Xin tư vấn cốt ALC nào của Butterfly cho cảm giác bóng tốt nhất.

Clipper

Trung Uý
Zhang jike ALC màu đen nha bạn , cốt vợt toàn diện thiên về kiểm soát bóng rất cao .... giật bạt gì cũng tốt tốc độ vừa phải , xoáy cao , tóm lại sản phẩm này rất toàn diện trong dòng Butterfly .
Đúng đấy, cùng một kết cấu vợt thì dòng zhang jike có vẻ hay hơn các dòng boll, jun

nvdu574

Thượng Tá
Dòng alc có một số cây tiêu biểu sau:
- bề mặt gỗ ngoài là koto, nổi tiếng nhất là vis, zjk alc, tmb alc. Bề mặt ngoài là koto là gỗ cứng nên cảm giác lưu bóng vừa phải, hợp với kĩ thuật giật bóng dùng nhiều lực cổ tay. Chặn đẩy, bắn tốt...
- Bề mặt gỗ ngoài là hinoki, tiêu biểu là graydia alc, khổng lệnh huy... nhìn chung gỗ hinoki ít bám bóng, cảm giác mềm, chặn đẩy tốt, hợp với kĩ thuật chơi nhiều lực.
- Bề mặt limba, tiêu biểu là michel maze. Limba cắn xoáy, cảm giác bóng rất tốt, phù hợp cho lối chơi thiên nhiều về tấn công bằng xoáy pha lực(giật bạt chả hạn). Một số người còn thấy cây này bạt tốt. Mình thì ít bạt nên thấy cây này chơi giật trung và xa bàn hay hơn.
Trong 3 cây này thích bề mặt limba của maze nhất, vì nó cho cảm giác chạm bóng thật như thấm vào vợt trong các quả đánh.
....
M thấy em inner layer chơi hợp vơi người mới vì lớp alc sát lõi cho cảm giác giống như thuần gỗ
Cây này cho điểm ngọt lớn, tôc độ tốt và control khỏi phải bàn
M vua fai đoi em victas VC lấy em này

tuyen55pm

Thượng Sỹ
TIMO BOLL ALC danh hoi rung, do kiem soat kem, ban ko nen dung
Cái này chắc ý kiến cá nhân bác. E đang chơi boll alc thấy kiểm soát rất tốt. Giật bóng cắm xoáy. Giao bóng ngọt. Bạt thì có vẻ bt.
Nói chung timo boll alc là cốt hay
Có chăng là trình độ tới đâu
Em gà nhưng dùng nó thấy hay và hợp.

archer

Đại Tá
B mạnh dạn đầu tư một lần và mãi mãi đi. Mua 4 cây vợt cũ thôi: ZJK(hoặc Vis, TMB ALC); Maze và InnerALC. 3 cây đại diện cho hầu hết dòng ALC rồi. Về bác thử nhưng phải cùng trên combo mút. Cái này e vẫn khuyến khích Ten, một bên 05 một bên 64 cho đầy đủ dữ liệu, mua cũ thôi cho rẻ. Chơi và so sánh trong 2 tuần đến 1 tháng rồi lựa giữ lại cây nào, còn lại thì thanh lý, cũng ko lỗ gì lắm đâu coi như khấu hao. Cheers!
P/S: E vẫn thích thuần gỗ hơn :D Đang tìm lại cây Stiga Emerald hoặc Rosewood, Ebenholz 5 lớp chơi.

PhuTaiThien

Trung Uý
B mạnh dạn đầu tư một lần và mãi mãi đi. Mua 4 cây vợt cũ thôi: ZJK(hoặc Vis, TMB ALC); Maze và InnerALC. 3 cây đại diện cho hầu hết dòng ALC rồi. Về bác thử nhưng phải cùng trên combo mút. Cái này e vẫn khuyến khích Ten, một bên 05 một bên 64 cho đầy đủ dữ liệu, mua cũ thôi cho rẻ. Chơi và so sánh trong 2 tuần đến 1 tháng rồi lựa giữ lại cây nào, còn lại thì thanh lý, cũng ko lỗ gì lắm đâu coi như khấu hao. Cheers!
P/S: E vẫn thích thuần gỗ hơn :D Đang tìm lại cây Stiga Emerald hoặc Rosewood, Ebenholz 5 lớp chơi.
Đúng đấy, nếu có điều kiện làm như thế là phương án tốt.

unlucky_child

Đại Uý
Cái này chắc ý kiến cá nhân bác. E đang chơi boll alc thấy kiểm soát rất tốt. Giật bóng cắm xoáy. Giao bóng ngọt. Bạt thì có vẻ bt.
Nói chung timo boll alc là cốt hay
Có chăng là trình độ tới đâu
Em gà nhưng dùng nó thấy hay và hợp.

