Vợt ngang - Cầm vợt như thế nào

Son_ct

Đại Uý
Bác @bachikho dẫn nguồn thì chuẩn rồi, nhưng em chỉ xin phụ đề tí thôi.

1. Cầm theo kiểu 1: đây là cách cầm vợt chuẩn nhất và điều khiển vợt dễ nhất. Tuy nhiên, nếu các bác để ý, cũng cách cầm này, nhưng các bác để cho cán vợt tụt hẳn vào trong lòng bàn tay, phần cuối cùng của vợt chỉ hơi vừa đủ hoặc hút 1 chút so với đệm dưới tay, quả đánh của các bác sẽ cực kỳ có lực và khi đó, các quả bấm trái phải sẽ rất dễ khiển bóng vào các vị trí hiểm (em đánh trung bàn, tức là cách bàn 1 tầm tây với). Nếu các bác theo lời em khuyên, biết đánh trái thì chỉ cần thay đổi một chút, em đảm bảo quả trái của các bác sẽ lên được vài điểm đó ạ.

2. Cầm vợt kiểu 2: đây là cách cầm vợt em ít nhìn thấy nhất. Vì vậy, em không có ý kiến gì nhiều. Nhưng theo những gì em cảm nhận, kiểu cầm vợt này chủ yếu phát huy quả trái, mà như vậy thì không còn là lối đánh đẹp tấn công hai càng nữa ạ.

3. Cầm vợt kiểu 3: đây là lối cầm vợt, nếu các bác nào cầm sâu, tức là để mang cá sâu vào hõm tay, sẽ dần dần chuyển qua kiểu cầm vợt này. Kiểu cầm vợt này khiến quả FH rất dễ vào bàn, khó hụt bóng giật, nhưng cực kỳ khó bạt, đặc biệt là các quả nhanh, mà chủ yếu là chặn miết FH. Kiểu cầm vợt này cũng rất lợi cho quả trái, đặc biệt là các quả trái đánh theo kiểu đẩy vợt lên phía trên, ép bóng là chính, ít hoặc không xoáy. Nhưng kiểu cầm vợt này chỉ có thể áp dụng tốt nếu các bác đánh ôm bàn, đánh ngắn. Nếu các bác đánh xa bàn một chút sẽ thấy cực kỳ thiếu lực và bất ổn định khi có ý định phản công. Em đã bị dính vào con đường này mất 2 tháng, mãi mới tìm được đường ra. Lúc đầu, các bác sẽ dần tìm cách để vợt gần như vuông góc với cẳng tay, tạo nên các quả đánh cực kỳ ổn định. Tuy nhiên, với cách đánh này, chỉ cần quá tay và phải xoay tay liên tục vài lần trong cú đánh, các bác sẽ mất dần góc vợt chuẩn và thường nếu bị động sẽ mất luôn ý thức về góc vợt hiện tại. Em đã phải từ bỏ cách cầm này dù nó đem lại tính ổn định trong các cú đánh, nhưng nó không thể đưa mình phát triển xa hơn để tạo các cú đánh mạnh hơn và xa hơn.

Quay lại cách cầm 1:
Đây chính là cái em muốn nói đến từ đầu, chỉ có điều em khuyến nghị là nên cầm dài cán vợt ra để tạo tay đòn lớn hơn trong các cú đánh.
Trong bóng bàn, 1/100s là rất quý, nhưng nếu ta không thể nhanh được, thì thêm một chút đường đi của mặt vợt sẽ tạo ra uy lực lớn hơn rất nhiều (cái này nghe có vẻ phi lý nhưng nếu các bác thử nghiệm sẽ thấy rất hợp lý - chỉ là vấn đề thực tế thôi ạ, còn vì sao thì em chịu).
Khi các bác cầm dài ra, các cú đánh trái sẽ có xu hướng cắm xoáy rất sâu và bóng bị miết rất mạnh, việc của mình khi đánh quả BH chỉ là tính toán sao cho không kéo quá nhiều để bóng ra khỏi bàn thôi ạ, có thể yên tâm về chuyện rúc lưới vì rất ít xảy ra, trừ khi các bác không tự tin nên vung tay theo kiểu giống vòng tròn, mà thực tế là vung tay mà không phát lực.
Về FH, gần giống BH, lúc này, các bác không cần tạo cảm giác miết bóng, mà chỉ là cảm giác kéo cái đầu vợt lăng lên thôi ạ.

