VIDEO KỸ THUẬT ZHANG JIKE

namvietinbank

Đại Uý
Zjk quả phải ko đẹp bằng fzd ít lườn và cánh tay quá. Tuy nhiên động tác đẹp kỹ thuật tốt ko hẳn đã quyết định nên thành công của vđv. Quan trọng hơn cả là bản lĩnh thi đấu

chiencao

Trung Uý
Cách mình luyện như sau:
1. Đầu tiên mình tập lăn tay từ chậm đến nhanh động tác, nhìn kiếng xem đã ok chưa.
2. Mình cầm cái thớt gỗ loại nhỏ nặng (tập nặng luyện cổ tay ấy), kẹp đúng động tác (ngón trỏ và ngón cái, mấy ngón khác nắm hờ, nâng nhẹ sau bản thớt) và tập động tác từ nhẹ đến nhanh, nhớ ngoắc cổ tay lên khúc cuối.
Chú ý ném bóng lên (tưởng tượng trong đầu nhé) nhúng 1 cái, bóng tiếp xúc vợt (nhúng 1 cái)
3. Mình cầm vợt và lấy 1 quả banh nhựa trẻ em, to như quả cam, nhẹ ấy và bắt đầu làm động tác ném lên nhúng, rơi xuống tiếp xúc vợt, nhúng.

Lưu ý là mình mắc cái mùng, vén 1 cạnh đứng giao vào, thành mùng đối diện kéo xiêng vào người, lấy 2,3 cái gối ôm đè giằn lên => mục đích bóng văng vào đấy tự động chạy ngược ra lụm giao tiếp :D.

4. là mình chơi nguyên rổ bóng (thực tế là chỉ được có 6 quả thôi) và bắt đầu giao từ nhẹ cho đến miết mạnh để tạo xoáy.
Sau thời gian giao quen nhuyễn thì biến tấu điểm tiếp xúc bóng trên vợt, kéo cán vợt lên, hay đẩy thêm đầu vợt xuống để tạo xoáy ngang lên hay xoáy ngang xuống.

Thường cú này phải giao từ thuận tay mình sang thuận tay góc xa của đối thủ thì mới khó đở, chứ giao qua trái tay đối thủ thì chả làm khó gì đối thủ ạ (trừ giao tạo đa dạng đột biến thôi). Xem líp thấy đại cao thủ xì ke cứ giao sang trái chú Hao ;) không à.

Mà thực tế em tập cú này để có nhiều cú giao mang tính chất ... biễu diễn là chính, hoặc đánh đôi em dùng cú này để giao cho rơi vào mang cá. Chứ muốn xoáy này em chuyển giao trái tay, vừa xoáy, vừa căng, vừa dể ngoắc cổ tay phút cuối điều hướng để bóng đổi từ nhắm hướng từ BH đối thủ chuyển sang FH (em đứng giữa bàn) tốt hơn nhiều, xoẹt phát, mấy bác gà giựt bắn cả mình. :p
Em cũng thắc mắc, sao ZJK ko giao trái tay mà lại giao như vậy nhỉ :D. cũng giống xoáy thôi mà, nhiểu khi còn dễ giao hơn.

Nguyễn Minh Phụng

Thượng Sỹ
VIDEO KỸ THUẬT GIẬT TRÁI CỦA ZHANG JIKE- PHẦN 1
Series video này sẽ có nhiều video. Được quay chậm lại để mọi người để quan sát, hình dung và tập luyện. Chúc mọi người thành công.:)

Em thấy cái bộ tay thì có thể điều khiển theo cách của mình được chứ bộ chân em thấy mới là khó tập , ae mình chơi theo bản năng không có người chỉ dạy nên là bộ chân không theo bộ tay nên là không phát huy hết được skill .

ngochuongnt

Trung Uý
Các bác ơi cho em hỏi cầm vợt vis thế nào ạ :oops:. Em cầm cốt FL DHS mãi, đặc trưng là cái cổ nó thon nhỏ. Hôm nay mới cầm vis buổi thứ hai mà vẫn chưa quen, cảm giác như cán nó to quá í. Loay hoay mãi chưa tìm được chỗ cầm ổn định. Không biết zang xì ke cầm kiểu gì nhỉ, em xem video mãi mà chưa nhìn rõ.

traicauvong_bg

Đại Tá
Các bác ơi cho em hỏi cầm vợt vis thế nào ạ :oops:. Em cầm cốt FL DHS mãi, đặc trưng là cái cổ nó thon nhỏ. Hôm nay mới cầm vis buổi thứ hai mà vẫn chưa quen, cảm giác như cán nó to quá í. Loay hoay mãi chưa tìm được chỗ cầm ổn định. Không biết zang xì ke cầm kiểu gì nhỉ, em xem video mãi mà chưa nhìn rõ.
Thằng Zhang xì ke nó cầm hơi tụt cán tý, quả giật fh thôi nhé, còn bh vẫn hơi tụt cán nhưng ngón cái nó tỳ lên mặt vợt, mình cũng mới phát hiện ra điểm này, đang luyện đc vài ngày ( vì cũng mới mua đc Vis) thấy ưu điểm nhiều hơn nhược, quả FH do tận đụng đc độ dẻo của vis nên rất mạnh, xoáy lớn, thêm đc tý cổ tay nữa nếu giật điểm rơi, nhc điểm là mình chưa quen lắm, cần phải luyện nhiều, hi, có cách này để tập nếu bạn muốn thử, quấn tạm cái dây để tạo cữ tay cho quen, khi quen rồi thì bỏ ra cũng đc, vợt mình đây

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác nói rất hay và đúng.

Thứ tự tập luyện của em là
1. Form tay tròn, đủ đòn

2. Form chân di chuyển để tay được tự do, có tối thiểu 2 sự lựa chọn với mỗi đường bóng đến

3. Giao bóng có chủ đích

Giờ 1 còn vẫn chới với lắm
Em thấy cái bộ tay thì có thể điều khiển theo cách của mình được chứ bộ chân em thấy mới là khó tập , ae mình chơi theo bản năng không có người chỉ dạy nên là bộ chân không theo bộ tay nên là không phát huy hết được skill .

ngochuongnt

Trung Uý
traicauvong_bg said:
Thằng Zhang xì ke nó cầm hơi tụt cán tý, quả giật fh thôi nhé, còn bh vẫn hơi tụt cán nhưng ngón cái nó tỳ lên mặt vợt, mình cũng mới phát hiện ra điểm này, đang luyện đc vài ngày ( vì cũng mới mua đc Vis) thấy ưu điểm nhiều hơn nhược, quả FH do tận đụng đc độ dẻo của vis nên rất mạnh, xoáy lớn, thêm đc tý cổ tay nữa nếu giật điểm rơi, nhc điểm là mình chưa quen lắm, cần phải luyện nhiều, hi, có cách này để tập nếu bạn muốn thử, quấn tạm cái dây để tạo cữ tay cho quen, khi quen rồi thì bỏ ra cũng đc, vợt mình đây

Cảm ơn bác nhé. Bác có đánh h3 không. Em đang chơi cốt gỗ chuyển sang vis thấy quả giật FH nổ to hơn hẳn. Nhưng mà quả gò phải cảm giác thật khó tả :(. Hay tại cốt sợi nó nẩy quá nhỉ.

Bình luận từ Facebook