VIDEO KỸ THUẬT ZHANG JIKE

aunhh

Đại Tá
Cá nhân em thấy Zhang đánh BH dùng cổ tay rất nhiều, để phát lực mạnh đòi hỏi bộ chân cũng phải rất chuẩn lực mới mạnh như vậy được. Như em có người chặn bóng chuẩn thì may ra giật được 2-3 quả, nhưng mà phải công nhận bộ chân đánh BH để áp dụng vào trận đấu rất là khó.
Tiện thể bác nào hướng dẫn thêm cho em quả giao ngược xoáy xuống với, lúc bóng chạm vợt em thử nghiêng mặt vợt gần như là song song với mặt bàn nhưng nó vẫn ngang.
Ban xem ky lai video Pendulum serve trang 1 do ban.

aunhh

Đại Tá
Đã up VIDEO KỸ THUẬT FOOTWORK CỦA ZHANG JIKE- PHẦN 2 tại trang http://bongban.org/threads/video-ky-thuat-zhang-jike.40317/page-3

Mình thấy video training kỹ thuật footwork của Zhang Jike này là đầy đủ và hay nhất. Phải nói 2 từ là tuyệt vời và ko biết bình luận gì thêm. Một số điểm cơ bản của kỹ thuật footwork mình đã đề cập ở phần trên. Kính mời mọi người xem và bình luận.
Chúc mọi người ngày mới vui vẻ và làm việc hiệu quả!!!:):):):):)

VIDEO KỸ THUẬT FOOTWORK CỦA ZHANG JIKE- PHẦN 1
Điểm mấu chốt những người tập bài bản là ở kĩ thuật của bộ chân: phần đùi thả lỏng để không đè nặng lên phần mũi chân. Khi trụ không dùng cả bàn chân, chủ yếu là bằng mũi chân (các bác xem video để ý gót chân của Hao rất ít khi chạm đất). Cho nên các thầy năng khiếu thường dặn học viên nên tập nhảy dây cho khoẻ mũi chân.

toannq

Trung Uý
VIDEO KỸ THUẬT FOOTWORK CỦA ZHANG JIKE- PHẦN 1
Đây là video tổng hợp va biên tập lại từ video training của Zhang Jike và Wang Hao tại World Cup 2011. Video ko quay footwork của Zhang mà là của Wang Hao. Video quay chậm chúng ta có thể hình dung được bài tập. Theo mình thấy thời điểm quan trọng nhất là sau khi kết thúc cú đánh ( giật phải), trọng tâm từ chân phải ( chân cùng bên với tay đánh) chuyển sang chân kia, và có một động tác "nhấp chân", "nhẩy chân" lên để cho cơ thể cân bằng, chuẩn bị di chuyển cho cú đánh tiếp theo. Mình để ý đây là động tác cực kỳ quan trọng mà anh em nghiệp dư của mình ít có, chỉ có những người học kỹ thuật bài bản, học năng khiếu mới được thầy, cô dạy và luyện tập rất nhiều mới thành thạo kỹ thuật footwork này.
Hi vọng video này và video tiếp theo sẽ giúp được rất nhiều cho anh em kỹ thuật footwork Kính mời mọi người tham khảo!

Làm sao biết hướng bóng bên nào để di chuyển trước mấy bác nhể

aunhh

Đại Tá
Điểm mấu chốt những người tập bài bản là ở kĩ thuật của bộ chân: phần đùi thả lỏng để không đè nặng lên phần mũi chân. Khi trụ không dùng cả bàn chân, chủ yếu là bằng mũi chân (các bác xem video để ý gót chân của Hao rất ít khi chạm đất). Cho nên các thầy năng khiếu thường dặn học viên nên tập nhảy dây cho khoẻ mũi chân.
Hehe. Hum qua mình post lên mà thiếu cái đoạn quan trọng này là "chân lúc nào cũng đứng lên mũi bàn chân để di chuyển nhanh, chuẩn bị cho các cú đánh sau"
Còn ý "phần đùi thả lỏng" là mình mới biết. Like cho bác ngàn like. Phải học theo thôi!:)
Bác thi sao rồi? Có kết quả chưa?

