Xin tư vấn cách đối phó với đối thủ có lối chơi phủi

hoangday113

Thượng Sỹ
Hello các bạn.
Hiện tại, em đang bị counter (khắc chế) bởi lối chơi của mấy ae giao bóng siêu lỏng nhưng thấp và có quả nảy thứ 2 rất sát bàn.
Người ta có khả năng phản xạ nhanh, khả năng đỡ bóng tốt (Chơi phong trào chứ k như idol Đức Đỉa hay Tuấn Nam Định, ... :D).
Đối với những quả mình có thể đủ bộ để cho ra cú giật kết đối thủ k đỡ đc.
Nhưng tình hình là những giao lỏng khó đoán và nếu bóng vào k rát thì họ điều rất nhanh khiến cho mình k thể đánh 1 đòn hiểm để thắng được và rất dễ bị điều để thua ngược.
Các bác cho em xin tip để đối phó với rơ này với :(

hoangday113

Thượng Sỹ
Bạn chơi ở đâu, có hạng gì không?
Em chơi phong trào loanh quanh quận Hoàng Mai thui cũng đang học thầy. Biết giật trái giật phải (không phải mạnh lắm, nhưng cũng biết tạo xoáy :D), biết chút giao bóng xong né giật phải (Ngon thì giật xung, giật kết lai bạt như SGK, đa phần thì moi xoáy :D )
Hạng thì không thi đấu bao h nên k rõ ạ :D.
Hạng các đối thủ thì tầm T2 T3 .
Gặp đội nào đánh không phủi thì cũng bươn đc vào séc cuối :).
Còn gặp lối như trên thì chết 100% o_O.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Như vậy bạn cứ tập cơ bản khoảng 6 tháng nữa, khi trình đạt mức độ nào đó thì mới tham chiến được. Muốn được T2 chắc cũng phải tập 2÷3 năm liên tục

hoangday113

Thượng Sỹ
Như vậy bạn cứ tập cơ bản khoảng 6 tháng nữa, khi trình đạt mức độ nào đó thì mới tham chiến được. Muốn được T2 chắc cũng phải tập 2÷3 năm liên tục
Tập thì vẫn tập mà bác.
Em chỉ thắc mắc k biết có "chén thánh" nào cho mấy đối thủ kiểu này hay k thui :D

mcfly

Thượng Tá
Tập thì vẫn tập mà bác.
Em chỉ thắc mắc k biết có "chén thánh" nào cho mấy đối thủ kiểu này hay k thui :D
trình cao hơn thì kiểu gì cũng chết bác ạ. phải tập thêm, tập nhiều vào.

tiểu xảo thì sẽ luôn là tiểu xảo, chỉ là cái thoáng qua nên sẽ ko bền vững bằng cái gốc, cái nền. bác muốn xây nhà cao thì móng phải sâu, phải vững.

Tuyen Chien

Trung Sỹ
Hello các bạn.
Hiện tại, em đang bị counter (khắc chế) bởi lối chơi của mấy ae giao bóng siêu lỏng nhưng thấp và có quả nảy thứ 2 rất sát bàn.
Người ta có khả năng phản xạ nhanh, khả năng đỡ bóng tốt (Chơi phong trào chứ k như idol Đức Đỉa hay Tuấn Nam Định, ... :D).
Nhưng tình hình là những giao lỏng khó đoán và nếu bóng vào k rát thì họ điều rất nhanh khiến cho mình k thể đánh 1 đòn hiểm để thắng được và rất dễ bị điều để thua ngược.
Đối với rơ này thì bác hãy gò bóng thật nhẹ sao cho bóng sát lưới. Nếu bóng lỏng thì dựng mặt vợt lên. Luyện tập nhiều lần, luyện cả những cú flick trái phải trên bàn nữa. Khi luyện thành thục rồi thì giật phát mất banh luôn. Lý thuyết là như vậy, tóm lại là bạn phải tập nhiều mới quen bóng được.

