Video trận chung kết Zhang jike - Ma long bản đẹp

backhand-ghost

Đại Tá
e xem hai trận ck giưa Malong vs xuxin và Malong vs zhang. mấy quả cuối Ma đều bị đánh trúng điểm chết.
xuxin thì giao lỏng và flick vào phía ngoài bh Ma, Ma k kịp phản ứng
Zhang thì flick trái vào góc xa fh, Ma cung ko kịp phản ứng.
có thể đây chính là những tử huyệt của Ma?
mình ko nghĩ vậy, người ta ở vị trí đó thì ko thể có yếu huyệt để lồ lộ như vậy được. Nỗi sợ hãi của đội này nó cất kỹ lắm, giấu sâu trong đáy lòng, phải hiểu lắm lắm mới cảm nhận được. Từ bé đến giờ chỉ ăn với tập, ko có lẽ....

backhand-ghost

Đại Tá
Hân hạnh được làm quen với các huynh, mình thấy topic này khá thú vị, đặc biệt là các cmt bl của BHG. Lập cái nick FHG vào để trò chuyện với các huynh. Có gì không phải mong được các huynh chỉ giáo, coi như là ae của BHG mà hạ thủ lưu tình.
bro nghĩ thế thì hỏng, giang hồ "lấy số" thì toàn tìm thằng nào nổi nổi gấu nhất nó "xử" trước, bro trưng biển nhà "ghost" nó "phập" cho nát thây. Áp lực lắm, hôm qua vừa phải mua cái áo chống đạn đấy, đội trong Bình Định chỉ chờ thằng BhG vào là cắt tiết nhậu ngay, mình đang phải hoãn binh đấy, bảo "triển chiêu" Minh TB đi cùng nhưng thằng em nó cũng hãi quá, trốn mất rồi, thằng này chỉ được cái tiếng, nhát lắm.

Last edited:

minhlee

Trung Uý
mình ko nghĩ vậy, người ta ở vị trí đó thì ko thể có yếu huyệt để lồ lộ như vậy được. Nỗi sợ hãi của đội này nó cất kỹ lắm, giấu sâu trong đáy lòng, phải hiểu lắm lắm mới cảm nhận được. Từ bé đến giờ chỉ ăn với tập, ko có lẽ....
vâng, e xem trận ck vừa rồi xong tự nhiên liên tưởng đến trận gặp Xuxin ở koren open 2013 thì phải, xuxin thắng bằng 4 cú hất bóng cổ tay cuối cùng.
Ma thường đứng thể chuẩn bị Fh, có lẽ bị khai thác vào những thời điểm quan trọng

backhand-ghost

Đại Tá
Chờ đợi cu Fan thịt thằng Zhang này... Em thích Fan zhendong ;)
cái này thì có thể nhưng Fan của 2013 thì có cơ hội, ngựa non thì "khát lửa" và liều lĩnh để lập danh. Bây h có chút danh vị rồi, biết tính toan một chút thì cái tay cái chân nó sẽ khác. Câu chuyện bro nói là có khả năng, nhưng rất rất khó, thắng một hai trận không đồng nghĩa với việc Fan và ai đó ở cùng đẳng với Zhang. Vừa sáng nay ZJK nó alo mình "Dạo này cả đội hình như càng không ưa em, mà em ở trên này một mình buồn quá, ngày xưa còn bác Vương, giờ chẳng còn ai nữa để đánh bóng. Em flick nhẹ một cái + FH đờ mi 2 phát rồi lại phải chờ anh em đi nhặt banh. Đánh bi - a với anh còn nhiều cảm hứng hơn."
Tội cho thằng em. ^\^

backhand-ghost

Đại Tá
vâng, e xem trận ck vừa rồi xong tự nhiên liên tưởng đến trận gặp Xuxin ở koren open 2013 thì phải, xuxin thắng bằng 4 cú hất bóng cổ tay cuối cùng.
Ma thường đứng thể chuẩn bị Fh, có lẽ bị khai thác vào những thời điểm quan trọng
tốc độ liên tưởng của bro kinh hoàng đấy.
XX vs ML khác một chút khi XX - ZJK và ZJK - ML.
Ma Long uống bia cực tốt nhưng ko uống được rượu quê 55 độ, XX trẻ con mới tập tành rượu bia ko tính tiền. Zhang thì khác, bia hay rượu đều khoái, mà cho luôn rượu vào bia uống lẫn cho nó nhanh cũng ok.
Bậc "tiên tửu" nó rất rất khác rồi, đã ai được chứng kiến nó say đâu mà biết nó đang nghĩ gì, sợ cái gì.

