Vợt của nghệ nhân hùng ca trên VTV1

Trainee

Đại Tá
Cây đó của thằng Cá là 2 tốc độ thì phải. 1 mặt nó yêu cầu siêu xịt và phải ngậm bóng...để nó chơi mẹt Tầu FH, mặt kia có carbon để BH và e thấy ko hợp là phải rồi, ngay cả cốt Nhật có những dòng mình đánh cũng ko hợp là bình thường mà e.
Cốt 1 tốc anh ạ, là cốt thuần gỗ!
Hợp hay không thì nó vẫn phải ra cái cảm giác nhanh, chậm, ... còn dở là dở thui, được cái rất đẹp!

Trainee

Đại Tá
A dẫn nó cùng thằng Archer đến nhà chú Ca chơi và nó đặt cây đấy luôn mà. Nó đưa cây Vis cho chú ấy để lấy form. A nhớ trái là có sợi thì phải.
Chắc là sau đó sao đó :D
Vì nếu có sợi thì Cá lão đã nhắc em dán cho đúng mặt. Em nhớ là Cá thay sợi bằng gỗ hinoki hay chi đó, ... tóm lại đó là cái cốt đẹp! :D
Còn cái cốt HC thứ 2 em đánh, ko phải là hàng customized

VR46

Đại Tá
Kịch độc đây các bác
View attachment 71348
Không chụp mặt sau đi bạn
Cốt 1 tốc anh ạ, là cốt thuần gỗ!
Hợp hay không thì nó vẫn phải ra cái cảm giác nhanh, chậm, ... còn dở là dở thui, được cái rất đẹp!
Hay dở về sử dụng vợt của chú Hùng Ca thì chưa được đánh chưa biết. Nhưng chỉ có 1 điều là tay nghề làm vợt (về phần nhìn) của chú Hùng Ca rất cao và cho ra nhiều sp rất đẹp.

Tuy nhiên chú Hùng Ca mến khách quá, chiều khách quá nên thỉnh thoảng vẫn có những cái cốt "đần" được ra đời theo yêu cầu của khách hàng.

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Chắc là sau đó sao đó :D
Vì nếu có sợi thì Cá lão đã nhắc em dán cho đúng mặt. Em nhớ là Cá thay sợi bằng gỗ hinoki hay chi đó, ... tóm lại đó là cái cốt đẹp! :D
Còn cái cốt HC thứ 2 em đánh, ko phải là hàng customized
Thời đó sau khi đặt Ross, thấy mấy cây của chú Hùng Ca đẹp quá, thành ra muốn đặt một cây giống VIS để chơi

Nhưng lúc đó chú Ca chưa có gỗ nhiều như bây giờ, nên những loại gỗ mình cần đều không có, nhưng mình vẫn yêu cầu chú làm cho một cây xịt nhất có thể (kỹ thuật hồi đó chỉ dừng lại ở mức ấy), cây được làm ra rất đẹp, nhưng không đạt đủ mức xịt như mình mong muốn, là người chơi bóng, không có nhu cầu chơi vợt, nên đưa cho @archer , sau này là giao dịch giữa @archer@Trainee (nói chung là cũng có lằng nhằng)

Về nhu cầu thẩm mỹ, mình nghĩ là chú Hùng Ca có thể sánh với Ross Leidy của Mỹ, nhưng với các tiêu chuẩn kỹ thuật, do hạn chế về công nghệ, chứ không phải là khả năng cảm nhận gỗ, và hạn chế về nguồn nguyên liệu (cái này tí nữa sẽ nói sau), mà vợt chú Hùng Ca chưa được so sánh ngang ngửa với Ross

Cây Ross khù khoằm của mình hiện đang tặng chú Hùng Ca để HY VỌNG chú có nhiều hơn nữa sự so sánh khi gia công

Từ trước tới giờ, nguyên liệu làm cốt đều có nguồn gốc ngoại quốc, vì vậy, nhu cầu những người làm vợt cũng căn theo NGUYÊN GỐC mà yêu cầu (anh @anzippo cũng phải chạy theo nhu cầu đó), thành ra rất khó gia công, do

