với người đang tập kỹ thuật!

lamtq

Đại Tá
Hi thanks bác, mà mình ko thích chơi gai. Mới tập thầy cũng bảo hay tập gai nhưng mình thích đánh hai mặt mút. Với lại đánh gai vào ckb mình ít người chơi cùng lắm, ciw bản họ ko quen đánh gai nên cứ gặp gai là ko muốn đánh. :oops:
Ah y Minh la b van giu cai S3 Ben Bh. Chi thay Gai cong Ben fh b ah. Ban la Nu pk? Nu danh fh gai cong rât hop b ah.ma danh cung gan Nhu mut nen ko có chuyen moi ng ko thik dau.
Fh gai cong giúp Minh do giao bóng de dang, ôm bàn bat dut diem tôt.
Con gai Minh 7 tuoi, có ve cung thik bb. Neu be choi,, Minh se cho chau danh gai cong Ben Fh. Rât de danh và hop to chat Nu gioi b ah

Last edited:

Apis

Thượng Sỹ
Nhờ các bác tư vấn cho mình mặt vợt phù hợp cho cốt.
Hiện nay mình mới chuyển sang dùng cốt Yasaka Sweeper thuần gỗ (trc mình dùng carbon off+), cốt hiện tại là gỗ 5 lớp, chậm, kiểm soát tốt.

Thông số cốt speed=65, Control=89, loại Def.

Cốt này mình dùng thấy rất dễ đánh vào bàn, an toàn trong cắt, gò, chặn, đẩy. Giật cũng đc nhưng nó ko mạnh như những dòng carbon, giật tốn sức hơn nhưng an toàn hơn.

Mình đang trong gian đoạn tập cơ bản (tập đc tầm 16 tháng rồi, tuần tầm 3 buổi cơ bản còn lại đánh giao lưu phủi cho vui thôi, đánh cả đơn và đôi).
Cốt này mới đổi nên mình dùng mặt cũ của mình dán vào, FH là Stiga Calibra Spin và BH là mặt Acuda S3.

Theo các bác thì kết hợp như vậy đc ko? Mình đang muốn đổi FH bằng Tg3-60 thì có nên ko???

Mình là nữ, tuổi ngoài 30, thể lực kém nên ko tấn công liên tục đc, thường cắt và chặn đẩy, quả nào ngon thì giật moi xong kết thúc bằng quả giật lai bạt hoặc lại đôi công.

Mong các bác giúp.
Cám ơn!!!

Hi, mới tập ai cũng gặp khó với xoáy xuống, do bộ chưa tốt, kỹ thuật chưa ổn định. Vấn đề không phải do mút không bám. Chị tập đánh trái tốt kê, chặn, đẩy, bắn cho phải dứt điểm. Mà def thì mềm quá. Kiếm cây nào thuần gỗ off- tập thử. Em đang chơi mặt hexer duro andro giật rất bám.

TimoBoll Hồng

Thượng Tá
hihi thế thì thôi ko mua Tg3-60 nữa, cám ơn bạn đã can ngăn, ko mua về phí tiền ko dùng đc.
Mình đang định dùng FH bằng Airoc S của Stiga, trc mình dùng dòng Airoc M của Stiga rồi nhưng thấy khó đánh nên thanh lý. Giờ muốn đổi qua dòng Airoc S.
Nếu bỏ tiền mua Ten 64 thì mình chọn 05Fx hơn vì đánh quen tay hơn bạn ạ. :):)
Miếng Airoc Astro S có vẻ hợp với cô á.

Phương Dung

Đại Uý
Miếng Airoc Astro S có vẻ hợp với cô á.
Mình đang thấy Airoc S có vẻ hợp với mình, đạng định đặt mua bạn NGọc Thuận trong SG. trc mình dùng qua dòng Airoc M rồi, hồi mới xuất hiện nhưng đánh đc tầm hơn 1 tuần thấy nó cứng và thiếu cảm giác nên nhượng lại cho người cùng CLB.

Phương Dung

Đại Uý
Đánh mặt gì còn phụ thuộc vào việc bạn nặng bao nhiêu kg? Chiều cao nữa?
Thật vậy hả bác, mình cao 1m57 nặng 50Kg, thể lực yếu, tuổi cầm vợt muộn (32 tuổi mới cầm vợt lần đầu), giật tầm 1 rổ bóng 50 quả là mệt lắm rồi (1 quả bóng chắc đi lại đc tầm 8-10 lần thôi).
Tập giật moi thì nửa rổ bóng đã hết điện, chơi gai thì ko muốn, muốn đánh 2 càng, thích quả trái và thiên hướng đánh trái tốt hơn phải.
Phản xạ nhanh, độ khéo chưa có do mới tập, cảm giác bóng kém, đc mỗi cái chịu khó tập thôi.