Điểm yếu của kiểu cầm 1 nhưng dài cán chính là các bác phải xác định lại khoảng cách cánh tay và bóng, đặc biệt là các quả xoáy lên và ngang lên, vì khi đó, đường mở của tay dài hơn, nên các bác cần giảm bớt việc nhoài người do sợ thiếu vợt, vì như em đánh (chân em khá nhanh ạ, dân đá bóng và tennis), thường hay bị ăn bóng vào cuối vợt, gần cán hoặc lên rìa vợt (do đánh quá nhanh) chứ ít khi bị chậm và thiếu vợt lắm ạ.
Em nghĩ kiểu 2 không hiếm đâu bác ạ, đó là kiểu của VĐV Tàu, rất thuận cho đánh trái, còn khi muốn chuyển sang đánh FH thì bắt buộc phải xoay người ra mới giật FH được, đồng thời ngón cái sẽ hơi co lại. Chính nhờ động tác xoay người đấy mà lực giật FH sẽ tốt hơn :D

nguyen chi linh

Trung Sỹ
Theo mình các kiểu grip, đều có điểm yếu của nó, không có kiểu nào là hoàn hảo cả... he he... Ta chỉ có thể cầm kiểu nào ta thấy thoải mái nhất, phù hợp với điểm mạnh của ta thôi và cố gắng khắc phục điểm yếu của kiểu ta cầm...và giảm bớt cơ hội cho đối thủ khai thác nó...;)

Bum cho

Trung Sỹ
Câu đầu tiên muốn hỏi bạn là nếu một ai đó chơi thành thói quen rồi thì thay đổi lại kiểu cầm vợt có được không, và nếu được thì có được mãi mãi không hay chỉ vài hôm thôi ???

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Câu đầu tiên muốn hỏi bạn là nếu một ai đó chơi thành thói quen rồi thì thay đổi lại kiểu cầm vợt có được không, và nếu được thì có được mãi mãi không hay chỉ vài hôm thôi ???
Bác lại đào mộ cái box này lên à, thế em xin trả lời bác

Cầm vợt phải theo jeu bác ạ, ngày xưa em mới đánh, thích ML nên tập đánh giống nó, qua bao lần thay đổi, kết luận là ... ĐÁNH JEU NÓ CẦM NHƯ NÓ LÀ TỐI ƯU, thành ra chỉ chỉ ra cách làm sao cầm giống nó thôi.

Giờ em lại thích ZJK, nên đổi sang jeu của nó, đánh BH chủ đạo, lại phải thay đổi cách cầm, và cũng thế, không đổi, tìm ra cách cầm giống hệt nó

....... THÌ THÔI :D

Bum cho

Trung Sỹ
Bác lại đào mộ cái box này lên à, thế em xin trả lời bác

Cầm vợt phải theo jeu bác ạ, ngày xưa em mới đánh, thích ML nên tập đánh giống nó, qua bao lần thay đổi, kết luận là ... ĐÁNH JEU NÓ CẦM NHƯ NÓ LÀ TỐI ƯU, thành ra chỉ chỉ ra cách làm sao cầm giống nó thôi.

Giờ em lại thích ZJK, nên đổi sang jeu của nó, đánh BH chủ đạo, lại phải thay đổi cách cầm, và cũng thế, không đổi, tìm ra cách cầm giống hệt nó

....... THÌ THÔI :D
OK, mình hiểu rồi.

