VIDEO CỦA KÊNH HUẤN LUYỆN BB EMRATTHICH - CÓ PHỤ ĐỀ TIẾNG VIỆT

Trạng .... CÁ

Đại Tá
kỹ thuật mày nói là cú đẩy trái cổ điển từ xưa đến nay roài, hiện tại thì cú đẩy trái như trong clip mới là hiện đại mà đại đa số CNT xài
để kiểm chứng thì mày lùi xa bàn tầm 2 bước rồi đẩy kiểu k có cổ tay coi có được ko, hay lùi ra tầm đó chỉ có 2 cách: 1 là giật, 2 là câu lên?
Sai rồi anh, em giờ toàn chặn BH và đánh BH ở khoảng cách đó, có cổ tay thì bóng rối loạn ngay, lườn và cẳng tay đơn thuần nhé, bóng sẽ đều và rất có lực, đòn dài hơn cổ tay một chút, nhưng độ ổn định thì hơn hẳn dùng cổ tay anh nhé

Tackebong

Trung Uý

Đây, phim mới đây ạ. Em đã ưu tiên, dịch sang tiếng Việt để anh em tiện theo dõi.
Những phim trước đây, ai có thời gian thì cứ thêm phụ đề vào thoải mái.
Em có gì sai sót, mong mọi người đóng góp.
thân ái,
Hình như bác ert_tt chơi bóng ở Paris thì phải? Tháng tới em có dịp đến Paris (quận 13) không biết có gần CLB bác ko ạ. Trình em 800 điểm, không biết có được giao lưu ko :D

iso9000

Thượng Tá
Sai rồi anh, em giờ toàn chặn BH và đánh BH ở khoảng cách đó, có cổ tay thì bóng rối loạn ngay, lườn và cẳng tay đơn thuần nhé, bóng sẽ đều và rất có lực, đòn dài hơn cổ tay một chút, nhưng độ ổn định thì hơn hẳn dùng cổ tay anh nhé
Chưa đến lúc đủ ổn định để thêm cổ tay thôi, đến lúc đủ ổn định sẽ thấy có thêm được cổ tay vào rất sướng nhé bạn.

NTBB

Super Moderators
VIDEO CỦA KÊNH HUẤN LUYỆN BÓNG BÀN EMRATTHICH - CÓ PHỤ ĐỀ TIẾNG VIỆT
-----------------------------------------------------------------------------------
Video 4: CÁCH TẠO XOÁY NHƯ VĐV CHUYÊN NGHIỆP; CÁC KỸ THUẬT BÓNG BÀN.

Phần phụ đề tiếng Việt do mình dịch:

