Xin chỉ giáo cách chống ẩm cho mặt vợt trong mùa đông!

Trau_CoDoc

Trung Uý
Thời tiết mùa đông rồi nên mặt vợt của e thường có hiện tượng ẩm ướt rất khó chịu kể cả khi để không. Nên em lập topic này mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho e cách chống ẩm cho mặt vợt trong thời tiết mùa đông này ạ. KHổ nỗi cái lối của em là giật moi, nhiều ma sát nên khi cầm cái vợt mặt vợt bị ẩm vào là đánh mất hết tự tin. Mong các bác chỉ giáo giúp cho e cách khắc phục hiện tượng này với ạ. Thanks cả nhà...!

mask2009

Thiếu Uý
để trên tv thì khô là cái chắc, nhưng khi đánh lại bị ngay.
chỉ cần chú ý khi chơi tránh để nước và mồ hôi dính vào mặt vợt, còn khi đã bị rồi e khuyên bác nghỉ chơi thôi.
mà bác mượn cái máy sấy tóc của bà xã mang đi cũng đc đấy.

Trau_CoDoc

Trung Uý
để trên tv thì khô là cái chắc, nhưng khi đánh lại bị ngay.
chỉ cần chú ý khi chơi tránh để nước và mồ hôi dính vào mặt vợt, còn khi đã bị rồi e khuyên bác nghỉ chơi thôi.
mà bác mượn cái máy sấy tóc của bà xã mang đi cũng đc đấy.
Bác nói đúng đấy. Lúc đi vợt khô coong. Nhưng đc 1 trận ra nghỉ là lại bj ngay. Hic. Vấn đề này nan giải quá. E có máy sấy 3 nấc, mát, ấm, nóng nhưng mang đi thì bất tiện lắm. :(

Trau_CoDoc

Trung Uý
cứ hôm nào thời tiết ẩm là em lại thua liểng xiềng.em cũng theo dơ giật moi giống bác .nhưng trìng thì có lẽ gà hơn bác

Híc... Quan trọng là cùng có chung lối chơi và gặp cùng cảnh ngộ thôi bác ạ. Còn về trình bóng thì e & bác vẫn chưa có cơ hội gặp gỡ kia mà ^^!

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Bị ẩm giữa trận thì cứ lấy phần lòng bàn tay của ngón cái lau nhẹ cho tới khi khô, bị nhiều thì làm liên tục.
Còn bình thường thì dùng nước sôi để nguội lau sạch sau đó lấy bọt biển hoặc phần tay như trên lau đến lúc khô rồi lấy miếng dán bảo vệ mặt vợt dán vào, mua khoảng 20k 1 miếng, để vợt nơi cao ráo, vậy là xong ạ.

mask2009

Thiếu Uý
Bác nói đúng đấy. Lúc đi vợt khô coong. Nhưng đc 1 trận ra nghỉ là lại bj ngay. Hic. Vấn đề này nan giải quá. E có máy sấy 3 nấc, mát, ấm, nóng nhưng mang đi thì bất tiện lắm. :(
e cũng rất hay bị như bác, kinh nghiệm của riêng e thôi nhé: chuẩn bị 1 miếng vải nhỏ chất liệu cotton, nước sạch chắc là sẵn rồi, khi bị giặt sạch vắt khô lau nhẹ mặt vợt sau đó khò sấy nhẹ nhàng.
e thấy cái nước ẩm khi mặt vợt bị nó nhầy nhầy và sấy ko khô đc.
bác nào có kinh nghiệm hay chia sẻ với bác chủ và mọi người đi.

Trau_CoDoc

Trung Uý
e cũng rất hay bị như bác, kinh nghiệm của riêng e thôi nhé: chuẩn bị 1 miếng vải nhỏ chất liệu cotton, nước sạch chắc là sẵn rồi, khi bị giặt sạch vắt khô lau nhẹ mặt vợt sau đó khò sấy nhẹ nhàng.
e thấy cái nước ẩm khi mặt vợt bị nó nhầy nhầy và sấy ko khô đc.
bác nào có kinh nghiệm hay chia sẻ với bác chủ và mọi người đi.
Nhưng mà quan trọng là vác cái máy sấy đi đánh bóng cứ kỳ kỳ sao ý bác ợ :)

mask2009

Thiếu Uý
:)) Cái vấn đề này nan giải thật đấy. Hi. Công nhận mặt vợt ẩm vào giật ghê hết cả tay bác ợ :D
vâng bác ạ, cái thời tiết việt nam mình nó vậy đấy, thành ra túi đồ của mấy a e bb nghiệp dự cũng to đùng như chuyên nghiệp, e đoán trong túi cũng có máy sấy đó ;)