T2A

Binh Nhì
tốc độ liên tưởng của bro kinh hoàng đấy.
XX vs ML khác một chút khi XX - ZJK và ZJK - ML.
Ma Long uống bia cực tốt nhưng ko uống được rượu quê 55 độ, XX trẻ con mới tập tành rượu bia ko tính tiền. Zhang thì khác, bia hay rượu đều khoái, mà cho luôn rượu vào bia uống lẫn cho nó nhanh cũng ok.
Bậc "tiên tửu" nó rất rất khác rồi, đã ai được chứng kiến nó say đâu mà biết nó đang nghĩ gì, sợ cái gì.
Bác chém gió kinh thế nhưng mà em rất thích thế mới chết :) . Em cũng có nick bên BBSG thấy bác mần thịt " người mà ai cũng biết" em khoái quá :p.

backhand-ghost

Đại Tá
Bác chém gió kinh thế nhưng mà em rất thích thế mới chết :) . Em cũng có nick bên BBSG thấy bác mần thịt " người mà ai cũng biết" em khoái quá :p.
dân bóng bàn nghe thấy có chút bia rượu ai chẳng thích bro. Việc bên kia cũng xong rồi, đang truy nã toàn quốc nhưng hung thủ vượt biên nhập cảnh vào USA, bó tay nên khép hồ sơ rồi bro :cool:

• Like
Reactions: T2A

T2A

Binh Nhì
dân bóng bàn nghe thấy có chút bia rượu ai chẳng thích bro. Việc bên kia cũng xong rồi, đang truy nã toàn quốc nhưng hung thủ vượt biên nhập cảnh vào USA, bó tay nên khép hồ sơ rồi bro :cool:
Vậy bác cứ an tâm viết tiếp về những trận kinh điển đi nhé, em hóng bài viết mới của bác quá .

sardius0114

Đại Tá
em ko biết so sánh thế thì có làm sai lệch phần nào bản chất của vấn đề ko? ko biết 2 bro đã đọc Mật Mã Tây Tạng chưa ạ? Nhưng nếu được so sánh với những "chiến ngao" thì cũng là một đánh giá cao rồi.
LGL khi nói về Zhang thì cũng phải hết sức ý nhị bro ạ, ko thì nó ảnh hưởng tới cái không khí chung. Nói về dũng mãnh, trung thành hay cái gì đại loại thế thì vô tư. Nhưng ko bao giờ LGL dám khen ZJK đầu óc và tư duy chơi bóng là xuất sắc nhất, nói vậy thì mấy dũng tướng còn lại sẽ tự ái lắm, ko tốt cho tập thể dù nói đúng hay là sai. Ae ta ở đây sướng hơn LGL nhiều, được nói hết mọi thứ mình tưởng tượng ra, những gì mình cảm nhận được.
Trước đây còn có Ma Lin, bây giờ thực sự chỉ còn mỗi Zhang là vẫn đầy cá tính.
Cám ơn bro, bro có đánh giá rất sâu sắc và toàn diện.
Vì ở đây, có thể thoải mái bày tỏ quan điểm, ko sợ khen Zhang mà khiến Ma Long đỏ mắt bên phải, Wang Hao nóng con mắt bên trái...nên các anh hùng bàn phím cứ tha hồ chém. nên mới hơi hồ đồ thế, bro à. he he

backhand-ghost

Đại Tá
Cám ơn bro, bro có đánh giá rất sâu sắc và toàn diện.
Vì ở đây, có thể thoải mái bày tỏ quan điểm, ko sợ khen Zhang mà khiến Ma Long đỏ mắt bên phải, Wang Hao nóng con mắt bên trái...nên các anh hùng bàn phím cứ tha hồ chém. nên mới hơi hồ đồ thế, bro à. he he
Bình thường BhG dùng một đại đao nhưng thực ra sở trường của tại hạ là song đao cơ, bro đã nói thế thì rút mịe nốt con kia "phập" luôn cho nó "bão".