0:00 0:02 CÁCH TẠO XOÁY NHƯ VĐV CHUYÊN NGHIỆP
0:00 0:14 Chào mừng đã đến với kênh của HLV EmRatThich! Hôm nay tôi sẽ nói về việc “Làm thế nào để tăng độ xoáy trong các cú đánh bóng bàn của bạn: giao bóng, giật bóng, đẩy bóng (gò – ND), công bóng thuận tay, vẩy bóng trên bàn trái tay”.
0:17 0:30 Geison đã hỏi tôi “Làm thế nào để tạo ra nhiều xoáy trong các cú giao bóng như các VĐV Trung Quốc?”.
0:31 0:42 Triết lý Trung Quốc nói rằng có 3 yếu tố của 1 cú đánh trong bóng bàn: xoáy, tốc độ và lực. Xoáy là quan trọng nhất trong 3 yếu tố trên.
0:44 1:00 Bóng xoáy nhưng chậm thì không có nhiều lực. Bóng nhanh mà không xoáy cũng không có nhiều lực. Bóng có đầy đủ sức mạnh là bóng được truyền xoáy vào và có tốc độ. Liu GuoLiang luôn nhắc đến các khía cạnh này như là “chất lượng” của cú đánh.
1:01 1:10 Do sự khác biệt về thể chất giữa các quốc gia Phương tây và Trung Quốc, phương pháp tiếp cận trong bóng bàn là cũng khác nhau. (Chỉ ở việc huấn luyện trình độ thấp).
1:11 1:25 Ở Trung Quốc, họ tập trung vào việc tạo xoáy. Những VĐV mới bắt đầu tập bóng được yêu cầu tạo xoáy trong những bài học đầu tiên của họ. Những bài học này là rất quan trọng để các cầu thủ mới bắt đầu tìm hiểu cách phát triển các cú đánh và cảm giác bóng của họ.
1:27 1:49 Đối với các em nhỏ, bóng có thể không rơi ở rất xa, không rất nguy hiểm, nhưng ở giai đoạn này bạn cần học cách tạo xoáy cho quả bóng. Nếu không có xoáy, bạn không thể kiểm soát được quả bóng.
1:51 2:15 Khi bạn đã cải thiện được kỹ thuật của mình và phát triển cơ chế thực hiện tốt của cú đánh thì lúc này bạn có thể tập trung vào tốc độ và lực trong bước tiếp theo mà không phải hy sinh về xoáy. Quan sát chất lượng bóng của Xu Ruifeng, luôn luôn rất xoáy. Anh ta có trình độ đứng đầu khu vực. Bóng của anh ta cũng rất nhiều lực và nhanh. Bóng hầu hết là rơi ở gần mép cuối bàn.
2:16 2:35 Ở trình độ hàng đầu thế giới, hãy nhìn vào bóng của Zhang Jike. Bóng của anh ta cực kỳ xoáy và luôn rơi ở sát mép bàn. Rất khó để đánh trả lại bóng của anh ta. Chất lượng là rất tốt. Xoáy, nhanh và đầy uy lực.
2:38 3:17 Ở các nước Phương Tây, cách tiếp cận lại khác. Một số người chơi bóng nghiệp dư chỉ nhìn vào “trang thiết bị bóng bàn của các VĐV chuyên nghiệp” mà không tập trung đúng mức vào việc tạo xoáy cho bóng.
Ở giai đoạn bắt đầu, họ thường sử dụng cây vợt từ nhanh đến rất nhanh. Họ không bao giờ có đủ thời gian để phát triển một cơ chế đầy đủ của cú đánh. Họ không thể đánh bóng thật mạnh vì nếu họ đánh mạnh thì bóng sẽ không có xoáy và đa số sẽ đi ra ngoài bàn. Cú đánh của họ ngắn và không phát triển một cách đầy đủ (không dám đánh hết tay – ND). Bởi việc sử dụng thiết bị rất nhanh, việc tập luyện là thiếu hiệu quả. Nên nhớ: trong giai đoạn tập luyện, cảm giác bóng là quan trọng nhất.
3:21 3:26 Tôi sẽ trình bày cách tốt nhất để cải thiện các cú đánh xoáy của bạn bằng việc vẽ 2 hình này.
3:27 3:51 Phương pháp đầu tiên là: Bạn cần học cách tạo xoáy cho bóng trước và sau đó mới học cách tăng tốc độ trong bước tiếp theo. Hãy tập trung vào việc tạo xoáy và kiểm soát quả bóng. Để tăng tốc độ, bạn cần nâng cao sức mạnh thể chất của bạn (quan trọng hơn). Và sau đó nâng cấp thiết bị (chỉ khi bạn đã đạt đến giới hạn về sức mạnh thể chất).
3:54 4:12 Trình độ của bạn tăng lên, lúc này bạn có thể đánh mạnh hơn. Bóng sẽ nhanh hơn, xoáy hơn, và rơi sâu hơn trên bàn (rơi gần mép cuối bàn – ND).
Để nâng cấp trang thiết bị, hãy nâng cấp mút trước: chọn mút nhanh và cứng. Không đổi cốt vợt trước, nó có thể phá hỏng lối chơi bóng của bạn.
4.:4 4:27 Nếu không đủ tốc độ, hãy nâng cấp dần dần từng nấc tốc độ của vợt. Đó là lý do tại sao thiết bị của các VĐV hàng đầu Trung Quốc luôn luôn kết thúc với mặt mút rất cứng và bám bóng, nhưng cốt chỉ ở mức OFF- hoặc OFF.
4:29 4:57 Cách tiếp cận thứ hai được ưa thích ở các nước Phương Tây. Trước tiên là tập trung vào tốc độ bằng việc sử dụng cốt vợt rất nhanh, từ mức OFF đến OFF++, là cốt vợt carbon. Nhưng bóng sẽ không đủ xoáy. Thiếu xoáy đồng nghĩa với không kiểm soát được bóng, mà có thể dẫn đến việc thiếu độ ổn định và nhiều lỗi tự mắc. Người chơi không thể đánh mạnh và vì thế không thể phát triển cơ chế đầy đủ đối với cú đánh.
4:58 5:12 Tôi chơi bóng bàn ở Châu Âu, vì thế tôi biết rất rõ vấn đề này. Ở một số câu lạc bộ, HLV chỉ nói : ”Này! Hãy thực hành các bài tập trên bàn!” mà không bao giờ giải thích các nguyên lý đối với những bài tập này cho những người mới học.
5:13 5:20 CÁCH TẠO XOÁY CHO BÓNG
CÁCH TĂNG ĐỘ XOÁY TRONG CÁC CÚ ĐÁNH BÓNG BÀN.
5:21 5:24 Duy nhất và là chìa khóa quan trọng để tạo xoáy quả bóng là…
5:26 5:29 TĂNG TỐC
5:32 6:01 Có một câu hỏi hay trên PingSkillS: ”Tốc độ hay là sự tăng tốc sẽ cho độ xoáy nhiều hơn?”. HLV trả lời: “Bạn có bao nhiêu thời gian và cú xoay lấy đà của bạn lâu thế nào”. Với tôi, câu hỏi này có vẻ như không được giải thích đầy đủ.
6:03 6:34 HLV Larry Hodges cũng thảo luận: Bạn sẽ có xóay nhiều nếu bạn tăng tốc vào quả bóng. Nhiều người để bóng lún vào đến lớp lót, nhưng lại không xượt qua quả bóng đủ độ.
6:36 6:41 Tại sao? Tại sao tăng tốc lại quan trọng nhiều đến thế. Có 2 lý do chính:
1. Bóng bàn không như môn quần vợt. Quả bóng bàn chỉ có trọng lượng 2.7 g.
6:49 7:00 Một cầu thủ trẻ có thể lực trung bình vẫn có thể trở thành nhà vô địch thế giới. Tomokazu Harimoto là Vô địch giải Trẻ Thế giới ở tuổi 13.
7:01 7:22 Bóng của cậu ta rất nhanh và xoáy. Không phải vì cậu ta đánh bóng rất mạnh, mà vì cậu ta có khả năng tăng tốc quả bóng rất nhanh. Không phải bạn đánh bóng mạnh như thế nào, mà là bạn đánh vào bóng nhanh như thế nào trong một khoảng thời gian cực ngắn mới quyết định lượng xoáy.
7:24 7:54 Sự tiếp xúc chỉ xảy ra trong một phần nhỏ của giây. Để tạo xoáy cho quả bóng, bạn phải đưa xung lực vào thời điểm này. Bóng chạm vào mặt vợt, bạn tiếp tục tạo xung lực bằng việc tăng tốc, mặt mút sẽ bị nén lại, và giải phóng lực này thành xoáy của quả bóng. Toàn bộ quá trình này diễn ra rất nhanh. Đó là lý do tại sao bạn càng gia tốc nhiều thì lực càng được chuyển nhiều hơn vào xoáy của quả bóng.
7:56 8:14 HLV Liu đã dịch bài viết “Những yếu tố vật lý đằng sau cú giật thuận tay uy lực” trong Tạp chí Bóng Bàn Trung Quốc sang tiếng Anh.
8:26 8:41 Tôi đã giải thích các nguyên lý này trước đây: thả lỏng trước khi đánh vào bóng, xung lượng của cơ thể với việc xoay từ thắt lưng, lực là từ mặt đất, cầm vợt lỏng.
8:43 9:00 Bạn có thể thấy rằng các nguyên lý này cũng đã được xác nhận bằng những nghiên cứu khoa học
9:25 9:43 Kojima cũng công bố một bài viết trong Tạp chí Khoa học Thể thao: “Động lực học của các cú giật bóng thuận tay trong bóng bàn: ảnh hưởng của mức độ hiệu quả và độ xoáy của bóng”.
10:34 10:53 Các kết quả rất thú vị! “Tốc độ vợt tại thời điểm tác động (vào bóng – ND) của các cầu thủ tiên tiến và của những người chơi bóng trung bình khác nhau không đáng kể. Khả năng tăng tốc vợt trong một khoảng thời gian ngắn là yếu tố quan trọng ảnh hưởng đến mức độ hiệu quả” - Kojima, Đại học Tokyo.
10:55 11:13 Các kết quả này cũng được viện dẫn trong một nghiên cứu khác: Khả năng tăng tốc vợt một cách nhanh chóng trong lúc vung vợt về phía trước là yếu tố quan trọng đối với việc làm tăng tốc độ và độ xoáy của quả bóng.
11:20 11:28 Vương Linh Sơn, thạc sĩ ở STAPS, một HLV thể thao cũng đã phân tích khía cạnh này.
12:33 12:52 Đáng chú ý là tốc độ và độ xoáy không chỉ đến từ mặt mút, mà chúng còn đến từ cốt vợt và kỹ thuật (đánh bóng – ND). Cốt vợt giúp truyền xung lực từ cú đánh của bạn tới mặt vợt. Kỹ thuật đòi hỏi bạn phải tạo ra một động tác đánh về phía trước và xoay thắt lưng của bạn. Việc đánh về phía trước diễn ra từ lúc quả bóng chạm vào vợt cho đến trước thời điểm nó đi ra khỏi mặt vợt. Đánh về phía trước là xung lực chủ yếu làm cho quả bóng bay về phía trước, góp phần chính vào tốc độ của bóng.
13:13 13:40 Điều đó có nghĩa là tại thời điểm tiếp xúc, bạn cần tăng tốc cho độ xoáy của quả bóng, và bạn còn cần phải xoay lườn của bạn tạo ra cú đánh về trước để làm tăng tốc độ. Việc xoay lườn của bạn là nhanh hơn việc vút cẳng tay của bạn và rõ ràng sẽ hỗ trợ bạn tăng tốc tại thời điểm tiếp xúc.
Hơn nữa, kỹ thuật của động tác này sẽ “nâng” quả bóng và làm cho bóng đi về phía trước. Việc “nâng” này còn có tác dụng tạo xoáy cho quả bóng.
13:41 13:56 Ổn định vị trí vững chắc trước khi đánh vào bóng. Đánh vào bóng cực nhanh trong một khoảng thời gian rất ngắn. Sử dụng lườn để truyền xung lực này. Tiếp theo vung đánh tới trước để làm cho bóng bay về phía trước.
13:57 14:51 Bây giờ thì các bạn đã hiểu cách tốt nhất để tiến bộ trong bóng bàn. Các bạn cũng đã hiểu được tại sao kỹ thuật của Trung Quốc là vượt trội: việc sử dụng lườn, lực đến từ mặt đất, thả lỏng trước khi đánh vào bóng, bùng nổ tại thời điểm đánh vào bóng. Tôi đã giải thích các lời khuyên này trong các video trước đây. Và hôm nay, tôi đã trình bày với các bạn một số nghiên cứu khoa học về các khía cạnh này.
Như vậy chúng ta cần nhớ, “XÓAY” là yếu tố then chốt trong bóng bàn. Để tạo xoáy cho quả bóng, hãy nghĩ về sự “TĂNG TỐC”. Trong các buổi tập luyện của các bạn, hãy cố gắng tăng tốc tại thời điểm tiếp xúc trong các cú đánh của bạn: công bóng, đẩy bóng xoáy xuống (gò bóng – ND), công bóng trái tay, đối giật, chặn bóng công kích, cắt bóng xa bàn.
Các bạn sẽ nhận ra rằng chất lượng của các cú đánh của mình sẽ được nâng lên đáng kể. Bây giờ bạn cũng có thể thực hiện một số cú đánh dễ dàng hơn nhiều (chẳng hạn cú vẩy bóng trái tay trên bàn) mà trước đây bạn gặp khó khăn.
14:52 15:06 Đó là dành cho ngày hôm nay. Và lời cuối cùng, tôi đã luôn nói với các cầu thủ của tôi: “In spin we trust!” (“Chúng ta tin vào xoáy!”). Hẹn gặp lại các bạn vào Chủ nhật tuần tiếp theo. HLV EmRatThich.
(Hết bài 4)

NTBB

Super Moderators
-----------------------------------------------------------------------------------
Video 5: HƯỚNG DẪN GIẬT BÓNG THUẬN TAY – KỸ THUẬT TRUNG QUỐC

(Dịch lời Việt: Vuong Khanh Ut)

0:02.3
0:03.8
CÁCH GIẬT BÓNG
KỸ THUẬT TRUNG QUỐC
Chào mừng các bạn đã đến với kênh EmRatThich.

0:03.8
0:10.6
Hôm nay là chủ nhật 18 tháng 12 năm 2016, Chủ nhật Ping thứ hai của chúng ta.

0:10.6
0:15.2
Tôi sẽ nói về “Làm thế nào để giật bóng một cách chính xác
với kỹ thuật của Trung Quốc”.

0:15.2
0:21.0
Tôi đã đến thăm một số câu lạc bộ bóng bàn ở Pháp
và Canada.

0:21.0
0:26.3
Huấn luyện viên trong các câu lạc bộ này không biết
dạy kỹ thuật giật bóng một cách chính xác.

0:26.3
0:36.8
Có nhiều cầu thủ ở đó không thể giật bóng một cách chính xác,
ổn định ngay cả đã qua 2 năm tập luyện.

0:36.8
0:43.4
Cấu thủ có đủ tham vọng để tập luyện chăm chỉ,
nhưng huấn luyện viên đã không dạy họ kỹ thuật tốt.

0:45.3
Tôi thấy đáng tiếc cho các cầu thủ.

0:45.3
0:49.4
Tôi muốn giúp bạn giật bóng / giật bóng uy lực
với kỹ thuật của Trung Quốc.

0:49.4
0:55.6
Nhưng trước hết, tôi sẽ trả lời một số câu hỏi của các bạn.

0:58.0
Jean Carlos đã hỏi tôi:

0:58.0
1:00.9
“Tôi là một cầu thủ phòng ngự kiểu hiện đại.

1:00.9
1:09.1
Thiết bị của tôi là DHS Hurricane 3 ở bên thuận tay,
và Gai dài TSP Curl p-1r ở bên trái tay.

1:10.7
1:12.0
Anh có thể cho một số lời khuyên?