Trainee

Đại Tá
Bóng bàn phong trào, muốn lên kỹ thuật nhanh, vui khoẻ thì tập tấn công nhiều; muốn lên hạng, đánh bia nhanh thì tập thủ nhiều!
Khi mà thủ được, tự nhiên sẽ thấy tự tin và không lăn tăn nhiều các tình huống đơn lẻ thế này! Vô số giải pháp tuỳ kỹ thuật (dù thô sơ) mình đang có!
Trên thực tế bắt ngắn bỏ nhỏ ở tầm này hay flick flip là ảo tưởng sức mạnh! Cứ lùa dài hết cỡ ra, quan trọng là điểm rơi - giữ bóng thấp - nhịp chủ động và phản công!

lhduy

Trung Uý
Mình chỉ cách giật, giật hỏng cũng phải tập. Kiểu bạn để mặt vợt mở ra, lăn cổ tay, flick về phía trước + đi lên nếu trái banh lỏng; banh mà có xoáy lên còn dễ hơn úp mặt vợt hơn tí, lăn cổ tay. Cái vấn đề cần là lăn cổ tay vào lúc tiếp xúc banh, đừng dùng cẳng tay quá nhiều vào lúc này, cổ tay mà mượn lực đối phương là qua bên kia cũng mất banh luôn, bạn dùng cẳng tay sẽ dễ có tình trạng chạm banh mà không miết, thành ra đấm vào banh chứ không phải giật, một phần bên kia giao con lắc xoáy ngang mà mình không miết, trái banh chạm vào là tự bay hết đèo sang phải ra ngoài bàn luôn. Phải tập giật những quả này, vào trận bên kia giao mình giựt được hai quả liên tục người ta sẽ không dám giao qua nữa, hồi đánh giải đánh tới 2-2, tự nhiên bên kia chơi liều không giao ngắn toàn đục những quả này thế là thua nên mình quyết phải giật được những quả như thế, tại nó cho cùng cũng là một bài đôi công (khi bên giao banh giao dài, thì bên nhận banh phải giựt lại để thành một thế trận đôi công), mà không hiểu mình tập 2,3 năm có thầy mà cũng ít khi tập bài này lắm, hồi năm ngoái có bạn giao cho những quả như này để tập miết luôn, còn vô trận bên kia mà giao mình cũng giựt luôn, hỏng thì bỏ. Có khoảng 5 dạng là xoáy ngang lên, xoáy ngang, xoáy ngang xuống, trụi (chém vào banh ở phía sau, sẽ hơi lỏng xuống, khi giật phải thêm lực về phía trước + miết lên vừa thôi, quá là ra ngoài), và xoáy lỏng hoàn toàn (bên kia chạm vợt cho có, hoặc khi chạm không lắc cổ tay, hoặc chạm ở phần vợt phía sau) bạn chia ra nhờ bạn tập cùng giao 4 loại như thế, mỗi bữa tập 15-30p là ok :DD tập hết bên trái rồi sang bên phải ( qua được hết mấy cái khổ nạn này thì coi như vào game còn đôi công giật qua giật lại được :))), mình nghĩ cắt thì ai cũng tập). Mình không thích lùi ra cắt đơn giản vì kiểu không hợp mình lắm :) , cắt này thì phải chơi full rơ thủ cắt mới dẻo được, chứ mình lùi ra cắt dễ cao hoặc dài cho bên kia giựt trước mình không thích :)

lhduy

Trung Uý
À mình đọc thấy cái nữa là giật lên bị điều :")), nếu được thì ráng tập giựt qua góc phải rộng của người ta, với giật xong thì phải lùi ra (nửa bước-1 bước) sẵn sàng nhảy ra đôi công :")) sợ gì, mình lùi ra sẽ có nhiều thời gian hơn để mà chạy banh (trẻ khỏe thì còn OK nữa giật đôi công cho sướng), với lại phải chịu bị điều trừ khi cú đầu bạn giật có điểm rơi + xoáy OK ráng tập thôi. Bạn nhắm mà biết đối phương giao ở đâu ấy chân phải bước gần chân trái chuẩn bị dậm nhảy né luôn cũng được, có nhiều ô thấy mình giao con lắc mà trái banh mình điểm rơi đầu tiên gần mép bàn (sau khi chạm vợt và hướng banh đi) là ổng biết mình giao về BH nên né từ lúc đó luôn :)

