Video tập giật trái - mong các bác chỉ bảo

congcong73

Đại Tá
Mình đang tập giật trái, mong các bác chỉ bảo để hoàn thiện kỹ thuật, trong video mình đang tập giật với bóng xoáy xuống, cảm ơn các bạn rất nhiều:
Quả trái tập tốt thì còn ai chịu được chú đây....hehe

chanvongkieng

Đại Uý
mình nghĩ quan trọng là điểm tiếp xúc bóng mới quan trọng,động tác thì chỉ cần cầm vợt khác nhau thì cú đánh cũng khác nhau rùi dù chung 1 kỹ thuật,cầm vợt kiểu zjk thì dễ bắt ngắn và giật trái.

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Góp ý thôi nhé, em đánh còn kém bác

Kỹ thuật tam giác bao gồm VAI - CÙI TRỎ - CỔ TAY tạo thành 1 tam giác, tam giác này không thay đổi trong suốt quá trình đánh bóng, cả FH và BH.

Bác đánh BH cũng chỉ dùng lườn/cơ sau bả vai để di chuyển tam giác này lên xuống thôi, không cần giữ lực, đánh mạnh thoải mái/cảm thấy tự do là được.

Bác dùng bả vai và cánh tay đánh bóng, khi tập thì khá ổn, đẹp rồi, nhưng sự sai lệch của động tác sẽ rất lớn, nên khi vào trận, độ sai lệch của động tác lớn sẽ dẫn đến dễ hỏng, làm mình thiếu tự tin.

Khẩu quyết của CNT là MỌI ĐỘNG TÁC ĐỀU GIỐNG NHAU, chỉ khác nhau vị trí người đánh bóng, được thay đổi thích hợp bằng bộ chân nhanh nhẹn thôi ạ
FH mà tam giác k thay đổi sao giật đc bác? Nếu k gập đc cánh tay ngoài khi giật FH thì giật bằng vai và lườn?

chanvongkieng

Đại Uý
tam giác là điểm tiếp xúc bóng 1,điểm kết thúc động tác 2,vai 3,hoặc các bác cứ tưởng tượng trước mắt là cái đồng hồ,nếu đánh bh thì dê bóng từ điểm 8h sang điểm 2h,fh thì dê từ 4h sang 11h.

attack01

Đại Uý
Thêm một chú ý cho BH nữa (trình gà bác nhé)

Bác lấy cùi chỏ để căn bóng, khi bắt đầu vung tay, bác căn cái cùi trỏ ngang với quả bóng. Khi đó người nghiêng về phía trước, góc tay vẫn giữ theo kỹ thuật tam giác, nhưng vợt có độ cao thấp hơn cùi trỏ, tức là đảm bảo vợt ở dưới quả bóng để có quỹ đạo vợt đi ngang qua quỹ đạo bóng/điểm bóng dự định sẽ đánh, chứ không phải bắt đầu đi từ bóng.

Em đang tập là cánh tay với cẳng tay gần như vuông góc với nhau, hoặc lớn hơn 90 độ một tí, chĩa thẳng ra trước người. Khi bóng bay qua lưới là đã trùng người xuống rồi/hạ trọng tâm (giữ được cái này gọi là giữ được nhịp), đưa vai và cẳng tay lên phía trước, cùi trỏ canh bóng/độ cao của bóng.

Trình gà gì mà chém kinh thế...làm em trình gà hơn tí nữa thì co đuôi chạy mất.....Ý kiến của em với bác chủ top thì thế này:

1. Bác nên tập BH với bóng không xoáy cái đã, làm sao vung tay thoải mái, đường lăn tay rộng, bóng đi vòng cung thấp, nhanh...để lấy cảm giác. Nên tập với vị trí hơi xa bàn tí. Sau khi đã thành thục (cái này chắc lâu) thì mới tập sang BH bóng xuống, khi đó đường lăn tay hướng lên nhiều hơn hướng tới thế thôi....tập khi nào mà cảm giác mình dám đánh hết lực BH thì mới là ok...Hiện nay cách đánh này của bác có 3 điểm phải sửa: 1 tay đang giữ lực lại nhiều lắm, đánh chỉ mong vào bàn mà động tác phát lực lại không dứt khoát... 2 không phân chia được 2 khúc: chuyển động nâng trọng tâm và cánh tay đi trước rồi mới tới cổ tay, 3.không gọn gàng, đánh thế này đối thủ nó còn mong đánh vào để nó kê 1 phát vào bụng thì chỉ có nước lấy tay trái chụp bóng

