Video tập giật trái - mong các bác chỉ bảo

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Góp ý thôi nhé, em đánh còn kém bác

Kỹ thuật tam giác bao gồm VAI - CÙI TRỎ - CỔ TAY tạo thành 1 tam giác, tam giác này không thay đổi trong suốt quá trình đánh bóng, cả FH và BH.

Bác đánh BH cũng chỉ dùng lườn/cơ sau bả vai để di chuyển tam giác này lên xuống thôi, không cần giữ lực, đánh mạnh thoải mái/cảm thấy tự do là được.

Bác dùng bả vai và cánh tay đánh bóng, khi tập thì khá ổn, đẹp rồi, nhưng sự sai lệch của động tác sẽ rất lớn, nên khi vào trận, độ sai lệch của động tác lớn sẽ dẫn đến dễ hỏng, làm mình thiếu tự tin.

Khẩu quyết của CNT là MỌI ĐỘNG TÁC ĐỀU GIỐNG NHAU, chỉ khác nhau vị trí người đánh bóng, được thay đổi thích hợp bằng bộ chân nhanh nhẹn thôi ạ

Trình gà góp ý

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thêm một chú ý cho BH nữa (trình gà bác nhé)

Bác lấy cùi chỏ để căn bóng, khi bắt đầu vung tay, bác căn cái cùi trỏ ngang với quả bóng. Khi đó người nghiêng về phía trước, góc tay vẫn giữ theo kỹ thuật tam giác, nhưng vợt có độ cao thấp hơn cùi trỏ, tức là đảm bảo vợt ở dưới quả bóng để có quỹ đạo vợt đi ngang qua quỹ đạo bóng/điểm bóng dự định sẽ đánh, chứ không phải bắt đầu đi từ bóng.

Em đang tập là cánh tay với cẳng tay gần như vuông góc với nhau, hoặc lớn hơn 90 độ một tí, chĩa thẳng ra trước người. Khi bóng bay qua lưới là đã trùng người xuống rồi/hạ trọng tâm (giữ được cái này gọi là giữ được nhịp), đưa vai và cẳng tay lên phía trước, cùi trỏ canh bóng/độ cao của bóng.

Trainee

Đại Tá
Góp ý thôi nhé, em đánh còn kém bác

Kỹ thuật tam giác bao gồm VAI - CÙI TRỎ - CỔ TAY tạo thành 1 tam giác, tam giác này không thay đổi trong suốt quá trình đánh bóng, cả FH và BH.

Bác đánh BH cũng chỉ dùng lườn/cơ sau bả vai để di chuyển tam giác này lên xuống thôi, không cần giữ lực, đánh mạnh thoải mái/cảm thấy tự do là được.

Bác dùng bả vai và cánh tay đánh bóng, khi tập thì khá ổn, đẹp rồi, nhưng sự sai lệch của động tác sẽ rất lớn, nên khi vào trận, độ sai lệch của động tác lớn sẽ dẫn đến dễ hỏng, làm mình thiếu tự tin.
Đánh trái thì học Tây đánh cho sướng, vất cái tam giác đi anh ạ. Tam giác vàng thì giữ thôi! :D
Bác phân tích giúp em cái Tam giác vàng ẩm ướt ở đây đi, em đang tập giật trái đây, mà đánh mỏi tay bóng vẫn yếu xìu, vào trận múa cho vui, ko ăn thua :(

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Chú này đánh thế này làm sao lên CNT được, nhìn ZJK nó đánh đây này, đều, chuẩn mạnh và không có dung sai trong động tác BH
Thấy khoảng cách giữa VAI - CÙI TRỎ - CỔ TAY trong một cú bóng sang giống nhau chưa, cơ nó dùng duy nhất là cơ bả vai và cơ chéo ở lưng nhé, không có chuyện xoắn xuýt cổ tay và cẳng tay như chú tuyển Tỉnh kia đâu

dvdbka

Trung Uý
Mình có cả 2 video @Trainee post, qua video mình thấy thế này không biết có đúng ko, ở Video trên họ phát lực chủ yếu bằng cách đẩy chân, xoay eo sau đó bật cổ tay; còn video dưới họ phát lực chủ yếu ở cẳng tay theo nguyên lý quất vào bóng như cái roi, đang phân vân không biết nên tập theo cái nào :D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Chú này đánh BH kiểu Châu Âu rồi, toàn dùng bả vai.