ThuNga

Binh Nhì
Hỏi câu này khó vì thời tiết ẩm ướt thế này mặt vợt thường chảy nước. Nhất là mấy em của stiga (Boot, calibra...) Mình thì chỉ sài cách là dùng lòng bàn tay vừa chà vừa thổi vào mặt vợt cho khô, nhưng vẫn bực là đc tầm 1 séc là nó lại chảy nước ra =)) Đâm ra ghét nhất chơi thời tiết này

CUONG.84

Thượng Sỹ
E có vài lời góp ý. để trên tivi cũng tạm được nhưng vẫn dễ xảy ra rủi do,nếu quên sẽ làm cốt và mặt bị biến dạng.dùng máy sấy tóc cũng vậy. chỉ làm khô bề mặt tạm thời chứ ko xử lý triệt để được vấn đề.vì mồ hôi ngấm vào bên trong cốt mà,khi ta sấy bên ngoài có vẻ rất khô nhưng một lúc sau lại thấy mặt vợt bị ướt là do mặt vợt ta sấy khô sẽ hút ẩm từ bên trong của cốt ra. thế nên dùng nhiệt độ và gió ko giải quyết được vấn đề.

Cách giải quyết là: các bác lấy hộp nhựa kín mà nhà mình hay dùng để đựng thức ăn để tủ lạnh ý, đủ to để cho vợt vào trong hộp. sau khi vệ sinh vợt,để khô vợt,các bác cho vào hộp đó cùng với một nắm gạo rang rồi đậy kín hộp lại,để qua đêm sáng dậy sẽ thấy gạo ướt là do gạo rang khô sẽ hút ẩm.

Dùng gạo thì hơi cách rách vì mỗi lần làm lại phải rang gạo cho vào. Nên ta có thể thay gạo bàng túi hạt hút ẩm(giá tầm 50k). có điều kiện hơn thì dùng cục hút ẩm cắm điện(giá tầm 350k).

Cách làm này rất hiệu quả vì nó giải quyết được vấn đề,nếu dùng hàng ngày thì càng tốt vì nếu để vợt bị ẩm sẽ ảnh hưởng đến trận đấu(mất bia oan)kakakakk.......... và ảnh hưởng đến độ bền của mặt và cốt. nhất là các bác nhièu mồ hôi tay.

Last edited:

Trau_CoDoc

Trung Uý
E có vài lời góp ý. để trên tivi cũng tạm được nhưng vẫn dễ xảy ra rủi do,nếu quên sẽ làm cốt và mặt bị biến dạng.dùng máy sấy tóc cũng vậy. chỉ làm khô bề mặt tạm thời chứ ko xử lý triệt để được vấn đề.vì mồ hôi ngấm vào bên trong cốt mà,khi ta sấy bên ngoài có vẻ rất khô nhưng một lúc sau lại thấy mặt vợt bị ướt là do mặt vợt ta sấy khô sẽ hút ẩm từ bên trong của cốt ra. thế nên dùng nhiệt độ và gió ko giải quyết được vấn đề.

Cách giải quyết là: các bác lấy hộp nhựa kín mà nhà mình hay dùng để đựng thức ăn để tủ lạnh ý, đủ to để cho vợt vào trong hộp. sau khi vệ sinh vợt,để khô vợt,các bác cho vào hộp đó cùng với một nắm gạo rang rồi đậy kín hộp lại,để qua đêm sáng dậy sẽ thấy gạo ướt là do gạo rang khô sẽ hút ẩm.

Dùng gạo thì hơi cách rách vì mỗi lần làm lại phải rang gạo cho vào. Nên ta có thể thay gạo bàng túi hạt hút ẩm(giá tầm 50k). có điều kiện hơn thì dùng cục hút ẩm cắm điện(giá tầm 350k).

Cách làm này rất hiệu quả vì nó giải quyết được vấn đề,nếu dùng hàng ngày thì càng tốt vì nếu để vợt bị ẩm sẽ ảnh hưởng đến trận đấu(mất bia oan)kakakakk.......... và ảnh hưởng đến độ bền của mặt và cốt. nhất là các bác nhièu mồ hôi tay.

Mấy cái hút ẩm mua ở đâu vậy bác? E chưa từng nghe qua nên ko biết nhiều về mấy thứ đó lắm :)

Trau_CoDoc

Trung Uý
Hỏi câu này khó vì thời tiết ẩm ướt thế này mặt vợt thường chảy nước. Nhất là mấy em của stiga (Boot, calibra...) Mình thì chỉ sài cách là dùng lòng bàn tay vừa chà vừa thổi vào mặt vợt cho khô, nhưng vẫn bực là đc tầm 1 séc là nó lại chảy nước ra =)) Đâm ra ghét nhất chơi thời tiết này

Thảo nào mà bác chơi FH2 là H3 Pro. Chắc mặt natf không lo bị ẩm bác nhỉ :D

Bình luận từ Facebook