1:12.0
1:14.3
Dưới đây là video của tôi.”

1:15.9
1:20.2
Vâng, tôi sẽ cung cấp cho bạn một thủ thuật rất tốt cho một
cầu thủ phòng ngự hiện đại.

1:20.2
1:25.0
Khi tôi đưa ra những lời khuyên cho một người nào đó, tôi muốn rằng
Các lời khuyên nên càng đơn giản càng tốt.

1:25.0
1:30.3
Thường thì những lời khuyên tốt nhất là những
lời khuyên đơn giản.

1:30.3
1:34.6
Đối với cú cắt bóng trái tay của bạn, bạn đã tiếp xúc với bóng
quá cao.

1:34.6
1:38.3
Vì vậy, bóng của bạn quá cao và có thể dễ dàng
bị tấn công.

1:38.3
1:42.6
Bạn nên chờ đợi bóng để rơi xuống thấp
và sau đó mới cắt bóng.

1:42.6
1:49.6
Lúc này bạn có thể thêm xoáy vào cú cắt bóng của bạn,
Và bóng trả lại của bạn sẽ thấp, lúc này sẽ khó

1:49.6
1:54.7
để giật sát thủ bóng của bạn.

1:54.7

1:56.8
Việc xác định thời điểm của bạn là không đúng.

1:56.8
2:02.8
Bạn đánh vào bóng quá cao, bạn nên chờ đợi
cho bóng rơi xuống ngang hông của bạn hoặc thấp hơn,

2:02.8
2:03.9
và sau đó cắt nó.

2:12.4
Hãy quan sát cách Joo Sae Hyuk cắt bóng, rất thấp.

2:12.4
2:14.1
Vì bạn là cầu thủ phòng ngự.

2:16.5
Bạn có thời gian, nên đừng vội vàng.

2:16.5
2:19.5
Cố gắng càng chắc chắn càng tốt.

2:19.5
2:20.9
Sẽ ít mắc lỗi.

2:20.9
2:22.0
Hãy chờ bóng.

2:22.0
2:34.5
Nếu bạn cắt quá cao, sẽ khó để cắt
bóng vào bàn.

2:34.5
2:39.2
Như nhiều người chơi khác, bạn đã không "ấn định
vị trí của quả bóng".

2:39.2
2:41.9
Bạn không biết nơi mà bạn sẽ đánh vào bóng.

2:41.9
2:43.3
Bạn đánh quá sớm.

2:47.1
"Chờ bóng, xác định vị trí khi bạn đánh vào bóng".

2:47.1
2:56.7
Đây là Lời khuyên số 4 trong video trước đây của tôi.

2:56.7
3:00.6
Đối với cú thuận tay của bạn, bạn có cùng một vấn đề xác định
thời điểm.

3:00.6
3:03.9
Chỉ cần đợi thêm nửa giây, và giật bóng.

3:03.9
3:14.9
Bây giờ, chất lượng bóng của bạn đã cao hơn nhiều: xoáy hơn,
và ổn định hơn, ít lỗi.

3:14.9
3:20.7
Ngoài ra, khi bạn giật bóng.

3:20.7
3:23.2
Đừng giật ở phía trước thân người của bạn.

3:23.2
3:27.8
Luôn luôn giật ở phía bên cạnh thân người:
Sẽ mạnh hơn và ít lỗi.

3:27.8
3:34.7
Như vậy, cần có thêm thời gian, chờ bóng, ấn định vị trí,
nơi mà bạn sẽ đánh quả bóng.

3:34.7
3:42.8
Những lời khuyên này sẽ làm tăng chất lượng cú đánh của bạn.

3:42.8
3:49.6
Shintaro Okamoto đã nhận xét:
Tenergy không phải là mặt mút tăng lực.

3:49.6
3:52.8
Vâng, bạn đã đúng và tôi biết điều đó.

3:52.8
3:59.6
Tenergy là mặt mút High Tension khác so với mút TENSOR của nhà máy tại Đức.

3:59.6
4:07.0
Nhưng để đơn giản, tôi đặt Tenergy bên cạnh
các mút tensor khi tất cả mọi người đều sử dụng "mút tensor"

4:07.0
4:13.0
làm từ khóa tìm kiếm.

4:14.0
5:19.0
Lorrenzo đã yêu cầu tôi tư vấn cho anh ta một bộ thiết bị tốt
để gắn bó lâu dài.

5:20.0
5:40.3
Trookers muốn trở thành cầu thủ nghiệp dư tốt nhất
và hỏi tôi về một cốt vợt Allround tốt.

5:42.3
6:05.4
Cốt vợt dòng Tamca carbon là quá nhanh đối với anh ta và
Anh ta đã rất hài lòng với cốt vợt Allround

6:06.4
6:25
Vì tốc độ là rất hoàn hảo đối với anh ấy.

6:27.5
6:41.4
Nguyễn Liêm đã chia sẻ câu chuyện của mình về
trang thiết bị Trung Quốc.

6:42.4
6:58.3
Anh ta đã thay đổi từ PG7 đến một cốt vợt nhanh hơn là Yinhe
Pro.

6:59.3
7:13.5
Tuy nhiên, anh ta đã gặp vấn đề khi giật bóng gần bàn.

7:14.5
7:30.6
Cốt vợt nhanh không phù hợp tốt với mút Trung Quốc.

7:31.6
7:55.0
Hãy gắn bó với một cốt vợt giật tốt.

7:59.0
8:20.0
Nguyễn Liêm cũng hỏi về một mặt mút bền cho phía trái tay.

8:21.0
8:43.8
Tôi đã đề xuất với anh ta mút Rakza và Force Target.

8:45.8
9:04.9
Mm S hỏi về mút Trung Quốc cứng, cho cảm giác trực tiếp
cho bên thuận tay mạnh mẽ của anh ta.

9:05.9
9:20.6
Tôi đề xuất anh ta mua một mặt mút Trung Quốc giá rẻ
từ hãng LKT hoặc 729.

9:21.6
9:41.4
Các mặt mút DHS thay đổi từ miếng này đến miếng khác,
Và chỉ còn lại ít "cảm giác cũ" mút Trung Quốc.

9:43.4
9:48.2
LÀM THẾ NÀO ĐỂ GIẬT BÓNG / GIẬT BÓNG SÁT THỦ THEO KỸ THUẬT TRUNG QUỐC?

9:50.2
9:54.1
Thông thường, chúng ta được dạy trong câu lạc bộ bóng bàn
để giật bóng bằng kỹ thuật "cũ".

9:54.1
10:00
Đó là: xoay cẳng tay ra sau, xoay
xung quanh khuỷu tay, vung vợt đánh lên ngang mắt,

10:00.7
10:02.3
giống như động tác chào quân sự.

10:03.3
10:08.3
Như vậy, khuỷu tay là nguồn gốc chính của lực bởi
việc gấp cẳng tay.

10:16.3
10:19.5
Tuy nhiên, kỹ thuật cũ này có 3 nhược điểm:

10:20
10:25.8
1. Bằng việc sử dụng khuỷu tay như là một trục quay của bạn,
bạn chỉ có thể giật được bóng khi bóng cao

10:26.8
10:29.6
Bạn phải khép vợt để bù lại cho việc
bóng đến cao.

10:30.6
10:34.4
Do đó, bạn không thể thêm nhiều xoáy vào cú giật.

10:40.4
10:45.4
2. Lực từ khuỷu tay và cẳng tay là
không mạnh so với lực hông.

10:46.4
10:50.3
Vì vậy, rất khó để giật sát thủ bóng.

10:51.3
10:56.6
Nếu bạn đánh mạnh và bóng vẫn còn cao,
Thì bóng đa số sẽ đi ra khỏi bàn.

10:57.6
11:04.1
3. kỹ thuật cũ này không kết hợp
phần dưới của cơ thể mà chỉ tập trung vào khuỷu tay.

11:04.7
11:12.8
Sau khi giật bóng, bạn không biết làm thế nào để di chuyển
một cách chính xác, và vì thế ít ổn định, ít phù hợp

11:13.
11:15.5
trong cú đánh tiếp theo của bạn.

11:27.5
11:29.8
Kỹ thuật Trung Quốc thì khác.

11:30.5
11:34.3
Khuỷu tay và cẳng tay nên được thả lỏng.

11:35
11:39.4
Trục quay chính không phải là khuỷu tay, mà là hông của bạn.

11:40
11:45.3
Bạn nên thả vợt xuống rất thấp, và sử dụng
hông của bạn để tạo ra sức mạnh.

11:46.3
11:49.3
Bằng cách này bạn có thể tiếp xúc với bóng rất thấp.

11:50.3
11:55.0
Bạn cũng có thể giật bóng sát thủ mà không
cần phải khép vợt của bạn.

11:57.0
12:02.7
Triết lý của Trung Quốc về cú giật không phải là
"Bạn gấp cẳng tay của bạn nhanh như thế nào".

12:02.7
12:09.8
Mà các huấn luyện viên Trung Quốc nhấn mạnh vào "Bạn thực hiện việc chuyển trọng lượng tốt như thế nào ".

12:10.3
12:15.7
Trong khi giật bóng, bạn cần phải chuyển trọng lượng của bạn từ chân phải sang chân trái.

12:16.3
12:21.6
Điều này sẽ bổ sung thêm sức mạnh và làm tăng
chất lượng cho cú đánh của bạn.