backhand-ghost

Đại Tá

nếu để kỹ sẽ thấy đại diện tiêu biểu cho kiểu cầm 1 là Ma Long, kiểu 2 là Zhang Jike, kiểu 3 là Timo Boll
Rất tinh.
Hoá ra là thằng ku Zhang nó cầm vợt giống em, mấy thằng không biết thì nó bảo Ma Long cầm theo cách của mình, thằng đoán mò nó lại bảo TmB nó bắt chước.
Thôi, đáp án ZJK là đúng luôn rồi, bảo sao nó không VĐTG.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Rất tinh.
Hoá ra là thằng ku Zhang nó cầm vợt giống em, mấy thằng không biết thì nó bảo Ma Long cầm theo cách của mình, thằng đoán mò nó lại bảo TmB nó bắt chước.
Thôi, đáp án ZJK là đúng luôn rồi, bảo sao nó không VĐTG.
Hơi không chuẩn, vì ZJK nó không cầm có ngón cái thò vào trong :D

backhand-ghost

Đại Tá
Hơi không chuẩn, vì ZJK nó không cầm có ngón cái thò vào trong :D
lúc đánh trái nó thò ra.
Nói chung là mày ko hiểu, định dạng về cách cầm vợt của bóng bàn nó hơi khác tennis vì trong quá trình chơi bóng, thi đấu nó buộc phải có những biến hoá nhất định. Đặc biệt là ngón tay cái và ngón tay trỏ có sự thay đổi vị trí rất vi diệu trong những động tác xử lý bóng, tăng lực, hãm lực...người ta nói rằng: "kỹ thuật cơ bản thì ai cũng giống như nhau, nhưng sự khác biệt nhiều khi lại nằm ở ngón tay đấy" (đoạn này tao nghe một thằng cha gốc TQ nói, hiện hắn đang là đương kim HLV của FNT thì phải). Những cái hình 1-2-3 đó nó mô tả đặc trưng lớn nhất của một vài cách cầm vợt điển hình nhất thôi. Khác với tennis (cách cầm vợt ko mấy phụ thuộc vào bàn tay, ngón tay mà nó phụ thuộc nhiều vào góc mở vợt, vị trí của mặt vợt, vì chỉ có duy nhất một cách nắm vợt thôi) thì cách cầm vợt của BB nó phụ thuộc vào bàn tay, ngón tay và thậm chí cả cổ tay nhiều hơn. Cầm nông một chút, khác hoàn toàn với cầm sâu chặt. Nó tạo ra sự chuyển hoán linh hoạt hoặc mạnh lực khi chơi FH hoặc đánh trái thuận lợi....
Để cho mày dễ tưởng tượng nhé, về cơ bản hình 1-2-3 mô tả vị trí ngón tay khi người ta đánh trái đấy. Tự tìm hiểu vì sao nhé? ko hôm nào gặp, cầm cái vợt chạy ra chỗ anh, anh chỉ cho mà biết thêm, kiến thức về BB tưởng không nhiều nhưng thực ra lại bao la hơn chú mày nghĩ đấy hê hê. Từ từ rồi nạp nhé :D

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Theo mình các kiểu grip, đều có điểm yếu của nó, không có kiểu nào là hoàn hảo cả... he he... Ta chỉ có thể cầm kiểu nào ta thấy thoải mái nhất, phù hợp với điểm mạnh của ta thôi và cố gắng khắc phục điểm yếu của kiểu ta cầm...và giảm bớt cơ hội cho đối thủ khai thác nó...;)
Cái này bro nói hay quá, chuẩn ko cần bàn.

