Topic cho những người bóng bạt!

thaythuydn

Đại Tá
Mình là nạn nhân của jeu bạt.Mổi lần gò,cắt bóng đưa qua bên thuận tay của đối thủ thì bị ngay một cú bạt như sấm sét.Mình chận bóng giật thì dể ,nhưng chận bóng bạt rất khó.thường bóng bị dư ra ngoài bàn.Mình jeu giật nên gặp jeu bạt khó chịu quá.
Vậy xin hỏi các bạn 2 câu:
1:cắt gò bóng làm sao để không bị bạt?.
2:chận bóng bạt khác với chận bóng giật như thế nào/.
cám ơn.

kientuong-bat

Trung Tá
Xin bác trả lời mấy câu hỏi sau thì bác sẽ chấn được jeu bạt.
Chặn bạt
1. Sân bóng có rộng và dài không?
2. Bác có nhanh như sóc không
Thủ để không bị bạt
1.Tay Bác có mềm như vũ công múa không ( để bỏ nhỏ, để cắt bóng êm khi đỡ quả giao bóng của đối phương)
2. Cắt nặng sát lưới về cuối bàn bóng càng đi nhanh càng tốt ( tốc độ ánh sáng)
Lời khuyên chân tình của em là cứ khi bị bạt thì nhắm mắt lại để vợt lên trước mặt cho an toàn !

để hạn chế bạt thì không nên cắt xoáy xuống , nếu cắt xoáy xuống khi bóng nẩy lên sẽ có điểm dừng rất dễ bạt , nhất là những quả cắt rất thấp sát lưới cứ tưởng không thể bạt nhưng lại hợp với quả bạt quăng cánh tay , khi cắt nên chém xuống về phía trước . Khi chặn Block nên kéo vợt sang ngang hoặc nghiêng vợt chéo về trước không nên kê úp vợt giảm lực . Khi điều bóng họ di chuyển ở đâu bóng theo giữa người ở đó , vì khi Cắt hoặc Block có chém và kéo vợt nên bóng sẽ chạy vòng từ ngoài vào trong người nên cực kỳ khó bạt mà quả bạt cơ bản nhất là di chuyển chọn vị trí . Còn khi đã bị bạt rồi thì tốt nhất nhắm mắt lại và đưa vợt kê sẵn trên bàn , nếu bạt xa tầm thì chéo về thuận tay , nếu bóng sát người thì né trái bạt phải , chỉ cần bịt tốt 2 góc đó còn các góc khác thì 5/5 thui

thaythuydn

Đại Tá
Trong các lời khuyên của bạn ,mình rút ra được một điều thú vị là KHÔNG nên cắt bóng NẶNG,mà nên cắt chém bóng NHANH về trước.Xưa nay mình cứ nghỉ đơn giản là muốn tránh bạt ,thì cố gắng NGHIỂN RĂNG,GỒNG người,méo miệng để cố gắng cắt càng NẶNG,càng SÁT lưới càng tốt.Té ra là điều NGƯỢC lại.OK.Cám ơn bạn rất nhiều.

thaythuydn

Đại Tá
Xin bác trả lời mấy câu hỏi sau thì bác sẽ chấn được jeu bạt.
Chặn bạt
1. Sân bóng có rộng và dài không?
2. Bác có nhanh như sóc không
Thủ để không bị bạt
1.Tay Bác có mềm như vũ công múa không ( để bỏ nhỏ, để cắt bóng êm khi đỡ quả giao bóng của đối phương)
2. Cắt nặng sát lưới về cuối bàn bóng càng đi nhanh càng tốt ( tốc độ ánh sáng)
Lời khuyên chân tình của em là cứ khi bị bạt thì nhắm mắt lại để vợt lên trước mặt cho an toàn !
cám ơn bạn đả tư vấn nên cặt nặng ,nhanh và sâu cuối bàn để tránh cú bạt.Mình không nhanh như sóc hoặc dẻo như vủ công,mà mình bắt chước rất nhanh như CON KHỈ.Bạn tư vấn là mình thực hiện được.cám ơn bạn.

kientuong-bat

Trung Tá
cám ơn bạn đả tư vấn nên cặt nặng ,nhanh và sâu cuối bàn để tránh cú bạt.Mình không nhanh như sóc hoặc dẻo như vủ công,mà mình bắt chước rất nhanh như CON KHỈ.Bạn tư vấn là mình thực hiện được.cám ơn bạn.

Bác muốn mục sở thị quả bạt của em thì tìm đến CLB em nhé!

boy codon

Thượng Sỹ
Đối phó với bóng bạt cũng phải có kiểu cách chiến thuật.Trước hết phải phán đoán giao bóng của họ,Thường dơ bạt hay thường giao bóng lên ngấn,hoặc truội bật căng vào góc điểm rơi mà họ tính toán.Vì vậy tuỳ nghi mà xử lý..động tác cắt đưa vợt lùa kéo vào dit bóng tạo độ xoáy xuống về tay bạt,gài cắt nhịp nhàng..Chủ động ra đòn.. Hạn chế để họ bạt....chứ để họ bạt thì đương nhiên phải lùi ra thủ,mà thường thì hay cháy bàn.Họ mà giật được nữa thì hạ kiếm nói I am chịu!!!

Last edited:

napoleong389

Trung Sỹ
để hạn chế bạt thì không nên cắt xoáy xuống , nếu cắt xoáy xuống khi bóng nẩy lên sẽ có điểm dừng rất dễ bạt , nhất là những quả cắt rất thấp sát lưới cứ tưởng không thể bạt nhưng lại hợp với quả bạt quăng cánh tay , khi cắt nên chém xuống về phía trước . Khi chặn Block nên kéo vợt sang ngang hoặc nghiêng vợt chéo về trước không nên kê úp vợt giảm lực . Khi điều bóng họ di chuyển ở đâu bóng theo giữa người ở đó , vì khi Cắt hoặc Block có chém và kéo vợt nên bóng sẽ chạy vòng từ ngoài vào trong người nên cực kỳ khó bạt mà quả bạt cơ bản nhất là di chuyển chọn vị trí . Còn khi đã bị bạt rồi thì tốt nhất nhắm mắt lại và đưa vợt kê sẵn trên bàn , nếu bạt xa tầm thì chéo về thuận tay , nếu bóng sát người thì né trái bạt phải , chỉ cần bịt tốt 2 góc đó còn các góc khác thì 5/5 thui

Bác này chuẩn này. đối phó với giơ bạt bác cứ bê lỏng và cao là bạt ra ngoài hết. chia sẻ kinh nghiệm tí

Bình luận từ Facebook