12:24.5
12:29.3
Triết lý BB Trung Quốc tập trung vào phần thấp
của cơ thể của bạn.

12:29.3
12:35.8
Bạn có nhớ những lời khuyên của tôi trong video trước đây của tôi:
"Sử dụng chân để đánh bóng".

12:35.8
12:45.0
Đó là chân của bạn sẽ đánh bóng, còn cẳng tay của bạn
chỉ là công cụ để chuyển xung lực này.

12:51.5
Bằng cách tập trung vào đôi chân của bạn, bạn có thể di chuyển nhanh hơn,
bạn sẽ chuẩn bị tốt cho cú đánh tiếp theo của bạn.

12:51.5
12:59.5
Đó là lý do chính tại sao các tay vợt Trung Quốc
luôn luôn chiến thắng trong các tình huống đối giật.

12:59.5
13:13.2
Vì họ biết làm thế nào để di chuyển một cách hiệu quả và làm thế nào
để thêm sức mạnh cú giật.

13:13.2
13:19.5
Bằng cách xem chuyển động chậm này của cú giật của Ma Long,
bạn có thể thấy rằng Ma Long chủ yếu sử dụng hông để giật,

13:19.5
13:26.1
khuỷu tay và cẳng tay của anh ta để rất
sát vào thân người, và anh ta không xoay

13:26.1
13:27.3
khuỷu tay của mình nhiều.

13:27.3
13:33.9
Đây là lý do tại sao cú đánh thuận tay của Ma Long là tốt nhất thế giới.

13:33.9
13:41.5
Vì việc chuyển, xoay hông của bạn là
nhanh hơn và mạnh hơn nhiều so với việc gập cẳng tay của bạn

13:41.5
13:47.7
quanh khuỷu tay.

13:47.7
13:57.7
Đây là cách làm thế nào các cầu thủ Trung Quốc giật sát thủ
quả bóng.

13:57.7
14:00.7
Thả vợt xuống càng thấp càng tốt.

14:00.7
14:02.3
Di chuyển với đôi chân của bạn.

14:02.3
14:05.2
Đánh vào bóng ở một vị trí rất thấp.

14:05.2
14:08.3
Thực hiện việc chuyển trọng lượng để giật sát thủ bóng.

14:08.3
14:09.9
Xoay hông của bạn để đánh bóng.

14:09.9
14:13.9
Bằng cách này, bóng của bạn sẽ rất thấp và rất nhanh.

14:13.9
14:22.1
Không tập trung vào khuỷu tay của bạn, mà tập trung vào hông của bạn
như là một trục phát lực chính.

14:22.1
14:27.4
Liu Guoliang đang hướng dẫn Xu Xin làm thế nào để giật sát thủ bóng.

14:27.4
14:31.7
Ông ấy yêu cầu Xu Xin giật một quả bóng rất thấp và ngắn.

14:31.7
14:36.2
Đó là một kỹ thuật rất khó.

14:36.2
14:46.1
Xu Xin đã rất ngạc nhiên bởi kỹ thuật của Liu Guoliang.

14:46.1
15:09.8
"Ai là cha của anh?"

15:09.8
15:12.5
Bạn có thể thấy rằng Liu Guoliang có thể dễ dàng giật

15:12.5
15:18.9
một quả bóng thấp vì ông ta tiếp xúc với bóng ở rất
thấp và sử dụng phần dưới của mình để tạo ra lực.

15:24.9
15:30.5
Trong thực tế, không có kỹ thuật "tốt" hay kỹ thuật "tồi"
trong các sự phát triển của kỹ thuật bóng bàn.

15:30.5
15:35.8
Nếu các kỹ thuật của bạn vẫn giúp ích tốt cho bạn, thì đó là kỹ thuật tốt của bạn.

15:35.8
15:41.4
Tuy nhiên, nếu kỹ thuật Trung Quốc cung cấp cho bạn nhiều
ưu việt hơn, thì đây là thời điểm để bạn có thể thay đổi

15:41.4

15:42.8
kỹ thuật của bạn.

15:42.8
15:49.8
Tại sao không?

15:49.8
15:51.2
Đó là những gì dành cho ngày hôm nay.

15:51.2
15:55.0
Hy vọng các bạn đã thích thú môn bóng bàn với HLV EmRatThich.

15:55.0
16:03.0
Chủ nhật tiếp theo là ngày 25 tháng 12 năm 2016, là ngày
Giáng Sinh ! Chúc các bạn một Giáng sinh an lành

16:03.0
16:05.9
với gia đình của bạn !
Hẹn gặp lại, huấn luyện viên EmRatThich

16:05.9
16:06.9
Tác giả: EmRatThich

16:06.9
16:33.6
Video này sử dụng các cảnh quay của STIGA, Viszpi,
TTLondon2012, ppStation và Calcutta75

16:33.6
16:35.6
Gặp lại vào chủ nhật tới!
Giáng sinh 25/12/2016

16:35.6
16:37.2
Theo dõi tiếp vào chủ nhật!

(Hết bài 5)

NTBB

Super Moderators
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Video 6:
5 LỜI KHUYÊN ĐỂ TIẾN BỘ NHANH TRONG BÓNG BÀN - HLV TRUNG QUỐC.

