xin hỏi vì sao mặt Ten lại nhanh bị chuội

Trainee

Đại Tá
Mặt ten thì chỉ là hay vỡ bể rìa thôi, chứ còn trơ thì làm gì đến mức mấy tháng nhanh như các bác nói ?
Tôi chơi ten 05fx cũng phải đc gần hai năm mà vẫn đang chiến ầm ầm đấy chứ!!! ( đúng như các cụ nói cứt cá hơn lá rau...)
Mình cũng thấy vậy, trước giờ chỉ thấy duy nhất 1 mặt Ten Fake, miết lên tóc cũng trượt luôn.
Còn lại các mặt khác chỉ là nó rách rìa từa lưa ngứa mắt, cho nên không chơi Ten thôi.
Có điều chiến 2 năm, chắc bác chỉ khều bóng và luôn đứng lốc bóng xa bàn? Chỗ mình có chị gái suốt ngày đánh đôi và dợt đều, tuy rằng sau 1 năm mặt chưa nát, nhưng chất lượng thì xuống thê thảm, quả giật kém chất lượng vô cùng! Chỉ bạt thì vẫn ngon, do sponge còn tốt!

Trainee

Đại Tá
Cho em hỏi vì sao mặt Ten của em nhanh bị chơn thế. Thường chỉ vài tháng. Có phải do em rửa bằng nước lã k. Xin cảm ơn các bác....
Lâu lắm không khuyên ai mua hàng, nhưng nếu đánh ten không đảm bảo vậy, bạn hãy thử 1 lần đánh Target Pro xem!

vietcan

Đại Tá
Trước mình cũng dùng Ten nhưng cũng tốn như chủ thớt ( cỡ 2 tháng) nên h e chuyển sang dùng mặt của Tibhar , cũng như Ten nhưng giá rẻ hơn và bền gấp 3 lần Ten

gaumeo

Đại Tá
Chủ thớt thử dùng cách này xem nhé: hà hơi lên mặt vơt, sau đó dùng phần thịt dày ở bàn tay (chỗ dưới ngón cái) lau và miết nhẹ. Mình thường làm cách này, cũng phải chơi được tầm 4 - 5 tháng mà chất lượng mặt suy giảm không bao nhiêu

duytuan

Thượng Sỹ
Mình cũng thấy vậy, trước giờ chỉ thấy duy nhất 1 mặt Ten Fake, miết lên tóc cũng trượt luôn.
Còn lại các mặt khác chỉ là nó rách rìa từa lưa ngứa mắt, cho nên không chơi Ten thôi.
Có điều chiến 2 năm, chắc bác chỉ khều bóng và luôn đứng lốc bóng xa bàn? Chỗ mình có chị gái suốt ngày đánh đôi và dợt đều, tuy rằng sau 1 năm mặt chưa nát, nhưng chất lượng thì xuống thê thảm, quả giật kém chất lượng vô cùng! Chỉ bạt thì vẫn ngon, do sponge còn tốt!
M thấy chỉ khoảng 4,5 tháng là giật bị mất độ bám. Còn bạt thì nói làm gì. Có phải quả nào củng cao để bạt được đâu.nhể...

haboll

Đại Uý
Mặt ten các bác thấy nó cũ nhưng thật ra đánh vẫn ngon chán. E đánh 1 cặp ten toàn 1 năm thay 1 lần :))
Vẫn ngon lành, chỉ là ten quá chát, hài ...