Cú BH của Châu Âu thì nhanh, mạnh, nhưng khoảng không thì cần rất lớn, thường khó đánh các cú giật moi, đặc biệt với anh em mới tập. Hơn nữa, các cú đánh BH của Châu Âu biến thiên rất lớn, mất nhiều thời gian chuẩn bị tay để đánh, không thể hiệu quả như cú BH của ZJK được.

BH châu Âu có điểm mạnh là XOÁY, LỰC nhưng vẫn không thắng được BH của ZJK vì nó đều, chuẩn, nhanh nên HIỂM và AN TOÀN

Trainee

Đại Tá
Mình đang tập nên nghĩ thế, có gì anh em cùng thảo luận để giúp nhau tiến bộ :)
Em thấy tướng bác cao ráo đẹp trai, cứ theo rơ Châu Âu mà tập cho người nó thoáng đãng, phong thái đàn ông. Nhất là tay bác đang đánh thế rồi, cứ vậy mà tập. Quả trái dù sao vào trận chỉ chọn quả mà đánh thôi, không phải chủ lực.

Trainee

Đại Tá
Chú này đánh thế này làm sao lên CNT được, nhìn ZJK nó đánh đây này, đều, chuẩn mạnh và không có dung sai trong động tác BH
Thấy khoảng cách giữa VAI - CÙI TRỎ - CỔ TAY trong một cú bóng sang giống nhau chưa, cơ nó dùng duy nhất là cơ bả vai và cơ chéo ở lưng nhé, không có chuyện xoắn xuýt cổ tay và cẳng tay như chú tuyển Tỉnh kia đâu
Mấy Video Đường Kiến Quân có dạy theo nguyên tắc tam giác ko nhỉ anh?

mapmuc

Trung Sỹ
Mình đang tập giật trái, mong các bác chỉ bảo để hoàn thiện kỹ thuật, trong video mình đang tập giật với bóng xoáy xuống, cảm ơn các bạn rất nhiều:
Liều mạng chia sẻ chút, em thấy bác thua Zhang Jike môi một điểm: Zhang Jike tạo sóng qua toàn bộ cơ thể. Sóng của bác chỉ ở nửa người trên.

phuongnguyen

Đại Tá
Mình đang tập giật trái, mong các bác chỉ bảo để hoàn thiện kỹ thuật, trong video mình đang tập giật với bóng xoáy xuống, cảm ơn các bạn rất nhiều:
nhiều cao thủ vễ BH nhưng k xuất chiêu ( Chaunguyen) . mình mới tập tành nhưng cũng góp cho vui, vì sẽ học được thêm.
Bác tập với máy thì tay , luon ,.. dần dần thành ra có cảm giác và quen thôi, mình k dám ý kiến. Chỉ ý kiến bác 1 điều về hai chân ., bác đứng như vầy thì tay có đánh ok đi nữa thì vào bàn phải đi nhặt bóng nhiều vì mất hẳn FH. bác tham khảo Ovtc vs Zhang, dù có giật BH mất bóng đi nữa thì chân bên cầm vợt vẫn ở sau , cùng lắm là ngang thoi..
trình còi các bác đừng chém e nhé.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cứ tay đã , tay ngon rồi mới phối chứ bác. Chân quan trọng nhất, nhưng tay phải tròn đã. Cứ tròn tay rồi tập đến chân.
Trước em mới đánh, lên đây các bác cứ bảo chân quan trọng, dở dang tay. Rồi giờ biết đánh, cũng biết là chân quan trọng, nhưng biết hơn là tay cũng khá rồi.
Em cũng toàn tự học, cái em nói là những gì em gặp và nghiệm

club7337

Đại Tá
theo em để tập quả trái ngoài việc xem video hoặc nghe sử chỉ bảo online bác nên tham khảo trực tiếp một số anh em đã có quả Bh này ổn định để đc tư vấn trực tiếp chẳng hạn như cáh cầm vợt xoay cổ tay hay là vùng an toàn cho động tác và trước tiên phải là động tác đã chuẩn chưa, nếu tập với máy bác để chế độ chậm một chút kẻo mỏi tay sai hết động tác

docom

Trung Uý
ae tự tập chủ yếu xem video và học theo các bác ạ. Theo mình bác nên đứng ở vị trí bên trái để tập giật, 2 chân ngang nhau hoặc chân phải thấp hơn một chút, không nên đứng giữa bàn, hoặc lệch bên phải bác à, giật theo đường chéo. Khi động tác đã ổn tính tiếp ạ, vài lời góp ý.
Ps : cá nhân mình chọn bác Đường Kiến Quân để tự tập theo lâu dài.

Bình luận từ Facebook