Phụ đề:
0:00.0
0:02.0
TẬP LUYỆN KIỂU TRUNG QUỐC
TIẾN BỘ NHANH!
0:02.0
0:20.1
Chào các bạn!
Nếu bạn không biết cách để tập luyện hiệu quả, chính xác
0:20.1
0:29.0
hoặc các bạn muốn tiến bộ cáng nhanh càng tốt, hoặc các bạn đã không tiến bộ sau nhiều năm tập luyện,
0:29.0
0:32.5
thì ĐÂY LÀ VIDEO DÀNH CHO CÁC BẠN.
0:32.5
LÀM THẾ NÀO ĐỂ TIẾN BỘ NHANH TRONG BÓNG BÀN
0:50.9
Nhiều người trong chúng ta đã tập luyện hết năm này sang năm khác, nhưng chúng ta vẫn không tiến bộ, hoặc tiến bộ chậm chạp.
0:50.9
0:57.6
Tại sao các em nhỏ Trung Quốc chỉ mới học bóng bàn trong 2 năm và chúng tiến bộ nhanh thế?
0:57.6
0:58.6
Tại sao?
0:58.6
1:05.8
Bạn cũng tập luyện trong 1 CLB bóng bàn với 1 HLV, nhưng dường như trình độ của bạn không thể nâng lên.
1:07.5
1:12.3
Không có nhiều HLV phương Tây biết cách huấn luyện một cách chính xác.
1:12.3
1:19.9
Để phát triển nhanh, HLV và VĐV cần phải hiểu các NGUYÊN LÝ của bóng bàn.
1:19.9
1:30.0
Hôm nay, sẽ có 5 THỦ THUẬT/LỜI KHUYÊN giúp các bạn tiến bộ nhanh trong bóng bàn.
1:30.0
1:37.4
Hãy dành thời gian và áp dụng nó vào quá trình tập luyện của các bạn, trình độ của các bạn sẽ nâng lên rất nhanh.
1:39.4
1:49.1
1. Tập trung vào “cảm giác”. Cảm giác là nguyên lý đầu tiên trong bóng bàn.
1:49.1
1:50.9
theo triết lý bóng bàn của Trung quốc.
1:50.9
1:54.5
Cảm giác là cách bạn tạo xoáy cho quả bóng.
1:54.5
1:58.6
Một số người trong chúng ta chỉ đánh vào bóng mà không cảm nhận được xoáy.
1:58.6
Vì thế chất lượng cú đánh này thấp vì bạn không điều khiển được xoáy.
2:11.2
Do đó cách đơn giản để phát triển cảm giác bóng là: hãy thực hiện đánh nhiều bóng, như em bé này.
2:11.2
2:16.7
Tác động vào bóng, và “tập trung vào cảm giác”, tạo xoáy cho bóng.
2:16.7
2:26.3
Bằng cách này, bạn cũng có thể cải thiện cơ thế của cú đánh.
2:26.3
2:32.9
Cần nhớ, cảm giác là quan trọng nhất, và khi bạn đã làm chủ được cảm giác,
2:32.9
2:35.6
lúc này bạn có thể đánh mạnh, mạnh hơn.
2:35.6
2:38.0
Đừng đánh mạnh mà không có cảm giác bóng.
2:38.0
2:45.9
Nếu bạn đã có một thói quen xấu, một cơ chế cú đánh tệ, bạn cần phải chỉnh sửa lại ngay
2:45.9
2:49.5
bằng cách tập trung vào cảm giác bóng.
2:49.5
2:54.2
Cố gắng thực hiện các bài tập đơn giản, tập trung vào việc tạo xoáy.
2:54.2
2:57.2
Đây là phương pháp sẽ giúp bạn cải thiện khả năng kiểm soát.
2:57.2
3:13.2
Bạn sẽ tự khám phá ra cách của riêng mình để tạo xoáy cho quả bóng.
3:16.6
3:26.1
2. Đánh bằng “2 chân”. NGUYÊN LÝ thứ hai trong bóng bàn mà
3:26.1
3:29.5
người Trung Quốc nhấn mạnh là “đánh bóng bằng chân”
3:29.5
3:37.7
Hầu hết các VĐV phương Tây được dạy là đánh bóng bằng cánh tay, nhưng người Trung Quốc lại nói: “đánh bóng bằng chân”.
3:37.7
3:44.5
Bằng việc đánh bóng với đôi chân, toàn bộ cơ thể cũng sẽ được sử dụng vào trong cú đánh: cú đánh theo cách này
3:44.5
3:47.5
sẽ mạnh hơn và ổn định hơn nhiều.
3:47.5
3:53.3
Đây là bí quyết giải thích lý do tại sao các VĐV Trung Quốc có thể đánh rất mạnh khi họ đánh bóng với 1 cú đánh lớn,
3:53.3
4:02.1
một cơ chế (của cú đánh – ND) được phát triển đầy đủ.
4:02.1
4:11.3
Ở Trung Quốc, họ còn cố định phần khuỷu tay, họ không cho phép các VĐV chuyển động một cách tự do cánh tay ngoài (cẳng tay – ND).
4:11.3
4:19.2
Đây là cách sẽ buộc các VĐV sử dụng đôi chân của anh ta, di chuyển và đánh bóng bằng việc xoay thân người.
4:19.2
4:23.1
Đây là cơ chế của việc đánh bóng tốt nhất trong bóng bàn.
4:23.1
4:25.3
Bạn cũng cần học điều đó.
4:25.3
4:32.8
Việc tập luyện này sẽ chỉnh sửa lại cơ chế xấu của bạn và cải thiện độ ổn định cũng như lực của cú đánh.
4:45.0
4:50.4
Hãy quan sát trong video, họ xoay thân người để đánh bóng.
4:50.4
4:54.1
Cánh tay/ cẳng tay của họ chỉ di chuyển chút ít.
4:54.1
5:00.6
Cần nhớ điều này: cánh tay chỉ là công cụ để truyền lực vào bóng, còn thân người,
5:00.6
5:05.1
2 chân được sử dụng để sinh ra lực.
5:05.1
5:11.0
Bạn không cần phải xoay cánh tay ngoài để đánh vào bóng, mà bạn cần xoay thân người.
5:11.0
5:19.8
Bởi vì việc xoay thân người là dễ dàng hơn, nhanh hơn và mạnh hơn việc xoay cẳng tay/khuỷu tay.
5:19.8
5:27.1
Hãy nhớ điều này, và trình độ bóng bàn của bạn sẽ tăng lên nhanh chóng.
5:31.9
5:41.0
3. Ấn định vị trí đánh vào bóng. Tôi đã hỏi các VĐV của tôi rằng:
5:41.0
5:42.4
“Cậu cần đánh vào bóng ở đâu?”
5:42.4
5:46.5
Họ đã không biết chính xác đâu là nơi mà họ cần đánh vào bóng.
5:46.5
5:52.9
Họ trả lời rằng họ chỉ đánh vào bóng tại vị trí dựa vào thói quen của mình.
5:52.9
5:58.5
Như vậy mỗi lần, họ sẽ đánh vào bóng ở vị trí khác nhau, và độ ổn định của cú đánh
5:58.5
5:59.9
Vì thế mà giảm đi.
5:59.9
6:04.7
Đó không phải là một phương cách tốt để phát triển kỹ năng bóng bàn của bạn.
6:04.7
6:19.5
Bạn cần phải biết chính xác nơi mà bạn sẽ đánh vào quả bóng.
6:26.0
Hãy xem video, HLV đã yêu cầu các học trò của họ: “Hãy đợi bóng, và cố định vị trí
6:26.0
6:27.4
trước khi đánh vào bóng”.
6:27.4
6:33.8
Bằng việc thực hiện các bài tập này nhiều lần, bạn sẽ định hình một thói quen tốt,
6:33.8
6:34.8
một cơ chế đánh bóng đúng.
6:34.8
6:40.6
Mọi lúc bạn đều đánh ở cùng một vị trí, vì thế độ ổn định, chất lượng sẽ luôn tốt nhất.
6:41.6
6:48.5
Cần nhớ: Chờ để có vị trí tối ưu trước khi đánh vào quả bóng.
6:48.5
6:50.1
Bạn cần có thời gian.
6:50.1
6:51.9
Đừng đánh nhanh, sẽ hụt bóng.
6:51.9
6:59.7
Đừng đánh nhanh và phải biết nơi mà bạn đánh vào bóng.
7:02.4
4. Thả lỏng, Bùng nổ, và Thả lỏng.
Tôi có nhiều học sinh
7:20.3
Và tôi biết rằng tôi có cùng một vấn đề với các học sinh của tôi.
7:20.3
7:23.6
Thường thì bạn hay quá căng thẳng trong trận đấu.
7:23.6
7:26.3
Bóng bàn không cần như vậy.
7:26.3
7:27.9
Điều đó là không cần thiết.
7:27.9
7:36.7
Cách đúng đắn là: Thả lỏng, Bùng nổ tại thời điểm đánh vào bóng, và Thả lỏng trở lại 1 lần nữa.
7:36.7
7:44.2
Nếu bạn quá căng thẳng, cảm giác bóng sẽ giảm đi, tốc độ sẽ giảm đi, và bạn không thể chuyển động nhanh hơn.
7:44.2
7:54.1
Bạn nên tự quay phim mình bằng một camera, và bạn sẽ thấy rằng bạn đã quá căng cứng.
7:54.1
8:03.1
Hãy nhìn vào video, Zhang Jike đã thực hiện đúng cách: Thả lỏng trước khi đánh. Bùng nổ, và Thả lỏng.
8:04.1
8:14.5
Anh ta rất linh hoạt, anh ta nhún nhẩy, và toàn bộ cơ thể của anh ta rất mềm mại, linh hoạt.
8:14.5
8:20.6
Bây giờ hãy tập trung vào vẻ mặt của Zhang Jike, bạn thấy thời điểm anh ta phát lực
8:20.6
8:30.0
(các cơ mặt căng lên) và ngay sau cú đánh vẻ mặt của anh ta trở lại bình thường như các cơ
8:30.0
8:34.2
trong trạng thái thư dãn.
8:34.2
8:37.1
Sự bùng nổ cần có một giai đoạn phục hồi trở lại.
8:37.1
8:44.4
Vì thế cần nhớ, hãy để cho cơ thể thư giãn ngay sau cú đánh trong mỗi tình huống.
8:44.4
8:48.8
Bạn sẽ lanh lợi hơn, nhanh hơn trong bóng bàn theo cách này.
8:48.8
8:53.6
THẢ LỎNG, BÙNG NỔ và THẢ LỎNG!
8:53.6
9:00.0
3 bước!
9:03.2
9:15.0
5. Học các chiến thuật. Bằng việc học các chiến thuật, bạn sẽ biết đâu là nơi
9:15.0
9:24.4
mà bạn nên đánh bóng đến: đến bên thuận tay, giữa, hay trái tay của đối thủ; hoặc bạn cần đánh dài hay ngắn.
9:24.4
9:30.9
Các chiến thuật sẽ giúp bạn dập tắt sức mạnh của đối phương, và buộc anh ta phải chơi theo lối đánh của bạn.
9:30.9
9:37.7
Bạn cần tìm một HLV giỏi: ông ấy sẽ giúp bạn chính xác cá kỹ thuật và học các chiến thuật.
9:37.7
Nếu bạn không có khả năng tìm một HLV, thì học trên internet.
9:43.2
Tôi sẽ là HLV của các bạn.
9:43.2
9:49.9
Tôi sẽ trình bày cho bạn các chiến thuật trong kênh của tôi, sẽ giúp bạn đối phó với các phong cách chơi bóng khác nhau.
9:49.9
10:07.3
Tôi sẽ giới thiệu với các bạn một mô hình huấn luyện: HLV Gu ở trường trung học Bắc Kinh.
10:46.0
Video tiếp theo: Làm thế nào để chọn mút tốt nhất cho bạn?
(Hết bài 6)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
Video 7:

SỰ THẬT VỀ MÚT TRUNG QUỐC

Phụ đề:

