Xin tư vấn mặt vợt cho cốt gỗ mềm

Nhờ các bác tư vấn cho mình mặt vợt phù hợp cho cốt.
Hiện nay mình mới chuyển sang dùng cốt Yasaka Sweeper thuần gỗ (trc mình dùng carbon off+), cốt hiện tại là gỗ 5 lớp, chậm, kiểm soát tốt.

Thông số cốt speed=65, Control=89, loại Def.

Cốt này mình dùng thấy rất dễ đánh vào bàn, an toàn trong cắt, gò, chặn, đẩy. Giật cũng đc nhưng nó ko mạnh như những dòng carbon, giật tốn sức hơn nhưng an toàn hơn.

Mình đang trong gian đoạn tập cơ bản (tập đc tầm 16 tháng rồi, tuần tầm 3 buổi cơ bản còn lại đánh giao lưu phủi cho vui thôi, đánh cả đơn và đôi).
Cốt này mới đổi nên mình dùng mặt cũ của mình dán vào, FH là Stiga Calibra Spin và BH là mặt Acuda S3.

Theo các bác thì kết hợp như vậy đc ko? Mình đang muốn đổi FH bằng Tg3-60 thì có nên ko???

Mình là nữ, tuổi ngoài 30, thể lực kém nên ko tấn công liên tục đc, thường cắt và chặn đẩy, quả nào ngon thì giật moi xong kết thúc bằng quả giật lai bạt hoặc lại đôi công.

Mong các bác giúp.
Cám ơn!!!
Bạn thử dùng Palio Blitz Soft xem sao. Mặt này mềm, rất bám bóng và tốc độ tương đối, không xịt như mặt tàu, độ bền cao. Khi nào trình độ và kỹ thuật tốt hơn thì chuyển qua mặt cứng hơn là được.

MrTèo2015

Đại Uý
Theo một nghiên cứu thống kê của các nhà khoa học mỹ, số đo càng lớn thì chơi dơ công, không thì giơ thủ.
Em đọc phần này chưa rõ lắm, bác bảo "số đo" là số đo nào ạ? Với nữ số đo của vòng 1, vòng2 hay là vòng 3? Theo em thì số đo v1 to thì mới chơi công v3 to thì chơi thủ. Các cụ ngày xưa có câu: ngực tấn công, mông phòng thủ, mà các cụ bảo thì ứ có sai nên cứ như thế mà làm.

gaumeo

Đại Tá
Em đọc phần này chưa rõ lắm, bác bảo "số đo" là số đo nào ạ? Với nữ số đo của vòng 1, vòng2 hay là vòng 3? Theo em thì số đo v1 to thì mới chơi công v3 to thì chơi thủ. Các cụ ngày xưa có câu: ngực tấn công, mông phòng thủ, mà các cụ bảo thì ứ có sai nên cứ như thế mà làm.
Thế thì mốt mới trong bóng bàn là:
Tấn công lộ liễu
Phòng thủ hở hang

gaumeo

Đại Tá
Bạn dùng cây yasaka sweden classic ạ, đánh thấy như nào, cốt có bị chậm và thiếu lực quá không?
Hiện mình đổi mặt Tàu rồi, dùng mặt trung bình cứng, thấy đánh cũng dễ, tuy nhiên mặt Tàu nặng làm cho cả combo tăng khối lượng ác quá.
Cốt này tất nhiên là chậm hơn cốt cứng dạng như sar rồi. Cái hay của dòng cốt này là tăng được cảm giác cho tay, nhất là thời điểm bóng chạm vợt (cho người mới tập chơi).
Cốt này đi với mút cứng và bám thì đánh mạnh, vào dày bóng ko hề thiếu lực nhé. Đánh nhẹ hơn chút thì rất an toàn.
Hiện mình dungd battle2 bên FH, rakza7 bên BH. Cả combo là 192,5g. Đầu tiên thấy hơi nặng nhưng giờ cũng quen.

Phương Dung

Đại Uý
Chào mừng thành viên gia nhập bang hội Tàu đạo.
Qua đọc thấy bác tư vấn mặt Tàu cho BH mục đich chặn đẩy, cắt nặng (đúng nhu cầu mình đang cần) thế là đặt luôn một mặt H3-50 về đánh trái thay cho Acuda S3 đang dùng.
Mình thấy mặt Tàu cũng dễ đánh chứ ko khó, do mình dùng cốt mềm +mặt trung bình cứng thấy quả giật bóng có độ xoáy cao hơn, an toàn và dễ vào bàn.