Last edited:

hoangday113

Thượng Sỹ
À mình đọc thấy cái nữa là giật lên bị điều :")), nếu được thì ráng tập giựt qua góc phải rộng của người ta, với giật xong thì phải lùi ra (nửa bước-1 bước) sẵn sàng nhảy ra đôi công :")) sợ gì, mình lùi ra sẽ có nhiều thời gian hơn để mà chạy banh (trẻ khỏe thì còn OK nữa giật đôi công cho sướng), với lại phải chịu bị điều trừ khi cú đầu bạn giật có điểm rơi + xoáy OK ráng tập thôi. Bạn nhắm mà biết đối phương giao ở đâu ấy chân phải bước gần chân trái chuẩn bị dậm nhảy né luôn cũng được, có nhiều ô thấy mình giao con lắc mà trái banh mình điểm rơi đầu tiên gần mép bàn (sau khi chạm vợt và hướng banh đi) là ổng biết mình giao về BH nên né từ lúc đó luôn :)
Em chưa đánh lì lì kiểu đấy đc bác ạ :) .
Quả flick với dùng cổ tay với em vẫn là ẩn số :oops:

Namte

Binh Nhì
Hello các bạn.
Những quả service lỏng, ngắn và xác lưới là khó chịu nhứt. Nếu trình độ bạn chưa chuyên nghiệp không flick được và nếu không vô banh kịp thì nó bị lọt lưới. Cách tập trả banh này bằng cách tập dùng tay cầm vợt nhưng không có vợt, "hất” hoặc "đánh" nhẹ trong lòng bàn tay sau cho qua lưới, rồi thử lại bằng vợt, bạn sẽ thấy rất hiệu quả. Và lối chơi thử hai, cho tất cả các service nào là mình phải chuẩn bị sẵn sàng phòng thủ chọt dài ra cho đối phương đánh. Nếu phòng thủ mình kém thì chịu thôi.

Hello các bạn.
Em nghĩ là a tập flick trong bàn vì anh đã nhìn ra xoáy lỏng rồi thì ngại gì mà không công với lại có thể học thêm bắt ngắn

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Những quả service lỏng, ngắn và xác lưới là khó chịu nhứt. Nếu trình độ bạn chưa chuyên nghiệp không flick được và nếu không vô banh kịp thì nó bị lọt lưới. Cách tập trả banh này bằng cách tập dùng tay cầm vợt nhưng không có vợt, "hất” hoặc "đánh" nhẹ trong lòng bàn tay sau cho qua lưới, rồi thử lại bằng vợt, bạn sẽ thấy rất hiệu quả. Và lối chơi thử hai, cho tất cả các service nào là mình phải chuẩn bị sẵn sàng phòng thủ chọt dài ra cho đối phương đánh. Nếu phòng thủ mình kém thì chịu thôi.

Nếu em là Nam tè thì chuẩn đó, dân chuyên nghiệp tư vấn sẽ chuẩn.

lion

Đại Tá
Em định không ý kiến gì, nhưng thấy anh Hàng Rươi (@Hangruoi ) có ý nên em xin thêm tí thế này.

Thực ra đa số ae đều nghĩ phát bóng xuống nặng hay lên nhiều là đỉnh cao nhưng em lại cho rằng không hẳn như vậy. Phát bóng hay là dù không che tay, không đục chọi (sai luật) mà quả lên, quả xuống, quả lỏng nhìn đều na ná nhau mới là đỉnh cao. Người nào làm được điều này là trình rất cao, và đương nhiên họ sẽ có biện pháp đối với những pha trả giao bóng đó rất hiệu quả.

Nếu ae mới chơi thì nói thật là cho dù là Ma Long hay kiện tướng gì đó chỉ đúng ae cũng không thể hiểu và cảm nhận được. Bóng bàn cần vừa lý thuyết, vừa thực hành. Ae hỏi anh A, rồi anh B, C, D lại cho ý kiến trong khi mình chưa hiểu gì nhiều thành ra không biết nghe ai, và kết quả là mình vẫn gà như vậy.