0:00.6
0:02.9
SỰ THẬT VỀ CÁC LOẠI MÚT TRUNG QUỐC.
Chào mừng các bạn đã đến với kênh huấn luyện EmRatThich.
0:02.9
0:07.7
Tôi nhận được nhiều câu hỏi về “Ở đâu có thể mua mút Trung Quốc thật?” và “Loại nào là mút TQ tốt nhất để mua?”
0:07.7
0:09.7
“Loại nào là mút TQ tốt nhất để mua?”
0:09.7
0:12.9
Hôm nay tôi muốn giải thích cái gì là mút bóng bàn tốt nhất cho bạn
0:12.9
0:19.4
Và một vài huyền thoại về các loại mút TQ mà các VĐV hàng đầu của TQ sử dụng.
0:19.4
0:26.0
Một lần nữa, tôi muốn nói rằng mút bóng bàn tốt nhất là mút phù hợp với lối chơi của bạn,
0:26.0
0:29.8
chứ không phải là mút mà các VĐV hàng đầu sử dụng.
0:29.8
0:34.0
Thứ nhất, bạn sẽ không thể chơi bóng tốt hơn khi Ma Long đưa cho bạn vợt của anh ấy.
0:34.0
0:38.0
Thứ hai, mút mà các VĐV hàng đầu TQ (như Ma Long, Fan Zhengdong)
0:38.0
0:43.2
sử dụng không cùng loại mút mà bạn muốn mua.
0:43.2
0:52.0
Ví dụ, các loại mút DHS Hurricane 3 thương mại mà mọi người có thể mua từ
0:52.0
nhà sản xuất có góc bắn trung bình cao
1:00.4
Và hầu hết các sản phẩm khác bán ra các nước ngoài phạm vi TQ lại có cùng tính năng:
1:00.4
1:03.7
góc bắn từ trung bình đến cao.
1:03.7
1:10.2
Những đặc điểm này đã được xác nhận bởi nhiều thử nghiệm.
1:10.2
Đây là bảng các loại mút có góc bắn cao nhất.
1:23.8
Và các loại mút DHS luôn đứng ở đầu bảng danh sách.
1:23.8
1:26.7
Các VĐV hàng đầu TQ được tài trợ bởi công ty DHS.
1:26.7
1:31.7
Và nhiều người nghĩ rằng Ma Long sử dụng cùng sản phẩm mà công ty
1:31.7
1:34.1
bán cho các khách hàng quốc tế.
1:34.1
1:36.6
Tuy nhiên, sự thật không phải như vậy.
1:36.6
1:41.0
Ma Long đã sử dụng loại mút đặt riêng có góc bắn rất rất thấp.
1:42.3
1:47.0
Vì thế cái mà bạn đang tìm kiếm (mua mút hurricane 3 thật) là hoàn toàn khác
1:47.0
1:53.5
với mút mà Ma Long đang sử dụng.
1:53.5
1:57.9
Vậy tại sao DHS không thương mại hóa loại mút của Ma Long?
2:00.5
Bởi vì đó không phải là một kế hoạch thương mại tốt.
2:00.5
2:05.7
Không có nhiều người có thể sử dụng được một mặt mút có góc bắn rất thấp trong tình hình thực tế.
2:05.7
2:09.3
Bạn cần phải có cú đánh đầy đủ và mạnh để sử dụng loại mặt mút này.
2:09.3
2:12.6
So making a medium high throw angle rubber can fit a wide range
Vì vậy việc chế tạo mút có góc bắn trung bình cao có khả năng phù hợp với số đông
2:12.6
2:18.1
người chơi, và sử dụng chiến lược thương mại để tài trợ cho VĐV hàng đầu sẽ là một kế hoạch tốt hơn.
2:22.7
2:25.0
Một số đại lý đã cố gắng tạo ra doanh thu cao.
2:25.0
2:29.3
Họ lợi dụng việc nhiều người chơi bóng bàn có thể dành nhiều tiền để có được
2:29.3
2:31.8
một miếng “mút chuyên nghiệp thật” để chơi bóng tốt hơn.
2:31.8
2:33.7
Họ bán mút nội địa giả.
2:33.7
2:36.4
Tất cả những miếng mút này được đóng dấu tên
2:36.4
2:41.7
của các VĐV hàng đầu và phịa rằng đây là mút của cá nhân anh ta (nhìn các hình này).
2:41.7
Nhưng chúng không đúng như vậy!
3:03.8
Các VĐV hàng đầu không được phép bán mút của mình ra cộng đồng bên ngoài.
3:03.8
3:07.4
Đây là những bằng chứng chứng minh các đặc tính của mút của Ma Long.
3:07.4
3:13.5
Quan sát tình huống thực tế trong trận đấu, bạn có thể thấy rằng góc bắn của mút của Ma Long thấp như thế nào.
3:39.6
3:43.0
Các miếng mút TQ thực sự có góc bắn rất thấp.
3:43.0
3:46.5
Để sử dụng được mút TQ, bạn cần phải có cú đánh dài và nhiều lực.
3:46.5
3:49.7
Các kỹ thuật là khác với các kỹ thuật truyền thống.
3:49.7
3:53.7
Bạn cần phải “đưa” và “cuốn” bóng về phía trước nhiều hơn.
3:53.7
3:56.7
Bạn có thể thấy Ma Long đã “đưa” quả bóng đi với tất cả sức mạnh của anh ta.
3:56.7
4:01.5
Giật bóng thuận tay, nhưng bóng đi chỉ cao hơn lưới một chút và hạ xuống ngay sau đó.
4:02.5
4:13.5
Bóng đi khá thẳng chứ không vòng cung.
4:13.5
4:18.8
Các VĐV hàng đầu TQ được tài trợ bởi DHS, điều đó không có nghĩa là họ sẽ sử dụng
4:18.8
4:21.0
các thiết bị cùng tên ở trên thị trường.
4:21.0
4:23.8
Mút của họ khác với những miếng mút bán trên thị trường.
4:23.8
4:28.4
Đó là lý do dẫn đến việc là rất khó sử dụng loại mút này.
4:28.4
4:31.3
Nếu có ai đó đưa cho bạn cây vợt của Ma Long,
4:31.3
4:38.6
Bạn sẽ cảm thấy rằng đây là một cây vợt chết, không nẩy, và đối với bạn, nó là đồ vứt đi.
4:38.6
4:47.1
Nhưng ở trong tay Ma Long, thì nó là một vũ khí nguy hiểm.
4:47.1
4:53.5
Vì thế nếu có người nào nói với bạn: “Này, đây là mút TQ tuyệt hảo, rất dễ giật bóng,
4:53.5
4:55.1
Góc bắn cao”
4:55.1
5:00.1
thì có khả năng những miếng mút này là dành cho các người chơi nghiệp dư,
5:00.1
5:01.4
chứ không phải cho các VĐV chuyên nghiệp.
5:01.4
5:09.2
Đó là huyền thoại số 1 về mút bóng bàn TQ.
5:09.2
5:14.4
Huyền thoại số 2 là: Bạn cần có cây vợt đắt tiền mới giành được chiến thắng.
5:14.4
5:18.3
Một số người chơi đã không tin lời khuyên của tôi bởi vì cây vợt TQ mà tôi đề xuất
5:18.3
5:20.1
là không nhiều tiền.
5:20.1
5:23.4
“Không! Cảm ơn! Tôi đang tìm kiếm một cây vợt nào đó ở khoảng 200$.
5:23.4
5:25.7
Vợt của anh chỉ có 50$”.
5:25.7
5:30.2
Có nhiều VĐV trẻ hàng đầu của TQ ở trình độ đỉnh cao
5:30.2
5:33.6
đang chơi bóng với cây vợt có giá dưới 40$.
5:33.6
5:36.7
Hãy tìm miếng mút có các tính năng mà bạn cần.
5:36.7
5:42.5
Nếu đó là một miếng mút châu Âu hoặc Nhật Bản, bạn có thể tìm một miếng tương đương (về tính năng – ND)
5:42.5
5:50.5
từ nhãn hàng TQ với chất lượng tương tự nhưng ít tiền hơn nhiều.
5:50.5
5:54.0
Và cuối cùng, tôi muốn nói: Đừng quá tập trung vào trang thiết bị.
5:54.0
5:55.0
Hãy tập luyện!
5:55.0
5:58.1
Vâng, đừng đốt cháy giai đoạn trong bóng bàn.
5:58.1
6:00.4
Hãy chọn cho mình một con đường đi trong bóng bàn.
6:00.4
6:03.2
Đừng sao chép trang thiết bị của các cao thủ chuyên nghiệp nếu bạn không hiểu
6:03.2
6:04.2
tại sao họ dùng chúng.
6:04.2
6:07.8
Nếu bạn thực sự muốn sử dụng các loại mút TQ, trước hết hãy học các kỹ thuật một cách thích hợp.
6:07.8
6:14.9
Trong các video tiếp theo, tôi sẽ giải thích tại sao Ma Long thích sử dụng mút có độ cứng 40.5-41 độ,
6:14.9
6:26.3
trong khi Zhang Jike lại thích sử dụng mút có độ cứng 39 độ.
6:26.3
6:32.9
Hẹn gặp lại các bạn!
6:32.9
6:36.2
EmRatThich
(Hết bài 7)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
em chân thành cảm ơn anh Út đã dịch phim của em. em cũng nhận được nhiều hồi âm của anh chị em vietnam mình tới trang fb của em. cảm ơn mọi người đã ủng hộ.
@ert_tt
Bọn anh phải cảm ơn em mới đúng chứ! Em đã rất công phu để làm các video BB. Về kiến thức kỹ chiến thuật BB thì anh không dám lạm bàn, vì anh chỉ chơi bóng phong trào, đánh còn phọt phẹt lắm, chủ yếu lấy mồ hôi giữ sức khỏe, anh chỉ vì đam mê và ham học hỏi (kể cả là chuyện "chơi" cũng thích học, hehe!) nên mới mò mẫm tìm tài liệu trên mạng để xem và chuyển ngữ cho ace cùng tham khảo. Có thể còn nhiều sai sót trong quá trình chuyển ngữ, nhưng anh dám tự tin là trên 95% nội dung anh dịch là không sai so với nguyên bản tiếng Anh, thế cũng là cố gắng lắm rồi với 1 ông già tự học tự làm như anh. Và anh rất mong nhận được sự góp ý của mọi người (trong đó có em, là tác giả của tài liệu mà anh đang dịch). Tất cả chỉ với mục đích làm sao cho càng nhiều ace BB phong trào ở VN tiếp cận được nhiều nhất, chính xác nhất có thể các tài liệu hướng dẫn chơi BB của các hãng nổi tiếng, các chuyên gia giàu kinh nghiệm, hoặc các trang đáng tin cậy trên mạng.