Thích nhất là sờ mặt Tàu nó dính dính, rất vui. Mà giá lại rẻ, mua 3 cái mặt Tàu chỉ mắc hơn 1 cái mặt Ten có 250k. Mà mặt Ten với Stiga mình đánh rất nhanh bị rách rìa, xuống mã nhanh chóng.
Mong đc chỉ giáo thêm.

Last edited:

Phương Dung

Đại Uý
Bạn thử dùng Palio Blitz Soft xem sao. Mặt này mềm, rất bám bóng và tốc độ tương đối, không xịt như mặt tàu, độ bền cao. Khi nào trình độ và kỹ thuật tốt hơn thì chuyển qua mặt cứng hơn là được.
Mặt này tớ chơi từ hồi lần đầu tiên tập quả giật, hồi đó sau 1 tháng tập đôi công bằng vợt 729 - 4 star dán sẵn mua 300k thì thầy dạy bảo phải đổi vợt mới tập giật đc.

Mình chả biết gì về cốt mút nên nhờ thầy chọn cho 1 combo tầm 3trieu để tập cơ bản, định khi nào đánh tốt thì đổi sang combo ngon hơn.
Hồi đó thầy chọn cho cốt Carbon Off+ loại Leoviz Opal Carbon, mặt FH là Palio Blitz Soft, BH mặt gì hơn 400k mình ko nhớ. Cả combo là gần 3 tr thôi.

Mình dùng combo đó đc 9 tháng thì đổi sang combo Xiom Hyabusa ZX+ T05+T05fx tổng thiệt hại gần 6tr mà đánh cực tệ do trình ngu. :(:(:(
Sau 4 tháng dùng Xiom lại đổi qua (Sardius+ 2 mặt Ten).

Và Gần đây thì chuyển về cốt gỗ 5 lớp loại chậm, mềm và mặt Tàu.
Hic quá trình nhiều trông gai bác ạ, ko biết bao giờ mới chơi đc

Phương Dung

Đại Uý
Cốt này tất nhiên là chậm hơn cốt cứng dạng như sar rồi. Cái hay của dòng cốt này là tăng được cảm giác cho tay, nhất là thời điểm bóng chạm vợt (cho người mới tập chơi).
Cốt này đi với mút cứng và bám thì đánh mạnh, vào dày bóng ko hề thiếu lực nhé. Đánh nhẹ hơn chút thì rất an toàn.
Hiện mình dungd battle2 bên FH, rakza7 bên BH. Cả combo là 192,5g. Đầu tiên thấy hơi nặng nhưng giờ cũng quen.
Cốt của bác có cân riêng ko, đc bao nhiêu grm.
Cốt gỗ mình đang đánh là yasaka sweeper có 75gr, lắp mặt tàu +acuda s3 tổng thành 180gr, cảm thấy hơi nặng, do bảng vợt to nó nặng đầu.
Giờ mà thay thêm BH bằng H3-50 nữa thfi hắc lên hơn 190gr mất, hơi lo.
Cốt giống của bác mình mua về nhưng cũng chưa dùng, đang dùng cái Sweeper cho quen đã bác ạ, cơ bản hai cái thông số nó cũng ko chênh nhau nhiều.

HOANG MINH

Đại Tá
Qua đọc thấy bác tư vấn mặt Tàu cho BH mục đich chặn đẩy, cắt nặng (đúng nhu cầu mình đang cần) thế là đặt luôn một mặt H3-50 về đánh trái thay cho Acuda S3 đang dùng.
Mình thấy mặt Tàu cũng dễ đánh chứ ko khó, do kình dùng cốt mềm +mặt trung bình cứng thấy quả giật bóng có độ xoáy cao hơn, an toàn và dễ vào bàn.
Thích nhất là sờ mặt Tàu nó dính dính, rất vui. Mà giá lại rẻ, mua 3 cái mặt Tàu chỉ mắc hơn 1 cái mặt Ten có 250k. Mà mặt Ten với Stiga mình đánh rất nhanh bị rách rìa, xuống mã nhanh chóng.
Mong đc chỉ giáo thêm.
Lúc trước mình sử dụng Ten cho BH. Với quan điểm cá nhân của mình thì Ten rất thích hợp cho BH. Mặc dù mình thay Ten bằng H3-50 nhưng mình vẫn không ưng ý lắm với H3-50.
Đúng là xét về khía cạnh kinh tế thì mặt Tàu là lựa chọn số một. Vừa rẻ mà khá là bền, không bị mẻ rìa nữa. Nhưng hiệu suất cho BH thành công với độ chính xác cao, nhanh, lực mạnh thì thua Ten.
Chơi phong trào với mục đích rèn luyện sức khỏe, đảm bảo kinh tế và trình độ chuyên môn tốt cho chuyên nghiệp chút xíu thì ok rồi:)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Up cái video thực tế lên, XINH XẮN là em c ... ôm nhiệt tình luôn :p:p:p:p