JANUS

Trung Sỹ
lúc đánh trái nó thò ra.
Nói chung là mày ko hiểu, định dạng về cách cầm vợt của bóng bàn nó hơi khác tennis vì trong quá trình chơi bóng, thi đấu nó buộc phải có những biến hoá nhất định. Đặc biệt là ngón tay cái và ngón tay trỏ có sự thay đổi vị trí rất vi diệu trong những động tác xử lý bóng, tăng lực, hãm lực...người ta nói rằng: "kỹ thuật cơ bản thì ai cũng giống như nhau, nhưng sự khác biệt nhiều khi lại nằm ở ngón tay đấy" (đoạn này tao nghe một thằng cha gốc TQ nói, hiện hắn đang là đương kim HLV của FNT thì phải). Những cái hình 1-2-3 đó nó mô tả đặc trưng lớn nhất của một vài cách cầm vợt điển hình nhất thôi. Khác với tennis (cách cầm vợt ko mấy phụ thuộc vào bàn tay, ngón tay mà nó phụ thuộc nhiều vào góc mở vợt, vị trí của mặt vợt, vì chỉ có duy nhất một cách nắm vợt thôi) thì cách cầm vợt của BB nó phụ thuộc vào bàn tay, ngón tay và thậm chí cả cổ tay nhiều hơn. Cầm nông một chút, khác hoàn toàn với cầm sâu chặt. Nó tạo ra sự chuyển hoán linh hoạt hoặc mạnh lực khi chơi FH hoặc đánh trái thuận lợi....
Để cho mày dễ tưởng tượng nhé, về cơ bản hình 1-2-3 mô tả vị trí ngón tay khi người ta đánh trái đấy. Tự tìm hiểu vì sao nhé? ko hôm nào gặp, cầm cái vợt chạy ra chỗ anh, anh chỉ cho mà biết thêm, kiến thức về BB tưởng không nhiều nhưng thực ra lại bao la hơn chú mày nghĩ đấy hê hê. Từ từ rồi nạp nhé :D
Ý kiến phân tích của bạn cực chuẩn vì điều này mình được vận động viên cấp 1 Việt Nam (những năm 1977-1981), người Việt gốc Hoa, tên Diệp Năng Giang dạy. Mình cảm giác giờ đây mọi người ít chú trọng, thậm chí không biết đến sự cần thay đổi vị trí của các ngón tay khi cầm vợt trong quá trình chơi bóng. Nếu thực hiện tốt việc thay đổi này thì các kỹ thuật xử lý bóng sẽ trở lên đa dạng và hiệu quả hơn rất nhiều.
Lâu lắm mới gặp được một người có am hiểu tận tường như bạn. Rất mong được hội ngộ ngoài đời! Chào bạn!

gachip

Đại Uý
E cũng thế, fh 1 kiểu cầm và bh 1 kiểu cầm, tập lâu ngày quen nó thành phản xạ tự nhiên luôn, fh thì kiểu 1 mà qua bh chặn đẩy hay moi thì tay nó tự nhiên xoay kiểu 2, trừ lúc chặn bóng người ta giật thì mới ko xoay! :p

backhand-ghost

Đại Tá
Ý kiến phân tích của bạn cực chuẩn vì điều này mình được vận động viên cấp 1 Việt Nam (những năm 1977-1981), người Việt gốc Hoa, tên Diệp Năng Giang dạy. Mình cảm giác giờ đây mọi người ít chú trọng, thậm chí không biết đến sự cần thay đổi vị trí của các ngón tay khi cầm vợt trong quá trình chơi bóng. Nếu thực hiện tốt việc thay đổi này thì các kỹ thuật xử lý bóng sẽ trở lên đa dạng và hiệu quả hơn rất nhiều.
Lâu lắm mới gặp được một người có am hiểu tận tường như bạn. Rất mong được hội ngộ ngoài đời! Chào bạn!
huynh chắc cũng chơi bóng lâu rồi.
Bóng bàn vì sao lại khó chơi thế? Cầu lông cầm vợt lần đầu đã qua lại được chục quả, tennis tưởng khó nhưng tập 1 năm đã nện rầm rầm. Đơn giản là vì kỹ thuật nó không nhỏ, không phức tạp như môn bóng nhựa này, tập 2-3 năm rồi ra thực chiến vẫn ngu thấy ngu ngơ. Mỗi cái ngón tay di chuyển di chuyển chưa đầy 2cm mà tập mãi không thuần, người chơi 3 năm rồi mà vẫn chưa thấy nhuyễn. Chơi 20 năm rồi, nhìn lại vẫn thấy ngón tay mình để sai chỗ, tệ thật. Bảo mình chậm lại, mình lại lao như tên bắn, bảo mình chắc lại chân thì mình đi như nòng nọc. Mệt kinh ^\^