Đó là ý anh Hàng Rươi hỏi trình của bác thớt để biết nên trả lời thế nào cho phù hợp. Và em đã trả lời ở trên rồi đó!

tla

Super Moderators
Em định không ý kiến gì, nhưng thấy anh Hàng Rươi (@Hangruoi ) có ý nên em xin thêm tí thế này.

Thực ra đa số ae đều nghĩ phát bóng xuống nặng hay lên nhiều là đỉnh cao nhưng em lại cho rằng không hẳn như vậy. Phát bóng hay là dù không che tay, không đục chọi (sai luật) mà quả lên, quả xuống, quả lỏng nhìn đều na ná nhau mới là đỉnh cao. Người nào làm được điều này là trình rất cao, và đương nhiên họ sẽ có biện pháp đối với những pha trả giao bóng đó rất hiệu quả.

Nếu ae mới chơi thì nói thật là cho dù là Ma Long hay kiện tướng gì đó chỉ đúng ae cũng không thể hiểu và cảm nhận được. Bóng bàn cần vừa lý thuyết, vừa thực hành. Ae hỏi anh A, rồi anh B, C, D lại cho ý kiến trong khi mình chưa hiểu gì nhiều thành ra không biết nghe ai, và kết quả là mình vẫn gà như vậy.

Đó là ý anh Hàng Rươi hỏi trình của bác thớt để biết nên trả lời thế nào cho phù hợp. Và em đã trả lời ở trên rồi đó!
e thì do trình không cao nên khi phát bóng cũng quả lỏng quả chặt nhywng e cũng không biết nó là quả gì để đánh tiếp :)

Tuyen Chien

Trung Sỹ
e thì do trình không cao nên khi phát bóng cũng quả lỏng quả chặt nhywng e cũng không biết nó là quả gì để đánh tiếp :)
Em lúc đầu cũng thế giao bóng cắt nặng mà đối thủ cắt toàn nhổng lên trời, sau tập giao bóng nhiều mới biết cách giao sao cho giao nặng. Giờ em giao cắt nặng gặp đối thủ nào gà mờ cắt là rúc lưới hết. Cũng nhờ luyện tập và có thầy chỉ nên mới biết quả giao bóng của mình là nặng hay nhẹ. Trước cứ giao xong là không biết đối thủ làm gì để chuẩn bị quả 2 luôn :D

Namte

Binh Nhì
Mình cũng xin góp ý là khi giúp tư vấn cho 1 câu hỏi, các bác nên giúp trực tiếp hơn thay vì đoán bạn đó đã có kỹ thuật trình độ và đã có luyện tập với thầy nào rồi. Như vậy forum sẽ có phát triển hơn vì nhiều bạn sẽ tham gia.
Điểm hình bạn A muốn biết giao bóng sao cho lỏng hoặc nặng, sẽ có nhiều bạn không hiểu mình có thể biến quá độ xoáy trên mặt vợt, các bác có thể phân tích muốn xoáy nặng xuống thì mình nên giao đụng bóng từ phần giữa trên mặt vợt vì có nhiều chạm xúc hơn là ở phần dưới của mặt vợt tức lỏng ít xoáy. Bạn có thể dùng một động tác để lừa đối phương bằng 2 xoáy khác nhau và v.v.

• Like
Reactions: ndc

bachikho

Đại Tá
Điểm hình bạn A muốn biết giao bóng sao cho lỏng hoặc nặng, sẽ có nhiều bạn không hiểu mình có thể biến quá độ xoáy trên mặt vợt, các bác có thể phân tích muốn xoáy nặng xuống thì mình nên giao đụng bóng từ phần giữa trên mặt vợt vì có nhiều chạm xúc hơn là ở phần dưới của mặt vợt tức lỏng ít xoáy. Bạn có thể dùng một động tác để lừa đối phương bằng 2 xoáy khác nhau và v.v.
nghe sai sai, xuống nặng thì phải tiếp xúc bên dưới mặt vợt, ít xoáy thì tiếp xúc phía trên chứ nhỉ???

Bình luận từ Facebook