99% là có nhiều bác nghĩ giống em nhưng ..x.. dám nói, ví dụ như @lamtq :D:D:D
Thật vậy hả bác, mình cao 1m57 nặng 50Kg, thể lực yếu, tuổi cầm vợt muộn (32 tuổi mới cầm vợt lần đầu), giật tầm 1 rổ bóng 50 quả là mệt lắm rồi (1 quả bóng chắc đi lại đc tầm 8-10 lần thôi).
Tập giật moi thì nửa rổ bóng đã hết điện, chơi gai thì ko muốn, muốn đánh 2 càng, thích quả trái và thiên hướng đánh trái tốt hơn phải.
Phản xạ nhanh, độ khéo chưa có do mới tập, cảm giác bóng kém, đc mỗi cái chịu khó tập thôi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Từ ngày chơi cốt gỗ chậm nên mình cũng tập chặn đẩy nhiều hơn
Comt vì biết chắc chắn là nữ (có tí xung huyết :p:p:p:p)

Chặn đẩy là để tạo cảm giác bóng tốt, mục đích cuối là tấn công, tức là đánh, đừng hướng đến jeu chặn đẩy, sau sẽ cảm thấy bóng bàn rất nhàm chán

Lúc mới chơi, nên chơi đa dạng về jeu, tập nhiều động tác, tăng cảm giác bóng, yêu bóng, thích chơi, và trình độ cũng nhanh lên hơn

Yếu đâu ta bổ sung đó, thế mới yêu bóng được bác ạ:)

Trainee

Đại Tá
Mình thấy mặt Tàu cũng dễ đánh chứ ko khó, do mình dùng cốt mềm +mặt trung bình cứng thấy quả giật bóng có độ xoáy cao hơn, an toàn và dễ vào bàn.

Mong đc chỉ giáo thêm.
Thế thì sẽ phải xoay lại tý TG đánh BH.
Nói chung với combo này, đời bóng bàn rẽ theo hướng khác :D
Luyện đao với thầy, nhưng sử dụng kiếm để triển khai chiêu thức! :)

Phương Dung

Đại Uý
Comt vì biết chắc chắn là nữ (có tí xung huyết :p:p:p:p)

Chặn đẩy là để tạo cảm giác bóng tốt, mục đích cuối là tấn công, tức là đánh, đừng hướng đến jeu chặn đẩy, sau sẽ cảm thấy bóng bàn rất nhàm chán

Lúc mới chơi, nên chơi đa dạng về jeu, tập nhiều động tác, tăng cảm giác bóng, yêu bóng, thích chơi, và trình độ cũng nhanh lên hơn

Yếu đâu ta bổ sung đó, thế mới yêu bóng được bác ạ:)
Tập với thầy đc gần năm rưỡi mà vẫn chưa đc dạy quả giật trái bác ạ, tại thẩy bảo đánh trái rất khó, phải tập đẩy trái hàng chục năm tay mới thoát để đánh đc quả trái, nên jeu hướng đến là đánh fh. Còn bH chỉ thủ và cắt.

Phương Dung

Đại Uý
Lúc trước mình sử dụng Ten cho BH. Với quan điểm cá nhân của mình thì Ten rất thích hợp cho BH. Mặc dù mình thay Ten bằng H3-50 nhưng mình vẫn không ưng ý lắm với H3-50.
Đúng là xét về khía cạnh kinh tế thì mặt Tàu là lựa chọn số một. Vừa rẻ mà khá là bền, không bị mẻ rìa nữa. Nhưng hiệu suất cho BH thành công với độ chính xác cao, nhanh, lực mạnh thì thua Ten.
Chơi phong trào với mục đích rèn luyện sức khỏe, đảm bảo kinh tế và trình độ chuyên môn tốt cho chuyên nghiệp chút xíu thì ok rồi:)
Mình ko hướng đến tấn công bằng BH bác ạ, chắc ko tập đc quả giật trái đâu. Chặn đẩy vào bàn đánh cho vui thôi, ăn đc ai đâu

Bình luận từ Facebook