1. cùng là gỗ, nhưng nếu bạn hiểu về loại gỗ đó, việc gia công sẽ tốt hơn rất nhiều. Theo mình đánh giá, chú Hùng Ca hiểu về các loại gỗ làm đàn ở mức nghệ nhân, ngay cả Ross Leidy chưa chắc đã hơn được, dù Ross với nghề gia truyền mấy đời là làm mái chèo Kayak, hiểu biết về gỗ khá sâu sắc. Nhưng gỗ làm vợt đa phần lại không phải là gỗ làm đàn, hơn nữa, các nguyên liệu làm vợt lại đa phần có yêu cầu kỹ thuật đối với làm vợt khác làm đàn, lại rất mới với chú Hùng Ca, nên không thể nói là không có giới hạn. Ngay cả vợt của Ross, cũng chỉ mang tính sưu tầm, chứ ít người dùng vợt của Ross để chơi, mình đặt Ross về để chơi, cuối cùng cũng đành để ngắm

2. các yêu cầu giữa đàn và vợt là khác nhau, mình suy luận thế, vì vậy, việc chuyển đổi tiêu chuẩn từ nghệ nhân làm đàn sang làm vợt cũng có những giới hạn nhất định về kỹ thuật (còn về thẩm mỹ thì mình cho là không có giới hạn, vì đàn có yêu cầu thẩm mỹ tốt hơn vợt nhiều nhiều lần), thợ lành nghề sửa tàu bậc 7 cho sửa ô tô chắc cũng chỉ xuống đến bậc 5 thôi, vì vậy, để yêu cầu một trình độ nghệ nhân trong làm vợt, mình nghĩ là khó

3. đúng như anh @VR46 nói, nếu về phương diện thẩm mỹ, mình có thể khẳng định, dù bạn là ai, cây vợt thửa của bác Hùng Ca theo yêu cầu của bạn sẽ chỉ bằng và hơn những gì bạn mong đợi thôi

Trình gà chém gió

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Tiện đây, CN tuần tới 26/12 dự định sang nhà bác Ca chơi, ngắm vợt, nghe tâm sự của một người đam mê gỗ, đam mê bóng bàn, nghệ nhân còn sót lại từ thời Pháp về đàn.

Các bác có ai đi được thì đi cùng cho vui nhé.

Tag tạm mấy anh em @o3ma ...

o3ma

Đại Tá
Tiếp bước VTV1, chú Hùng Ca chuẩn bị lên sóng truyền hình TP HCM - HTV

KVKM

Đại Uý
Cây đó của thằng Cá là 2 tốc độ thì phải. 1 mặt nó yêu cầu siêu xịt và phải ngậm bóng...để nó chơi mẹt Tầu FH, mặt kia có carbon để BH và e thấy ko hợp là phải rồi, ngay cả cốt Nhật có những dòng mình đánh cũng ko hợp là bình thường mà e.
Thật ra đã là vợt handmade của người khác là ko thích rồi - còn ai làm cũng thế thôi!:)
Mỗi người một dơ đánh, mỗi người đặt nghệ nhân làm cốt một kiểu theo ý thích của họ! :)
Tốt nhất theo mình @Trainee đặt chú HC cốt của riêng mình đi, đảm bảo ko phải thất vọng nữa đâu!:p

Trainee

Đại Tá
Thật ra đã là vợt handmade của người khác là ko thích rồi - còn ai làm cũng thế thôi!:)
Mỗi người một dơ đánh, mỗi người đặt nghệ nhân làm cốt một kiểu theo ý thích của họ! :)
Tốt nhất theo mình @Trainee đặt chú HC cốt của riêng mình đi, đảm bảo ko phải thất vọng nữa đâu!:p
Thui, chú ấy chả cần mình làm từ thiện, mình lại chẳng dư dả lắm! Kính nhi! :)
P/s cùng đẻ một khoảng cây này có đôi cây nữa, đặt để chiến, giờ chả biết về đâu! ;)

Bình luận từ Facebook