sardius0114

Đại Tá
Bình thường BhG dùng một đại đao nhưng thực ra sở trường của tại hạ là song đao cơ, bro đã nói thế thì rút mịe nốt con kia "phập" luôn cho nó "bão".
Chưa hiểu ý của bro lắm, chả hiểu "song đao, con kia, "phập" luôn"... là ý gì. Tiếng Việt ta giàu và đẹp, lắm nghĩa lắm. hehe
Nhưng dù sao nếu có hiểu lầm thì ko nên nóng giận quá, bro nha. Ngoài đời nc trực tiếp nhiều khi còn ko vừa lòng, huống chi thế giới ảo này. hi hi. :D

backhand-ghost

Đại Tá
Chưa hiểu ý của bro lắm, chả hiểu "song đao, con kia, "phập" luôn"... là ý gì. Tiếng Việt ta giàu và đẹp, lắm nghĩa lắm. hehe
Nhưng dù sao nếu có hiểu lầm thì ko nên nóng giận quá, bro nha. Ngoài đời nc trực tiếp nhiều khi còn ko vừa lòng, huống chi thế giới ảo này. hi hi. :D
he2, vui thôi mà. Không khi đang sôi nổi thế này, "chém bão" sướng tay luôn.

backhand-ghost

Đại Tá
Cả tuần này, bữa nào cũng quất từ 15-20 set. Rồi T7, CN tập cũng rất hăng. Hết sức :confused:. May mà tối qua đc nghỉ ngơi. Chiều nay cầm vợt lại lấy lại cảm giác, chờ BHG vào An Nhơn " tái nạm". Hehe
đang ngồi trên tàu bay, bro chuẩn bị, chiều nay gặp nhau chiến đấu luôn.
^\^

nanakizhang

Đại Tá
Có thể ở Trận quan trọng như thế này Zjk sử dụng lại những quả giao bóng xoáy ngược rất khó chịu, những giải gần đây Zjk đã ko dùng đến. Đã phần nào tạo nên sự khác biệt

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
khổ thân Ma Long, gần 140 quả bóng, cậu em chơi đều không hề tồi, nhưng bản lĩnh và sự lỳ lợm của Zhang đã giúp Zhang tận dụng quá tốt 02 khoảnh khắc sai lầm của đối thủ. Ván thứ 3 lúc đang dẫn 10 - 9 ML phạm sai lầm và để thua rất dễ dàng 10 - 10, lại dẫn 11 - 10 rồi lại ko tận dụng được và thua 11 - 13, vấn đề là nếu ta để ý thì khi thua 4 điểm số cuối ván này, ko lần nào ML chạm vợt vào bóng quá 2 lần, cực kỳ khó hiểu??? Nếu ML tận dụng được cơ hội trong ván đấu này thì có lẽ tỷ số đã là 4-1 rồi.
Một khoảnh khắc sai lầm nữa là sau khi bị ZJK flick và bắt giao bóng quá khó chịu (đặc biệt trong ván đầu tiên), bản thân ML cũng đã có sự điều chỉnh hợp lý khi điểm rơi của quả giao bóng hoàn toàn sang bên thuận tay của ZJK để hạn chế tối đa góc đánh khi ZJK flick và gần như tấn công ngay ở nhịp chạm vợt đầu tiên và chấp nhận nhường pole cho ZJK trong cuộc đua first three shots để chủ động tập trung vào phần sau, cố gắng nắn nót và không quá ham tăng lực trong những loạt đôi công trái đờ mi, để khi có cơ hội thì nhấn chìm ZJK trong loạt đấu FH sở trường. Nhưng bản lĩnh có phần yếu kém nên ván thứ 7 ML đã căng cứng thật sự, bắt đầu từ lúc dẫn 7 - 5 đến điểm số 10 - 10 là một Ma Long tay "lạnh" như tủ đá, có đến 3-4 lần ML giật hụt bóng, thua 1,2 điểm khác rất dễ dàng mà gần như ko còn bình tĩnh để chậm lại và điều chỉnh bản thân một chút, lúc này ML bắt đầu có dấu hiệu "mụ mẫm" rồi thì phải. Rồi như một lẽ dĩ nhiên, Ma Long mắc thêm một sai lầm cuối cùng mang tín quyết định, anh lại giao bóng lỗi. ZJK lạnh như thép (có khi trong tâm lý cũng căng và run nhưng ZJK biết cách trấn áp và ko để lộ nó ra) flick cực xoáy và sâu sang góc trống để dẫn 11-10 và kết thúc trận đấu khi ML đã gần như "hôn mê" hoàn toàn. Hai khoảnh khắc quyết định trận đấu này, ML giải này phải nói là cực "tròn" nhưng vẫn chưa đủ "chín", ZJK ko hay hơn 3-4 năm trước một chút nào, nhưng biết phải làm gì vừa đủ để dành chiến thắng. Nhà vô địch và một VĐV xuất sắc chỉ khác nhau có bây nhiêu vậy thôi.