2. Em không phải fan CNT (sorry anh Cá) vì thật ra CNT khổ luyện kinh lắm, ZJK nó đánh thế chứ bắt chước được nó cũng chả biết năm nào làm được...xem video mà đánh được chắc tuyển tỉnh VN cũng BH cỡ ZJK được rồi......Em cũng chẳng theo fan Châu Âu (không cần sorry ông @Trainee vì ông này chém thẳng không sợ mất lòng..:) ) vì đúng như bác Cá nói vào trận mà đánh kiểu Châu Âu mà gần bàn chắc phải đánh kèo tuồng ie dặn đối thủ em nhớ đẩy trái cho anh giật nhé vì không chuẩn bị thì xác định là ra ngoài đi....kiểu Châu Âu chỉ đánh xa bàn là ổn thôi (cái em nói bác tập ở trên là Châu Âu đấy) nhưng thực tế là bộ chân nghiệp dư không bao giờ làm mình đến đúng vị trí để đánh BH thoải mái được....em đánh tập với thầy đứng 1 chỗ BH đã lắm, vào trận mấy chục sec chưa có 1 cơ hội đánh được BH Châu Âu xa bàn nữa

3. Vậy kết luận: BH gần bàn, đánh kiểu Hàn Quốc nhé (đây mới fan K-Tennis đây)....ngắn gọn hiệu quả, dễ học, mà học được thì đã hơn cmn dân VN rồi, đi xem Cây vợt vàng xem HQ nó đập VN cả FH với BH thế nào là hiểu.....BH xa bàn thì tập kiểu Châu Âu nhưng chủ yếu lấy cảm giác chứ vào trận ít cơ hội lắm (trừ khi đánh đôi)

Em trình gà nhưng trình chém gió chắc top 16 cây vợt mạnh diễn đàn rồi :)

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Kỹ thuật kém, ko chịu học hỏi nên hay phát biếu những câu thế này đây, hô hô. Cậu không làm được, nhưng nhiều người làm được! Tại sao ư, học phí bằng nước bọt thì nhiều có khi cũng không đủ! =))
Dạo này có duyên với bác Trainee quá. Theo những gì em biết và trải nghiệm động tác giật phải dù giật thế nào đi nữa thì cũng động tác tay thì cánh tay cũng phải duỗi ra rồi gập cánh tay ngoài để tạo ma sát. Hình tam giác tạo bởi vai,cùi chỏ và cổ tay phải thay đổi chứ.

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Vẫn phải đủ các bước hạ trọng tâm (trùng chân, hạ vai, xoay eo) duỗi tay (tùy kĩ thuật mà thay đổi độ duỗi của cánh tay của cánh tay, thường là 90- 120 độ) sau đó chuyển trọng tâm kết hợp đồng thời xoay eo và gập tay lại. Đó là động tác giật cơ bản mà em biết.

Trainee

Đại Tá
Vẫn phải đủ các bước hạ trọng tâm (trùng chân, hạ vai, xoay eo) duỗi tay (tùy kĩ thuật mà thay đổi độ duỗi của cánh tay của cánh tay, thường là 90- 120 độ) sau đó chuyển trọng tâm kết hợp đồng thời xoay eo và gập tay lại. Đó là động tác giật cơ bản mà em biết.
Thế lúc đánh không nâng vai lên à?
Nhắc lại câu trước, cũng chỉ là một kỹ thuật mà thôi! Có vô vàn kỹ thuật!

Trainee

Đại Tá
Trình gà gì mà chém kinh thế...làm em trình gà hơn tí nữa thì co đuôi chạy mất.....Ý kiến của em với bác chủ top thì thế này:

1. Bác nên tập BH với bóng không xoáy cái đã, làm sao vung tay thoải mái, đường lăn tay rộng, bóng đi vòng cung thấp, nhanh...để lấy cảm giác. Nên tập với vị trí hơi xa bàn tí. Sau khi đã thành thục (cái này chắc lâu) thì mới tập sang BH bóng xuống, khi đó đường lăn tay hướng lên nhiều hơn hướng tới thế thôi....tập khi nào mà cảm giác mình dám đánh hết lực BH thì mới là ok...Hiện nay cách đánh này của bác có 3 điểm phải sửa: 1 tay đang giữ lực lại nhiều lắm, đánh chỉ mong vào bàn mà động tác phát lực lại không dứt khoát... 2 không phân chia được 2 khúc: chuyển động nâng trọng tâm và cánh tay đi trước rồi mới tới cổ tay, 3.không gọn gàng, đánh thế này đối thủ nó còn mong đánh vào để nó kê 1 phát vào bụng thì chỉ có nước lấy tay trái chụp bóng

2. Em không phải fan CNT (sorry anh Cá) vì thật ra CNT khổ luyện kinh lắm, ZJK nó đánh thế chứ bắt chước được nó cũng chả biết năm nào làm được...xem video mà đánh được chắc tuyển tỉnh VN cũng BH cỡ ZJK được rồi......Em cũng chẳng theo fan Châu Âu (không cần sorry ông @Trainee vì ông này chém thẳng không sợ mất lòng..:) ) vì đúng như bác Cá nói vào trận mà đánh kiểu Châu Âu mà gần bàn chắc phải đánh kèo tuồng ie dặn đối thủ em nhớ đẩy trái cho anh giật nhé vì không chuẩn bị thì xác định là ra ngoài đi....kiểu Châu Âu chỉ đánh xa bàn là ổn thôi (cái em nói bác tập ở trên là Châu Âu đấy) nhưng thực tế là bộ chân nghiệp dư không bao giờ làm mình đến đúng vị trí để đánh BH thoải mái được....em đánh tập với thầy đứng 1 chỗ BH đã lắm, vào trận mấy chục sec chưa có 1 cơ hội đánh được BH Châu Âu xa bàn nữa