Bình An

Trung Sỹ
Mình thấy các cao thủ nghiệp dư và các cao thủ thế giới ít dùng dụng cụ lau vợt,nên mình nghĩ dụng cụ lau vợt chỉ là sinh ra để bán kiếm lời mà thôi,hoặc nó chỉ có tác dụng làm sạch,vậy làm sạch bằng dụng cụ bán chỉ ngang bằng với cách hà hơi trong miệng rồi lau như trên 90% những người đánh bóng bàn trên thế giới hay làm,
Còn mặt Ten mà đánh 6 tháng hoặc trên 6 tháng mới hỏng thì mình đưa ra lý do sau
1/Người này chỉ đánh trận không tập giật đều bao giờ,hoặc có tập giật đều nhưng giật không quá 3 quả đã hỏng
2/Người này không tập giật đều,chỉ đánh trận,trong đánh trận cũng ít giật,và quả giật không mạnh,kém ma sát
3/Người này ít chặn cho người khác giật đều,chặn dc ko quá 3 quả hoặc người giật cho mình chặn không mạnh,không xoáy.
-Những lý do sau gây cho mặt vợt nhanh hỏng
a/Lấy mồ hôi lau
b/Lau bằng nước nhiều lần{Chỉ lấy khăn sạch ẩm,lau nhẹ mặt vợt sau 30 ngày chơi liên tục}
c/Hay lau bằng tay khi lau ấn tay quá mạnh
-Cách giữ mặt vợt cao thủ hay làm;
Chỉ hà hơi trong miệng và lấy bàn tay đủ để chạm vào mặt vợt nhẹ nhàng lau từ trên xuống dưới,từ rìa vào trong.
Chất lượng mặt vợt Ten;
-Trình C Diễn đàn chỉ đánh trận không tập bóng nhiều,không tập theo bài tập thì đánh đến khi chất lượng còn tạm tạm thì là dưới 3 tháng,còn tập bóng nhiều tập theo bài tập,kết hợp đánh trận thì dưới 1 tháng{sử dụng đủ 30 ngày 1 tháng}
-Chuyên nghiệp và trình A nếu tập bóng nhiều kết hợp đánh trận thì có mặt 3 ngày đã rộp,nhưng ko quá 20 ngày là hỏng rồi
-Còn nghiệp dư mặt chất lượng thì như vậy,còn ai để đánh bao nhiêu tháng thì tùy theo sở thích của mối người bạn nhé.
Mà theo như bạn hỏi thì mình khuyên bạn chân tình ko nên dùng mặt Ten,vì nó tốt cho bạn về cả kinh tế lẫn kỹ thuật.
Chúc bạn thành công.

doccothankiem_hp

Thượng Tá
Mặt ten thì chỉ là hay vỡ bể rìa thôi, chứ còn trơ thì làm gì đến mức mấy tháng nhanh như các bác nói ?
Tôi chơi ten 05fx cũng phải đc gần hai năm mà vẫn đang chiến ầm ầm đấy chứ!!! ( đúng như các cụ nói cứt cá hơn lá rau...)
Bạn mà chơi Ten 2 năm mà vẫn tốt chán vậy thì tôi biết bạn là ai rồi,trình bb của bạn cỡ nào rồi...
Chiến thì rõ là ầm ầm đấy nhưng thời gian đi nhặt bóng nhiều hơn đi tập là cái chắc...

MaiXuanViet

Moderator
Em có nghe 1 bác lớn tuổi chỗ nói khi chơi bb mà ra nhiều mồ hôi thì ko đc bôi lên mặt vợt,nó làm mất ma sát....nhưng lên d.đ thì mọi người đều nói là trét mồ hôi để tăng ma sát...vậy là sao ạ.

Bôi mồ hôi cũng phải đúng cách mới vừa oánh vừa bôi dc, lấy bắp tay quét 1 cái cho sạch bụi rồi chùi vào quần vài cái cho ráo. Chứ các cụ nghe nói bôi mồ hôi chắc đang nghĩ là bôi cả vũng lên nên nói nó làm tuột bóng là phải rồi.
Với mút thường thì mồ hôi không làm tăng ma sát, nó chỉ bảo quản mút và giữ độ ma sát ko để bị chai thôi. Còn mút Tàu thì mồ hôi làm tăng độ dính bóng nên cũng có thể xem là tăng ma sát :)

Và nguyên nhân mồ hôi tốt hơn nước lã là do trong mồ hôi có một thành phần nhỏ là chất dầu, quan trọng là cái dầu này đây, khi mồ hôi bay hơi hết thì dầu sẽ còn lưu lại trên mặt vợt làm thành 1 lớp cách ly mặt vợt với không khí nên sẽ không bị oxi hóa làm chai hoặc mốc. Nên thật ra khi đã lau bằng mồ hôi dầu rồi thì dán miếng film lên cũng hơi thừa, vì lớp dầu cũng đã có tác dụng như 1 miếng film dán mút rồi :D

Thêm nữa, mồ hôi dầu có nhiều ở bắp tay và bắp đùi, mồ hôi ở bụng và ngực ít dầu hơn. Nên thuận tiện nhất và hiệu quả nhất là dùng mồ hôi ở bắp tay mà lau. Mút em chơi từ trước giờ lau mồ hôi chưa có miếng nào chai, chỉ có chơi đến lúc nát rìa quá em bỏ thôi. Khi bỏ độ bám vẫn đạt 8 9 phần lúc còn mới (độ bám giảm là do đánh quá mòn mút nổi chân gai chứ cũng chẳng phải do chai) :D