Ở trên là những thứ về chiến thuật em không bàn nữa vì nó quá nhàm chán, em không muốn tìm hiều, nhưng câu cuối thì thực sự là không ổn :D
có 3 thay đổi lớn nhất của Zhang Jike trong cặp ZJK - ML của năm nay và 4 năm trước:
1. Bộ chân
Zhang Jike của 4 năm trước đã có một bộ chân cực kỳ kinh khủng rồi, và cho đến năm nay, bộ chân đó phát triển ghê hơn bao giờ hết, nhưng 4 năm trước là một ZJK kê chặn, đôi công, đờ mi là chủ yếu thì năm nay hắn phát triền kỹ năng bật cổ chân cực kỳ tốt, luôn có mặt trước điểm rơi của bóng hẳn một nhịp. 4 năm trước, bật nhảy và với bóng ta nhìn thấy ở ZJK thường xuyên thì hôm nay ta thấy 1 Waldner mới nhưng không phải là Mozart mà là một chiến binh quá từng trải, không bay bổng mà thận trọng qua từng pha bóng.

2. Quả tấn công
_ZJK chủ động tấn công hơn trước rất nhiều, 4 năm trước, khi đứng trước hai cỗ máy hủy diệt là Ma Long và Wang Hao, hắn chủ yếu ép đối thủ phải né giật(Ma Long) hoặc giật trái (Wang Hao) còn bản thân chủ yếu chặn đẩy và đờ mi thì năm nay, cú giật sát thủ đã trở nên thường xuyên và nguy hiểm hơn rất nhiều, để ý kỹ sẽ thấy là hầu như chỉ 1 giật là kết thúc pha bóng chứ không giông dài như Ma Long, mạnh nhưng không hiểm ác bằng.
_Thậm chí là bên trái, không chỉ là đờ mi và đôi công, ZJK cũng" chăm" giật trái sau cú đánh bóng xoáy lên của ML, điều mà trước đây ta chỉ thấy ở Wang Hao và Timo Boll là chủ yếu, chính cú này là cú giết Ma Long ở những quả bóng cuối cùng.

3. Tư duy
Tư duy của Zhang Jike là thứ hoàn thiện nhất sau 4 năm, nếu tư duy của 4 năm trước là: "Làm sao để đưa bóng được vào góc trống" thì tư duy của bây giờ là "Chọn cách nào để đưa bóng vào góc trống"
Ví dụ: Khi đang đối giật ở góc thuận tay phải, các tay vợt thường sẽ cố đưa bóng vào bàn với lực và độ xoáy càng mạnh càng tốt thì Zhang sẽ ghìm đủ lực để đưa bóng vào góc trái của đổi phương chứ không băm bổ, nghiến răng nghiến lợi kéo như kéo pháo giống Xu Xin => cái tư duy này chính là thứ giúp hắn lên đỉnh thế giới và phần nào là thứ Ma Long đang học tập để hoàn thiện bản thân hơn.

Đó, với từng đó tiến bộ, làm sao có thể nói là Zhang Jike không hay hơn một chút nào, hắn không thay đổi lối chơi, chỉ là cách tư duy đánh bóng của hắn ngày càng hoàn thiện mà thôi => cái này mới chính là thứ quan trọng nhất.
Trong khi Ma Long bắt đầu thay đổi lối chơi đầu năm nay và giờ vẫn đang tìm kiếm phiên bản hoàn thiện nhất của mình thì công việc của ZJK chỉ là hoàn thiện Tư Duy.
Và cái mà hiếm có tay vợt nào có thể qua mặt được hắn là cách hắn chọn điểm rơi phong độ trong những trận cầu lớn hay trong những điểm quyết định, cái này thì thực sự phục hắn và em mới nhìn thấy cái này ở một môn thể thao khác chứ không phải bóng bàn, đó là bóng đá và cụ thể là Manchester United của Sir Alex (Nhấn mạnh là chỉ của Sir thôi nhé :D )

Bình luận từ Facebook