Còn chuyện đúng hay sai của các tài liệu ấy, ở mức độ nào, thì anh không hề phán xét, và anh nghĩ anh không đủ trình độ để làm việc ấy. Anh cố gắng học những gì anh cảm thấy hợp lý, có cơ sở khoa học và thực tiễn, và phù hợp với bản thân anh. Cố gắng lên được 1, 2 bóng so với chính mình. Được thế là vui lắm rồi! Và thực tế rõ ràng là có học có tiến bộ.

Một lần nữa cảm ơn em và các cộng sự của em!

Last edited:

NTBB

Super Moderators
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Video 8:
ĐẬP BÓNG VỚI TENERGY 05 VÀ GIẬT BÓNG BẰNG DHS HURRICANE III.

0:03.5
0:03.9
Chào mừng đã đến với kênh huấn luyện EmRatThich!
0:03.9
0:09.8
Hôm nay tôi sẽ thảo luận về lý do các VĐV hàng đầu Trung Quốc chuyển sang mặt đỏ (mút tenergy màu đỏ)
0:09.8
0:13.4
để đập bóng thuận tay.
0:13.4
0:18.1
Như đã được giải thích trong video trước của tôi “Sự thật về các loại mút Trung Quốc”, bạn đã hiểu
0:18.1
0:22.2
các đặc điểm của mút TQ (mút DHS Hurricane màu đen).
0:22.2
0:25.5
Các mút này có góc bắn rất thấp.
0:25.5
0:30.6
Chúng cũng rất cứng và không nẩy bằng các loại mút châu Âu.
0:30.6
0:38.5
Ma Long và Zhang Jike sử dụng các mút cứng của TQ bên mặt Thuận tay để đối giật các đường bóng xoáy lên dễ dàng.
0:40.9
0:45.9
Nhìn vào đoạn phim quay chậm này, bạn có thể thấy Zhang Jike đối giật bóng ở phía
0:45.9
0:50.3
thuận tay, và bóng đi rất trực diện và thẳng.
0:50.3
0:58.2
Sẽ khó để làm điều đó với mặt mút mềm và nẩy.
0:58.2
1:08.9
Tuy nhiên để đập bóng, các VĐV hàng đầu của TQ thích chuyển sang mặt mút đỏ để đập bóng
1:10.3
1:11.5
Tại sao lại vậy?
1:11.5
1:28.0
Hãy nhìn xem, Zhang Jike đã chuyển sang mặt đỏ để đập bóng.
1:32.2
1:37.1
Mút TQ bên phía Thuận tay (màu đen) là rất cứng và ít nẩy.
1:37.1
1:42.9
Loại mút này được dùng để giật bóng nhiều lực, đòi hỏi cú đánh dài và đầy đủ.
1:42.9
1:45.9
Bạn cần “mang” quả bóng đi trong một khoảng cách dài.
1:45.9
1:51.4
Mút cứng sẽ truyền hầu hết năng lượng vào bóng và làm cho bóng đi theo một quỹ đạo
1:51.4
1:56.6
chính xác và thẳng.
1:56.6
2:02.1
Tuy nhiên, để đập bóng, bạn không thể thực hiện cú đánh dài như vậy.
2:02.1
2:08.6
Nó tiếp xúc đột ngột với bóng, cho nên sẽ tốt hơn khi sử dụng mút nẩy (bên màu đỏ).
2:08.6
Mút nẩy sẽ có thời gian lưu bóng ngắn, vì thế bóng sẽ đi ra khỏi mút nhanh hơn.
2:17.9
Đó là lý do tại sao họ thích chuyển sang mặt đỏ để đập bóng.
2:17.9
2:28.7
Bóng được đập sẽ nhanh hơn nên sẽ khó phòng thủ bóng này.
2:28.7
2:34.2
Cần nhớ, mút TQ cứng, thuận lợi cho cú đánh thuận tay dài và đầy đủ
2:34.2
2:37.0
(giật, đối giật, và giật bóng sát thủ).
2:37.0
2:42.7
Mút châu Âu nẩy, thuận lợi cho cú đánh phía trái tay, nhanh với cú đánh ngắn.
2:42.7
2:49.1
Bạn có thể xem các video trước của tôi để hiểu vầ các đặc điểm này.
2:49.1
3:10.1
Bây giờ, tôi mới bạn chú ý vào thời điểm khi Zhang Jike xoay vợt của anh ta sang mặt đỏ.
3:10.1
3:39.6
Hẹn gặp lại các bạn! EmRatThich.
(Hết bài 8)

Last edited:

Green Viet

Moderator
Staff member
Nếu không dùng cổ tay thì đúng là bóng sẽ đều và ổn định hơn khi đánh BH, nhưng nếu muốn có thêm xoáy và lực thì cổ tay là bắt buộc (Hơi khó với anh em nghiệp dư như mình), nếu như xem video Backhand drive của Ma Long thì Ma Long có nói rõ là cần dùng 1 chút cổ tay (dù cổ tay sẽ làm bóng khó kiểm soát hơn), còn đối với quả giật bóng BH Topspin việc dùng cổ tay sẽ giúp quả này có thêm nhiều xoáy, nhiều lực và khó block, đỡ lại hơn hẳn. Tất nhiên là có thêm xoáy và lực thì độ an toàn và chính xác sẽ kém đi, nhưng đây là kỹ thuật hiện đại nếu học được thì anh em nên học theo ^_^

LikeTT

Đại Uý
giật bóng BH Topspin việc dùng cổ tay sẽ giúp quả này có thêm nhiều xoáy, nhiều lực và khó block, đỡ lại hơn hẳn

Không có cổ tay thì BH ... chỉ là BH.
MaLong dùng cổ tay không nhiều nên BH của ML chỉ là tiền đề cho cú FH tiếp theo.
ZhangJK & FanZD có quả BH mang tính quyết định chính là biết kết hợp cổ tay hợp lý !

NTBB

Super Moderators
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Video 9:
MA LONG GIẬT THUẬN TAY TRƯỚC BÓNG XOÁY XUỐNG NẶNG

Phần phụ đề:
0:00.5
0:02.8
Chào mừng bạn đến kênh của HLV EmRatThich.
0:02.8
0:07.3
Đây là video tập luyện của Ma Long giật bóng sát thủ trước đường bóng xoáy xuống
0:07.3
0:08.3
từ một người cắt bóng.
0:08.3
0:12.7
Đoạn phim gốc được quay bởi zzglily.
0:12.7
0:17.9
Trong video trước, Ma Long thực hành cú tấn công trái tay của mình đối phó
0:17.9
0:24.5
với bóng xoáy xuống của một người cắt bóng, nhưng không thể kết thúc điểm bóng với cú trái tay của mình.
0:24.5
0:32.6
Tuy nhiên, đã không vấn đề gì đối với Ma Long khi anh ta sử dụng cú thuận tay để giật sát thủ bóng này.
0:33.7
0:36.7
Anh ta đã tập luyện như vậy hàng ngàn lần.
0:36.7
0:40.7
Hơn nữa, cơ chế của cú tấn công thuận tay là khác với
0:40.7
0:42.2
cú tấn công trái tay
0:42.2
0:46.9
Cú giật thuận tay là mạnh hơn rất nhiều vì không có sự cản trở (bị vướng – ND)
0:46.9
0:49.1
của thân người trong hướng đánh.
0:49.1
0:56.6
Bây giờ hãy quan sát kỹ thuật của Ma Long, bạn sẽ hiểu điều đó hơn.
0:56.6
1:04.2
Ma Long đã thả vợt xuống rất thấp, thấp hơn so với đầu gối.
1:04.2
1:08.6
Và tiếp theo là lực chủ yếu đến từ lườn và 2 chân của anh ta.

1:09.6
1:13.9
Như tôi đã giải thích trong video trước đây của tôi "Lực đến từ mặt đất", bạn có thể thấy rõ rằng
1:13.9
1:21.8
Ma Long đã thực hiện việc chuyển trọng tâm từ chân phải
1:21.8
1:29.1
sang chân trái của mình.
1:29.1
1:46.3
Động tác này đã nâng quả bóng lên.
1:46.3
1:51.1
Và sau đó anh ta đã xoay eo của mình để đánh bóng về phía trước.
1:51.1
1:53.4
Xung lực này sẽ tăng thêm tốc độ cho bóng.
1:53.4
Đôi khi, động tác này được gọi là "Đánh về phía trước".
2:00.9
Bạn càng xoay eo,
2:00.9
2:30.6
bóng càng đi về phía trước nhiều hơn.
2:30.6
2:35.8
Và cẳng tay chỉ là một công cụ để chuyển 2 lực này đến bóng: "Lực từ mặt đất” để nâng bóng,
2:35.8
2:39.8
Và lực xoay lườn để đánh bóng về phía trước.
2:39.8
2:43.9
Trước đây tôi đã giải thích các khái niệm này,
2:43.9
2:44.9
hôm nay bạn có thể thấy điều đó rõ ràng hơn.
2:44.9
2:54.1
Không có cơ hội cho người cắt bóng.
2:54.1
2:58.4
Với kỹ thuật Trung Quốc này, bạn có thể giật sát thủ bóng xoáy xuống
2:58.4
3:02.6
một cách uy lực hơn, và ổn định hơn nhiều so với việc chỉ gập và nâng
3:02.6
3:09.3
cánh tay ngoài của bạn quanh khuỷu tay.
3:09.3
3:13.8
Những phân tích về các kỹ thuật này đã được tóm tắt trên blog chính thức của tôi:
3:13.8
3:16.9
https://emratthich.blogspot.fr/ . Bạn nên vào xem chúng.