Em xin chia sẻ kinh nghiệm bảo quản mút của em như thế.

trần toản ĐL

Thượng Tá
Bôi mồ hôi cũng phải đúng cách mới vừa oánh vừa bôi dc, lấy bắp tay quét 1 cái cho sạch bụi rồi chùi vào quần vài cái cho ráo. Chứ các cụ nghe nói bôi mồ hôi chắc đang nghĩ là bôi cả vũng lên nên nói nó làm tuột bóng là phải rồi.
Với mút thường thì mồ hôi không làm tăng ma sát, nó chỉ bảo quản mút và giữ độ ma sát ko để bị chai thôi. Còn mút Tàu thì mồ hôi làm tăng độ dính bóng nên cũng có thể xem là tăng ma sát :)

Và nguyên nhân mồ hôi tốt hơn nước lã là do trong mồ hôi có một thành phần nhỏ là chất dầu, quan trọng là cái dầu này đây, khi mồ hôi bay hơi hết thì dầu sẽ còn lưu lại trên mặt vợt làm thành 1 lớp cách ly mặt vợt với không khí nên sẽ không bị oxi hóa làm chai hoặc mốc. Nên thật ra khi đã lau bằng mồ hôi dầu rồi thì dán miếng film lên cũng hơi thừa, vì lớp dầu cũng đã có tác dụng như 1 miếng film dán mút rồi :D

Thêm nữa, mồ hôi dầu có nhiều ở bắp tay và bắp đùi, mồ hôi ở bụng và ngực ít dầu hơn. Nên thuận tiện nhất và hiệu quả nhất là dùng mồ hôi ở bắp tay mà lau. Mút em chơi từ trước giờ lau mồ hôi chưa có miếng nào chai, chỉ có chơi đến lúc nát rìa quá em bỏ thôi. Khi bỏ độ bám vẫn đạt 8 9 phần lúc còn mới (độ bám giảm là do đánh quá mòn mút nổi chân gai chứ cũng chẳng phải do chai) :D

Em xin chia sẻ kinh nghiệm bảo quản mút của em như thế.
Lúc trc em chơi mồ hôi lòng bàn tay ra cứ trét lên mặt bét nhè ra..:p nên mấy bác chơi cùng bảo thế, vậy là cứ mồ hồi bắp tay mà phang hả bác? :)

MaiXuanViet

Moderator
Lúc trc em chơi mồ hôi lòng bàn tay ra cứ trét lên mặt bét nhè ra..:p nên mấy bác chơi cùng bảo thế, vậy là cứ mồ hồi bắp tay mà phang hả bác? :)

Cứ bắp tay mà phang (phần từ cổ tay đến cùi chỏ đấy), xong quệt vào quần 3 cái, đưa lên miệng thổi thêm 3 cái cho nó bay phông lông ra giật cho linh nghiệm. :D

docmaorg

Đại Tá
Của bền tại người, các bác cứ đánh 1 lượt bóng, lại lấy ức trong lòng bàn tay ( phần dưới ngón cái ) lau nhẹ cho hết lớp bụi, đảm bảo mặt vợt dùng ngoài 6 tháng là bình thường. Còn với trình cao họ tập thì vô cùng nhé, tập căng trước giải có khi 7-10 ngày đi 1 miếng. Trình D thôi mà cứ tập đều hàng ngày( tập giật ) thì cũng khoảng 2 tháng là đi 1 miếng rồi.

tuanpl

Thượng Sỹ
Bạn mà chơi Ten 2 năm mà vẫn tốt chán vậy thì tôi biết bạn là ai rồi,trình bb của bạn cỡ nào rồi...
Chiến thì rõ là ầm ầm đấy nhưng thời gian đi nhặt bóng nhiều hơn đi tập là cái chắc...
Thì cũng chém chơi thôi mà các bạn! Mà đúng là trình mình kém thật và đánh bóng cũng khều khều thôi mà...( làm gì mà thấy một số bạn phản ứng kinh vậy, nó cũng như các vật dụng khác thôi có người dùng như phá, người lại dùng rất bền...)

nanakizhang

Đại Tá
Dạo này vào mùa mưa. Không khí ẩm nhiều cũng ảnh hưởng đến bề mặt vợt đấy. Bữa nào mưa to, mặt vợt lúc nào cũng ẩm đánh toàn tụt lưới.

Bình luận từ Facebook