Vợt ngang - Cầm vợt như thế nào

o3ma

Đại Tá
Mình là thành viên mới, chẳng biết ai là lãnh đạo; mình comment theo nhận định chủ quan của mình, có thể đúng, có thể sai. Nhưng khi đọc những comment của @docmaorg có hàm "đại tá"- tức thành viên lâu năm chỉ cảm nhận thấy ngôn từ thiếu văn hoá quá. "Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng", mong rằng bạn @docmaorg nhận thức được điều đó
:eek::eek::eek:

ngochuongnt

Trung Uý
ƠN TRỜI cậu ĐÂY RỒI

Ha ha. hôm nay hơi phê nên em nói năng có phần bất cẩn, có gì các cụ bỏ qua nhé. Vấn đề của em nằm ở chỗ này. Là ngón giữa. Em thì lấy đốt xương của ngón giữa làm trung tâm đối với vị trí của mang cá vợt, giữ cố định ở đấy và lắc vợt xuông chả cần bóng. Chỉ cần lệch tầm 3mm vào trong hoặc ra ngoài thôi sẽ có khác biệt lớn Ạ. Đến giờ em vẫn chưa tìm được cách cầm vợt ưng ý hu hu

ngochuongnt

Trung Uý
Bác lại đào mộ cái box này lên à, thế em xin trả lời bác

Cầm vợt phải theo jeu bác ạ, ngày xưa em mới đánh, thích ML nên tập đánh giống nó, qua bao lần thay đổi, kết luận là ... ĐÁNH JEU NÓ CẦM NHƯ NÓ LÀ TỐI ƯU, thành ra chỉ chỉ ra cách làm sao cầm giống nó thôi.

Giờ em lại thích ZJK, nên đổi sang jeu của nó, đánh BH chủ đạo, lại phải thay đổi cách cầm, và cũng thế, không đổi, tìm ra cách cầm giống hệt nó

....... THÌ THÔI :D
Bác Trạng ơi trước em theo jeu của Wanglin làm cây king II đấy. Nhưng mà thấy anh Zjk đánh hơi khác người nên cũng mê. Phục bác là đã bán vis :)

Apis

Thượng Sỹ

nếu để kỹ sẽ thấy đại diện tiêu biểu cho kiểu cầm 1 là Ma Long, kiểu 2 là Zhang Jike, kiểu 3 là Timo Boll
Bác để ý Malong đánh trái nó cũng đưa ngón cái lên đó.
Mình đánh phải dùng kiểu 1 nhưng ngón cái và trỏ gần như //, đánh trái thì đưa ngón cái lên, hơi xoay vợt tý. Đánh thì dở nhưng cũng được mọi người đánh giá là đều 2 càng ý.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác Trạng ơi trước em theo jeu của Wanglin làm cây king II đấy. Nhưng mà thấy anh Zjk đánh hơi khác người nên cũng mê. Phục bác là đã bán vis :)
Không rõ ý của bác lắm.

Như em và 1 thằng nữa đánh VIS tán phét, sau LQL, nếu không quá già, sẽ là ZJK làm Tổng giáo đầu CNT đấy, bác nào giữ VIS đến lúc đó mới gọi là có giá :p

luckyluckedh

Đại Uý
Quay về với cái máng lợn Clipper CR để tăng độ kiểm soát thôi

BH FH đủ cả, nhưng bị họ kiểm soát trận đấu, thì như thằng tù bị điên, đánh thì bị đau mà không đánh được thì bực :(
E thấy clipper cr hay so với các cây mới hiện giờ, chả biết sao nhưng cảm giác có, control cực tốt. Mà bác đánh với h3 bao nhieu độ?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
E thấy clipper cr hay so với các cây mới hiện giờ, chả biết sao nhưng cảm giác có, control cực tốt. Mà bác đánh với h3 bao nhieu độ?
Em bây giờ mới thử lại, trước hướng đến các cú FH, BH mạnh như ném gạch, giờ đã thực hiện được rồi

Nên cần hướng đến việc xử lý trận đấu, tức là nắm giữ nhịp độ và lối chơi, nên cần tìm cốt thuần gỗ để kiểm soát trận đấu theo ý mình muốn, điển hình là ngắn dài, nhanh chậm, giảm nhịp tăng nhịp, nên về lại Clipper CR bác ạ

Em hiện đánh Pro Blue 39 độ thôi, BH H3-50 35 độ

bachikho

Đại Tá
các kiểu cầm vợt trong CNT

Ma Long - neutral

Wang Chuqin - neutral

Fan Zhendong - neutral

Liang Jingkun, Lin Gaoyuan, Lin Shidong - backhand oriented (chưa kiếm được hình, bác nào có bổ sung)

Zhou Qihao - forehand oriented (chưa kiếm được hình, bác nào có bổ sung)

Last edited:

Bình luận từ Facebook