Mình đang thấy Airoc S có vẻ hợp với mình, đạng định đặt mua bạn NGọc Thuận trong SG. trc mình dùng qua dòng Airoc M rồi, hồi mới xuất hiện nhưng đánh đc tầm hơn 1 tuần thấy nó cứng và thiếu cảm giác nên nhượng lại cho người cùng CLB.
Airoc M cũng mềm thôi, Cốt thuần gỗ lại là loại Def chơi mặt mềm khó chơi lắm. Mình k/n chơi thuần gỗ mấy năm rồi, giờ toàn phải chơi với mặt cứng.

Thật vậy hả bác, mình cao 1m57 nặng 50Kg, thể lực yếu, tuổi cầm vợt muộn (32 tuổi mới cầm vợt lần đầu), giật tầm 1 rổ bóng 50 quả là mệt lắm rồi (1 quả bóng chắc đi lại đc tầm 8-10 lần thôi).
Tập giật moi thì nửa rổ bóng đã hết điện, chơi gai thì ko muốn, muốn đánh 2 càng, thích quả trái và thiên hướng đánh trái tốt hơn phải.
Phản xạ nhanh, độ khéo chưa có do mới tập, cảm giác bóng kém, đc mỗi cái chịu khó tập thôi.
32 tuổi chưa có gì nhiều, bắt đầu từ 32 vẫn ok. Con gáii chơi rơ ôm bàn đôi công thôi, giật làm chi cho mệt. Cứ đánh theo giơ của mấy cố bé tuyeent hủ nhật bản là ok.

Phương Dung

Đại Uý
Khuyên chị nên dùng mút Ten 64 hoặc 05 bên phải, gai công bên trái. Như vậy sẽ hợp với nữ hơn. Em đang đánh gai công trái nhưng phải là mặt tàu siêu cứng, giật cũng không mất sức lắm mà banh lại uy lực vô cùng, đôi công xoáy cũng rất dị. Rơ nữ đừng ham giật trái chi cho mệt, không chết được ai mà lại làm hỏng chiến thuật, tốn sức. Theo em nữ chỉ cần phải biết gò, chặn, đôi công, lên xoáy để đôi công, trái bỏ luôn cái món lên xoáy, gò chặn đôi công là đủ. Tập được là ăn được khối nữ rồi. Ham giật ầm ầm mà sức nữ chân yếu tay mềm giật không chết ai, đôi công đẩy góc dễ lấy điểm hơn.
Mình thì chưa biết gai công bên FH như nào, trong CLB có một cô đánh gai công bên trái thì cô ấy cũng chỉ ấn với đõ giao bóng bằng gai, chứ ko thấy công quả nào bằng gai quả, mình nhìn cách đánh thì cũng ko thấy khác gì với trc cô ấy đánh gai thủ cả.

Mà cứ gai là người ta ko thích đánh cùng đâu, toàn phải đánh đôi thôi, chơi gai rủ chả ai đánh cùng. :(:(:(:(

Phương Dung

Đại Uý
32 tuổi chưa có gì nhiều, bắt đầu từ 32 vẫn ok. Con gáii chơi rơ ôm bàn đôi công thôi, giật làm chi cho mệt. Cứ đánh theo giơ của mấy cố bé tuyeent hủ nhật bản là ok.
thì cũng phải có cú giật moi mới có bóng đôi công chứ bác, vào trận toàn bóng cắt nặng, ko giẩ đc quả moi thì lấy đâu bóng xoáy lên mà đôi công ạ.

Theo một nghiên cứu thống kê của các nhà khoa học mỹ, số đo càng lớn thì chơi dơ công, không thì giơ thủ.

Phương Dung

Đại Uý
Vâng cám ơn bạn tư vấn, Ten 05 mình có đánh đc 6 tháng, đầu tiên đánh FH thấy cứng quá nền chuyển qua BH. Nếu ten mình thích T05Fx nhất. :p

Phương Dung

Đại Uý
@chichkidao@Trainee nói đúng đó bạn. Tôi cũng chơi cốt giống hệt của bạn (lấy của @archer). Cốt này mềm, đàn hồi tốt, nếu ko chơi gai thì mút cứng, bám. Ten05, rakza7 hoặc tương đương nhé. Mút mềm chỉ hợp cốt cứng thôi.
Bạn dùng cây yasaka sweden classic ạ, đánh thấy như nào, cốt có bị chậm và thiếu lực quá không?
Hiện mình đổi mặt Tàu rồi, dùng mặt trung bình cứng, thấy đánh cũng dễ, tuy nhiên mặt Tàu nặng làm cho cả combo tăng khối lượng ác quá.

Bình luận từ Facebook