3. Vậy kết luận: BH gần bàn, đánh kiểu Hàn Quốc nhé (đây mới fan K-Tennis đây)....ngắn gọn hiệu quả, dễ học, mà học được thì đã hơn cmn dân VN rồi, đi xem Cây vợt vàng xem HQ nó đập VN cả FH với BH thế nào là hiểu.....BH xa bàn thì tập kiểu Châu Âu nhưng chủ yếu lấy cảm giác chứ vào trận ít cơ hội lắm (trừ khi đánh đôi)

Em trình gà nhưng trình chém gió chắc top 16 cây vợt mạnh diễn đàn rồi :)
:D
Out rồi lại login để like :D
Tớ khuyên theo quan điểm phi chuyên môn, nên ko đụng ai đâu

linh729

Thượng Tá
Mình đang tập giật trái, mong các bác chỉ bảo để hoàn thiện kỹ thuật, trong video mình đang tập giật với bóng xoáy xuống, cảm ơn các bạn rất nhiều:

Bạn giật cũng được một số quả rồi nhưng có vẻ cổ tay hơi tự do quá (chắc theo kiểu Ping Skill). Để cho quả giật trái được ổn định, bạn nên tập quả đẩy trái tăng xoáy trước. Có video này mình mới dạy học viên sáng nay, bạn có thể tham khảo :

miziru

Thượng Tá
Rất thiện cảm với bạn linh729 ( mình 29 tuổi) vì có nhiều điểm chung mà ko tiện trình bày ở đây,nhân tiện bạn có thể giúp mình cải thiện quả giật trái qua video được ko, vì mình ở xa và nếu có dịp mình sẽ đến chỗ bạn học hỏi trực tiếp hơn.

linh729

Thượng Tá
Rất thiện cảm với bạn linh729 ( mình 29 tuổi) vì có nhiều điểm chung mà ko tiện trình bày ở đây,nhân tiện bạn có thể giúp mình cải thiện quả giật trái qua video được ko, vì mình ở xa và nếu có dịp mình sẽ đến chỗ bạn học hỏi trực tiếp hơn.

Có clip bạn cứ đưa lên, anh em trên diễn đàn đều nhiệt tình vui vẻ cả mà.

chiencao

Trung Uý

Cú giật BH bóng xoáy xuống của em giống y chang ZJK. Lực phát ra từ hông và chân. Học được cú giật này thì không áp dụng cho giật moi hay flick bóng gần lưới được. Hoặc bóng không ra ngoài bàn thì cú giật này cũng không phát huy được. Ngoài ra cú giật này cũng không đối giật BH xa bàn được. Nên em đang chuyển qua học cú giật của anh bên trên.

Cú giật BH này của em thì khá mạnh nhưng trong 1 trân đấu em chỉ có cơ hội dùng tới nó 1 lần là cùng. Nếu em học được cú giật của bác bên trên, em có thể áp dụng được nhiều trường hợp hơn (biến hóa nó để áp dụng vào trường hợp khác).

Tuy nhiên nếu chủ topic muốn học cú giật của ZJK, em xin chia sẽ đôi điều như sau.
+ Tư thế chân trái thấp hơn chân phải (nếu bác đánh tay phải)
+ Hạ thấp trọng tâm đợi bóng, tay vào vị trí. Bẻ cong cổ tay 70 độ, hóp sát vào bụng. Mặt vợt song song với mặt bàn. Trọng tâm hạ thấp sao cho vợt hóp vào bụng thì vợt phải thấp hơn bóng (bóng lúc được đánh chứ không phải bóng đang bay, bóng đang bay có thể cao hơn bóng lúc được đánh. Mình phải ước lượng vị trí, độ cao của bóng lúc được đánh để chọn ví trí đứng và đợi bóng tới rồi đánh).
+ Lúc này dồn lực và trọng tâm vào chân trái, eo quay sang trái 1 chút (nếu bác đánh tay phải). Bụng hóp lại, nín thở. Khi bóng vào vị trí đánh, lập tức xuất chiêu, bung bụng ra, dồn lực sang chân phải, eo quay qua phải, tay đưa lên trên, ra đằng trước. Tất cả phải làm trong cùng 1 nhịp mới tạo được lực roi vọt. Bác có thể dùng mũi bàn chân để góp phần tăng thêm lực nhưng em chưa làm được cái này, vì nhiều động tác quá, với lại nhiêu đó đã đủ để giật bóng rồi.

Nếu bác làm tốt, thì dù bóng nặng cỡ nào bác giật cũng qua hết, chỉ cần bác đoán được vị trí đánh bóng, rồi di chuyển tới đó vào vị trí kịp thời là ok. Em đã làm được (nhưng chưa di chuyển được, bóng vào đúng chỗ mình đứng thì đánh thôi :D).

Chúc bác thành công.

Bình luận từ Facebook