o3ma

Đại Tá
huynh chắc cũng chơi bóng lâu rồi.
Bóng bàn vì sao lại khó chơi thế? Cầu lông cầm vợt lần đầu đã qua lại được chục quả, tennis tưởng khó nhưng tập 1 năm đã nện rầm rầm. Đơn giản là vì kỹ thuật nó không nhỏ, không phức tạp như môn bóng nhựa này, tập 2-3 năm rồi ra thực chiến vẫn ngu thấy ngu ngơ. Mỗi cái ngón tay di chuyển di chuyển chưa đầy 2cm mà tập mãi không thuần, người chơi 3 năm rồi mà vẫn chưa thấy nhuyễn. Chơi 20 năm rồi, nhìn lại vẫn thấy ngón tay mình để sai chỗ, tệ thật. Bảo mình chậm lại, mình lại lao như tên bắn, bảo mình chắc lại chân thì mình đi như nòng nọc. Mệt kinh ^\^
Like. Tớ càng tập thấy càng tệ. Bố khỉ, khó thật.

backhand-ghost

Đại Tá
E cũng thế, fh 1 kiểu cầm và bh 1 kiểu cầm, tập lâu ngày quen nó thành phản xạ tự nhiên luôn, fh thì kiểu 1 mà qua bh chặn đẩy hay moi thì tay nó tự nhiên xoay kiểu 2, trừ lúc chặn bóng người ta giật thì mới ko xoay! :p
nhiều người chơi như vậy mà, mình cũng thế hi2.
Lúc flick hay đấm đè, ZJK nó cũng dịch ngón cái vào chỗ đó mà, rất thường xuyên cơ.
Nhưng thật ra toàn diện nhất vẫn là kiểu 1, nó khiến cho việc chuyển hoán nhanh và linh hoạt hơn nhiều. Chơi hai càng đúng nghĩa thường là cầm như kiểu 1 nên ở level TG mà cầm vợt như ZJK cũng có thể coi là thiểu số rồi. Zhang tuy xoay không nhanh như Ma Long nhưng bù lại nó đánh trái lại hay hơn ML nhiều, phòng thủ bên trái cũng ác ôn hơn. Dù sao thì cũng chẳng có cái gì tuyệt đối cả.

Last edited:

docmaorg

Đại Tá
Nâng bị lãnh đạo quá.:D:D:D:D

NTBB

Super Moderators
nhiều người chơi như vậy mà, mình cũng thế hi2.
Lúc flick hay đấm đè, ZJK nó cũng dịch ngón cái vào chỗ đó mà, rất thường xuyên cơ.
Nhưng thật ra toàn diện nhất vẫn là kiểu 1, nó khiến cho việc chuyển hoán nhanh và linh hoạt hơn nhiều. Chơi hai càng đúng nghĩa thường là cầm như kiểu 1 nên ở level TG mà cầm vợt như ZJK cũng có thể coi là thiểu số rồi. Zhang tuy xoay không nhanh như Ma Long nhưng bù lại nó đánh trái lại hay hơn ML nhiều, phòng thủ bên trái cũng ác ôn hơn. Dù sao thì cũng chẳng có cái gì tuyệt đối cả.

Sao lại "chả có cái gì tuyệt đối cả" ??? Có chứ ! Đó là : trong BB mọi thứ đều tương đối, hihi !!!:p

JANUS

Trung Sỹ
Anh nói thế là có tí "súc phạm" nghệ sĩ đấy, em nói ko sai thì bác @JANUS ko còn cách nào khác là phải tán thưởng động viên một chút chứ.
Quan trọng nhất là cách đánh giá của bác Janus thật làm cho người ta sướng mê đi hê hê.

Mình là thành viên mới, chẳng biết ai là lãnh đạo; mình comment theo nhận định chủ quan của mình, có thể đúng, có thể sai. Nhưng khi đọc những comment của @docmaorg có hàm "đại tá"- tức thành viên lâu năm chỉ cảm nhận thấy ngôn từ thiếu văn hoá quá. "Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng", mong rằng bạn @docmaorg nhận thức được điều đó

Attachments

300.7 KB · Đọc: 0

Bình luận từ Facebook