Last edited:

aunhh

Đại Tá
Làm sao biết hướng bóng bên nào để di chuyển trước mấy bác nhể
Cái này mình cũng đang tìm tòi cái này để nâng cao khả năng phán đoán bác àh. Cái này chắc để nhiều cao thủ vào hướng dẫn cho anh em mình. Mình ko dám bàn tới, sợ bị chém. :(:D

nvh78

Đại Tá
Hehe. Hum qua mình post lên mà thiếu cái đoạn quan trọng này là "chân lúc nào cũng đứng lên mũi bàn chân để di chuyển nhanh, chuẩn bị cho các cú đánh sau"
Còn ý "phần đùi thả lỏng" là mình mới biết. Like cho bác ngàn like. Phải học theo thôi!:)
:eek::D:D:D:D

aunhh

Đại Tá
Cu đó nói tuổi rồi mà còn bác-bác-em-em nên :D:D.Nhẹ nhàng thì em,chứ ko cũng tuổi cháu đc rồi!:D:D:D
Haha. Thì bạn đó mới thi vào 10 mà, mình kêu bằng cháu cũng được mà nếu xét về tuổi tác. Có lần mình kêu "em" cho nó thân mật, mà "ẻm" hổng chịu kêu lại, nên thôi mình kêu "bác". Ko sao, vui vẻ, cởi mở, thân thiện, hòa đồng, cùng nhau trao đổi là ok thôi anh àh.

aunhh

Đại Tá
Chuẩn bị úp thêm 2 video đặc sản của cu Zhang Chi Cựa. Kỹ thuật backhand flick. Bảo đảm các bác sẽ mê mẩn và mẩn mê. Nhưng xem xong, nhớ tập luyện! :D

VIDEO KỸ THUẬT FOOTWORK CỦA ZHANG JIKE- PHẦN 2
Kĩ thuật né người của ZJK rất nhẹ nhàng, gọn gàng và ảo diệu (giống như trượt trên mặt đất). Bởi vì quả FH trước đó ZJK rất gọn, không phát lực quá mạnh, không đánh lườn. Nói thẳng ra lối đánh của ZJK là không dùng lườn. Cho nên ZJK có được sự cân bằng và xử lí khi đánh cận bàn. Lối đánh này giúp ZJK di chuyển ngang rất tốt, bao quát tốt, xử lí nhạy bén.
Qua Video trên, em cũng xin một lần nữa đính chính rằng FH của ZJK không hề yếu, mà anh phát triển kĩ thuật phù hợp với lối đánh cận bàn của mình.

Thả lỏng thì hơi quá nhưng chủ yếu đừng quá gồng để khỏi đè nặng lên mũi chân, đồng thời tạo sự nhịp nhàng trong bước di chuyển.

aunhh

Đại Tá
Đã up VIDEO KỸ THUẬT BACKHAND FLICK CỦA ZHANG JIKE- PHẦN 3 tại http://bongban.org/threads/video-ky-thuat-zhang-jike.40317/page-3

Video này được tổng hợp từ một số trận đấu của Zhang Jike tại Olympic 2012- giải đấu mà anh ấy đã giành huy chương vàng và ghi tên mình vào bảng "phong thần" các tay vợt xuất sắc nhất thế giới. Đây là video mình đã làm đi làm lại nhiều lần, tập hợp lại các đoạn video có cú đánh backhand flick để tìm ra hình ảnh đẹp, rõ, nhiều góc cạnh để người xem có thể nắm bắt được kỹ thuật cú đánh này. Kính mời mọi người xem và đừng quên góp ý, đưa ra các ý tưởng để anh em thực hiện và áp dụng. :):):):):)

aunhh

Đại Tá
Thả lỏng thì hơi quá nhưng chủ yếu đừng quá gồng để khỏi đè nặng lên mũi chân, đồng thời tạo sự nhịp nhàng trong bước di chuyển.
Mình tập các bài tập hỗ trợ cho chân rất nhiều như nhảy dây, nhảy cóc rất nhiều nhưng ko hiểu sao khi tập thì mình di chuyển ko nhẹ nhàng và linh hoạt. Phải chăng chân của mình bị gồng, căng?

Bình luận từ Facebook