Mình đánh thấy khi giật vợt hơi rung, bóng đi ko chính xác, nhưng đc cái giật rất thích, phê phê cái cảm giác vừa nhanh vừa rung :)

tuyen55pm

Thượng Sỹ
Mình đánh thấy khi giật vợt hơi rung, bóng đi ko chính xác, nhưng đc cái giật rất thích, phê phê cái cảm giác vừa nhanh vừa rung :)
Em thấy rung bt. Hoặc có thể do dùng tuỳ từng loại mút. Đường bóng thì e thấy chuẩn chứ k có chuyện k chính xác. Giật thì phê thôi rồi nhưng chậm chứ không nhanh lắm. Cá nhân e thấy vậy. Có vẻ trái ngược bác

Lego

Trung Sỹ
Em muốn mua 1 cây ALC của Butterfly nhưng ko biết chọn cây nào, nhờ các cao thủ đi trước cho chút ý kiến, thank nhiều!
Mục đích chính: tập cơ bản, chủ yếu là độ chuẩn và cảm giác, ko bàn về tốc độ.
Nhân tiện cho e hỏi ghép với mặt nào hợp ( Ko phải là Ten, trong tầm 800k/1mặt trở lại)
Mới tập theo e thì nên dùng Timo Boll Spirit, dễ chơi, cảm giác, hơi nặng đầu xíu nhưng rất dễ control. Mút thì acuda ngon bổ rẻ. Zjk alc thì cán cầm to hợp w những ngừi tay hơi to, đánh rất cảm giác nhưng giá hơi chát hehe. Khi bạn lên level thì sẽ bít mình cần vũ khí như thế nào. Bạn nên lựa những cây tầm 88-89g sẽ cho đường bóng có lực hơn là cầm vợt nhẹ, đánh riết sẽ quen thui. Chúc bạn thành công

vinhbkit2015

Thượng Sỹ
E cũng đang dùng inner ALC
Fh dùng baracuda
Bh dùng tibahr gips ( loại này sịt quá đang tính thay bác ạ) cần 1 lời khuyên.
Em cảm ơn
Paolio Aleus 450 b ạ. Dễ điều khiển lắm. Cứ đánh từ từ b ạ. Joi thì lên zlc. Chứ từ đầu phang Zlc khó lên tay. Vẫn biết mới đánh thấy hay nhưng để đi xa thì khó

Vẫn chưa thấy được gương mặt nào sáng giá, phải chăng thời ALC đã hết...
Tập giật nhiều, gần và hơi xa bàn thì Timo Boll Spirit rất tốt.
Đôi công chặn đẩy, giật phản công thì Maze ALC trội lên hẳn.
Giật trái nhiều, chặn đẩy và giật moi móc phải thì Viscaria.
Hơi rung rung thì Timo Boll ALC, quả giật bóng bắn hơn là TBS, mình nghĩ đang tập thì TBS ok hơn vì cảm giác kiểm soát được quả giật của mình tốt hơn.
Chắc hơn tí và cán bè, bóng bay ra nhanh hơn chút thì Zhang Jike ALC.
Innerfiber ALC thì nên bỏ qua vì Innerfiber ZLC là phiên bản tốt hơn hẳn, đáng mua hơn nhiều.
Mình nghĩ ALC không lỗi thời được, tuỳ giơ từng người mà có hợp với nó hay không thôi. Tuy nhiên có thể nhận định cấu trúc ALC lớp ngoài Limba sẽ hiệu quả hơn cấu trúc ALC lớp ngoài Koto khi chuyển qua bóng 40+. Mình nghĩ ALC+Limba hoặc ZLC+Limba trong tương lai sẽ được nhiều vđv sử dụng hơn so với hiện nay.

Tachoi BB

Trung Sỹ
Cái này anh em nói nhiều trong topic hỏi mặt vợt của bạn rồi mà.
Còn mình bảo đừng mua, vì cây này lỡ có chán thì quá khó bán, nếu bán được thì cũng phải đi tong tầm 40% giá, với cây còn gần như mới nguyên.
Vừa lấy em này với 2 mặt FH: ten05 và BH: ten80 mới chán chứ. Nhưng tôi đánh thấy được mà Trainee. Bỏ qua vấn đề thương mại đi thì nó còn có nhược điểm gì nữa bạn? nếu căn cứ thông số và đánh giá của các bạn "khoai tây" thì nó là 1 cốt đc xếp hạng cao.

Trainee

Đại Tá
Vừa lấy em này với 2 mặt FH: ten05 và BH: ten80 mới chán chứ. Nhưng tôi đánh thấy được mà Trainee. Bỏ qua vấn đề thương mại đi thì nó còn có nhược điểm gì nữa bạn? nếu căn cứ thông số và đánh giá của các bạn "khoai tây" thì nó là 1 cốt đc xếp hạng cao.
2 mặt vợt của bác quá xịn, đánh với cốt này là ok rồi. Bác chơi cây này thấy hay, hợp thì rất tốt, vì cây này kiểm soát hay, hợp với người khéo hoặc người có kỹ thuật phát lực tốt.

Bình luận từ Facebook