3:16.9
3:29.0
Hẹn gặp lại các bạn! EmRatThich.
(Hết bài 9)

NTBB

Super Moderators
Video 10: KỸ THUẬT TRUNG QUỐC - VI ĐIỀU CHỈNH

Phần phụ đề:
0:00
0:04
KỸ THUẬT TRUNG QUỐC
VI ĐIỀU CHỈNH
Chào mừng đã đến với Kênh HL EmRatThich!
0:04
0:07
Hôm nay tôi muốn giới thiệu với các bạn các kỹ thuật Vi Điều Chỉnh của Trung Quốc.
0:09
0:15
Vi điều chỉnh là rất khó để quan sát.
0:16
0:21
Tuy nhiên, việc vi điều chỉnh sẽ làm cho bạn từ một VĐV tốt trở thành một VĐV “rất tốt”.
0:22
0:27
Vậy cái gì được gọi là “Vi Điều chỉnh” theo quan điểm của cách huấn luyện Trung Quốc?
0:29
0:36
Có khi nào bạn thắc mắc rằng tại sao các VĐV hàng đầu Trung Quốc (Zhang Jike, La Long, Fan Zhendong, Xi Xin, Wang Hao)
0:37
0:40.5
là quá mạnh so với các cầu thủ khác còn lại của tuyển quốc gia TQ?
0:41
0:57
(đội 2, đội B, Fang Bo, Zhou Yu, Yan An, Liang Lingkun, Lin Gaoyuan; và khoảng 15 VĐV đứng đầu các tỉnh cũng rất mạnh).
0:59
1:04
Hãy nhìn vào đội: Có khoảng 30 VĐV cùng tập luyện.
1:05
1:15
Tuy nhiên, luôn luôn có một khoảng cách lớn về trình độ giữa 4 cầu thủ đứng đầu và các cầu thủ còn lại. Vậy cái gì tạo nên sự chênh lệch đó?
1:17
1:22.5
Các tuyển thủ quốc gia này được đào tạo từ những năm còn rất nhỏ (5, 6 tuổi).
1:23
1:26.5
Tất cả các cầu thủ này đều có nền tảng kỹ thuật rất mạnh.
1:27
1:29.5
Họ sử dụng cùng trang thiết bị từ DHS.
1:30
1:34.5
Họ được đào tạo trong trường bóng bàn ưu tú, dưới cùng một hệ thống.
1:35
1:44
Vậy cái gì là lý do khiến 4 cầu thủ hàng đầu lại rất mạnh khi so với phần còn lại của đội tuyển?
1:45.5
1:49
Lý do là
“CHIẾN THUẬT VÀ VI ĐIỀU CHỈNH”
1:50
1:52
CHIẾN THUẬT
1:54
1:58.5
Mỗi trong 4 tuyển thủ hàng đầu được huấn luyện bởi 1 HLV riêng.
1:59
2:06.5
Một chiến thuật tốt được đưa ra bởi HLV riêng sẽ giúp 4 tuyển thủ hàng đầu có nhiều lợi thế trong dài hạn.
2:07
2:12.5
Họ tìm ra rất nhanh các chiến thuật tốt để tránh điểm mạnh của đối thủ và điều chỉnh trò chơi của mình.
2:13
2:17.5
Cầu thủ hàng đầu có thể thua séc đầu tiên khi thi đấu với một đối thủ khó chịu,
2:18
2:23.5
nhưng nhanh chóng thắng các sec còn lại vì họ tìm ra cách để hóa giải sức mạnh của đối thủ
2:24
2:27
và áp đặt đối thủ phải chơi theo cuộc đấu của mình.
2:28
2:30
VI ĐIỀU CHỈNH
2:32
2:36.5
Rất khó quan sát việc vi điều chỉnh vì nó là một động tác rất nhỏ,
2:37
2:39.5
là cảm giác tại thời điểm họ chạm vào quả bóng.
2:40
2:46.5
Vi điều chỉnh làm cho cú đánh trái tay của Zhang Jike, Wang Hoa, Ma Long là khác nhau.
2:47
2:50.5
Tại sao cú thuận tay của Ma Long quá mạnh, không thể chặn lại?
2:51
2:54.5
Tại sao cú thuận tay của Wang Liqin quá ổn định?
2:55
2:57.5
Tại sao cú trái tay của Zhang Jike lại cự kỳ bùng nổ?
2:58
3:00.5
Tại sao cú trái tay của Fan Zhendong lại rất nhanh?
3:01
3:10
Tất cả những điều đó là nhờ “vi điều chỉnh”.
3:13
3:18.5
Lần đầu tiên việc vi điều chỉnh được giải thích bởi HLV Li Xiaodong.
3:19
3:22.5
Nó dựa trên cảm giác của cầu thủ ở thời điểm tiếp xúc với quả bóng:
3:23
3:25.5
Cách để tăng tốc độ và độ xoáy cho quả bóng như thế nào
3:26
3:33.5
Nó đến từ nhiều năm tập luyện và dưới con mắt của một HLV tốt đã khám phá ra nó!
3:34
3:39.5
Ở đây tôi sẽ giới thiệu 1 ví dụ nhỏ của Zhang Jike.
3:40
3:52
Tôi hy vọng các bạn sẽ cảm nhận được việc vi điều chỉnh này và tìm ra cho mình ‘vi điều chỉnh” tốt để cải thiện môn bóng bàn của bạn.
3:58
4:01
Một ví dụ nhỏ về việc vi điều chỉnh của Zhang Jike.
4:03
4:11
Bạn có thấy điều gì đó không? Không! Nó quá nhanh để quan sát!
4:14
4:17.5
Trước khi vẩy bóng trái tay,
4:18
4:23.5
Zhang Jike đã thả lỏng cách cầm vợt của anh ta, các cơ của anh ta lỏng ra rất nhanh trước khi đánh vào bóng.
4:24
4:32.5
Đây là sự vi điều chỉnh và rất quan trọng vì nó là cách của Zhang Jike chuẩn bị
4:33
4:37.5
trước khi thực hiện một cú “vẩy bóng trái tay bùng nổ” – một cú vẩy bóng đặc thù của anh ta.
4:38
4:41.5
Không có bước này (thả lỏng cách cầm vợt - ND) thì cú vẩy bóng trái tay của anh ta sẽ thiếu uy lực.
4:42
4:48.5
Hãy quan sát kỹ, anh ta thả lỏng tay và chuẩn bị tấn công
5:21
5:27.5
Khi giật bóng thuận tay, Zhang Jike chỉ lỏng cách cầm vợt của anh ta ra một chút trước khi đánh bóng,
5:28
5:33.5
nhưng tại thời điểm đánh, anh ta nắm chặt vợt trở lại và phát lực.
5:34
5:41.5
Việc “vi điều chỉnh” này cho cả cú trái tay và cú thuận tay đã tạo ra sự khác biệt giữa Zhang Jike và phần còn lại của thế giới.
5:42
5:56
Việc vi điều chỉnh có thể cải thiện môn bóng bàn của bạn: từ một cầu thủ tốt thành một một cầy thủ rất tốt.
5:58
6:05.5
Sau khi kết thúc cú đánh, cơ bắp của Zhang Jike thả lỏng ngay lập tức (nhìn vào cách cầm vợt của anh ta).
6:06
6:09.5
Điều này giúp Zhang Jike hồi sức rất nhanh.
6:10
6:13.5
Cơ bắp của anh ta rất linh hoạt, nhưng “phản ứng rất nhanh” và “bùng nổ”.
6:14
Tôi chỉ muốn nhấn mạnh rằng cơ bắp cần được thả lỏng ở mọi lúc,
6:20
6:24.5
và chúng chỉ được kéo căng tại thời điểm khi bạn đánh vào bóng.
6:25
6:32.5
Nhiều người trong chúng ta, những cầu thủ nghiệp dư, sau cú đánh, các cơ bắp của chúng ta vẫn tiếp tục quá gồng cứng.
6:33
6:36.5
Điều đó không tốt. Nó ngăn cản bạn cảm nhận quả bóng,
6:37
6:46
bóng sẽ ít xoáy, và bạn sẽ rất nhanh mệt khi ở trạng thái đó.
6:53
6:57.5
Tôi đã giới thiệu với các bạn 1 ví dụ nhỏ về “vi điều chỉnh”.
6:58
7:02.5
Cần nhớ, bóng bàn sẽ mang lại niềm vui nhiều hơn nếu bạn chơi thoải mái hơn.
7:03
7:06.5
Bạn chỉ nên sử dụng cơ bắp của bạn tại thời điểm bạn đánh vào bóng.
7:07
7:12.5
Đó là bí quyết tại sao bóng của các VĐV Trung Quốc rất xoáy và rất nhanh.
7:13
7:19.5
Vì họ biết cách sử dụng cơ bắp, và toàn bộ cơ thể của họ, một cách hiệu quả.
7:20
7:24.5
Tôi hy vọng rằng trò chơi bóng bàn của các bạn sẽ thú vị và mạnh mẽ hơn.
7:25
7:32
Lần sau, tôi sẽ thảo luận về các chiến thuật trong bóng bàn.
Hẹn gặp lại! EmRatThich.

(Hết bài 10)

Bình luận từ Facebook