Tomokazu Harimoto - thần đồng Nhật Bản 12 tuổi

LamITO

Trung Uý
Dành cho các bác yêu thích Nhật Bản, em đăng vội bài này mà có những thông tin dưới đây chưa kiểm chứng, một số từ người bạn bên TQ cung cấp, nhưng em tin bạn em, nên các bác cũng cứ tin em.
Tomokazu Harimoto sinh năm 2003, nay 12 tuổi, hiện xếp hạng 301 TG. Cha mẹ cậu đều là người Trung Quốc, và từng là vận động viên bóng bàn, họ đến Nhật sinh sống năm 1998, cậu bé được sinh ra và lớn lên trên đất nước Nhật. Có một điều rất thú vị là hai cha con thì đổi sang quốc tịch Nhật, còn mẹ cậu thì không.
Một số thành tích đáng chú ý về Tomokazu Harimoto:
- 6 lần vô địch giải vô địch toàn Nhật Bản ở cùng nhóm tuổi.
- Cách đây không lâu (Khi vẫn ở tuổi 11), đánh bại Omar Assar ( Ai Cập, người từng vô địch Châu Phi 2015) tại tứ kết giải Safir International 2015 và Jens Lundqvist (Thụy Điển) tại bán kết. Tại giải này cậu bé 11 tuổi về nhì sau khi bị đánh bại bởi Xu Hui của Trung Quốc.
- Và mới ngày hôm qua, cậu bé chính thức vào vòng chính thức giải Ba Lan mở rộng sau khi toàn thắng tại vòng bảng (Trong đó có 1 trận thắng Tan Ruiwu ( Á quân giải Vô địch Châu Âu 2012).
Vào 18h45 hôm nay (Giờ Việt Nam), cậu bé sẽ phải đối đầu với tay vợt số 1 Thế Giới Ma Long tại vòng 64 giải Ba Lan mở rộng. Các bác có thời gian thì cùng xem trực tiếp trên kênh TV của ITTF. Cá nhân em cho rằng cậu bé ăn được mỗi set 4, 5 điểm trước Ma Long đã là thành công lớn rồi :p. Em là em khoái nhất "cú" ăn mừng mỗi khi ăn điểm của cháu nó, em thích cái tinh thần đó.
Có bác nào biết thêm thông tin, hay thấy thông tin em có gì không chuẩn xác thì chia sẻ thêm nhá!

Last edited:

LamITO

Trung Uý
Cảm ơn bạn nhé! trận này chắc hay đây! he he!
Theo mình nghĩ thì trận này không hay, có chăng chỉ là một "Cơn gió lạ" tí thôi, chứ cháu bé chịu sao nổi nhiệt. Mong là với tâm lý thoải mái không có gì để mất thì xem cháu ấy làm được gì thôi, hihi :p

baobin74

Trung Uý
Mình xem lại trận này trên YouTube (highlight ). Phải nói rất phục ý thức chuyên nghiệp của Malong. Đấu vs trẻ con, trình thấp hon rất nhiều mà cậu vẫn đánh rất tập trung, nghiêm túc.
Cu Nhật 12t này có BH khiếp quá.

Trainee

Đại Tá
Mình xem lại trận này trên YouTube (highlight ). Phải nói rất phục ý thức chuyên nghiệp của Malong. Đấu vs trẻ con, trình thấp hon rất nhiều mà cậu vẫn đánh rất tập trung, nghiêm túc.
Bác tiện có đưa giúp link lên luôn với.

LamITO

Trung Uý
Bác xem mấy trận bên trên em up ấy, nó có nhiều bóng đánh hơn thì thấy nó BH hay hơn nữa :)

LamITO

Trung Uý
ku con nay đánh ôm bàn, bh ngon nhưng fh thường lắm, e khó tiến xa
Tầm này cháu nó còn mới bắt đầu dậy thì mà bác đã nhìn ra cháu nó khó tiến xa thế. Thời gian còn rất nhiều để cháu nó khắc phục điểm yếu mà bác. Có điều tụi Nhật nó thường cho bọn trẻ đi đánh giải chính từ sớm quá, không như TQ găm hàng, nên cũng không thể nói trước điều gì.

bocau

Đại Tá
Dành cho các bác yêu thích Nhật Bản, em đăng vội bài này mà có những thông tin dưới đây chưa kiểm chứng, một số từ người bạn bên TQ cung cấp, nhưng em tin bạn em, nên các bác cũng cứ tin em.
Tomokazu Harimoto sinh năm 2003, nay 12 tuổi, hiện xếp hạng 301 TG. Cha mẹ cậu đều là người Trung Quốc, và từng là vận động viên bóng bàn, họ đến Nhật sinh sống năm 1998, cậu bé được sinh ra và lớn lên trên đất nước Nhật. Có một điều rất thú vị là hai cha con thì đổi sang quốc
thằng bé này cha và mẹ 2 quốc tịch khác nhau k biết sau này đầu quân tuyển nước nào nhỉ! ;
mới khoảng 6_8 tháng thấy bộ chân thay đổi và tiến bộ thấy rõ; động tác tay bên FH cần luyện nhiều và chăm chút hơn nữa vì hiện giờ chưa chuẩn lắm;

Last edited:

hoangtdsi

Đại Uý
Thánh ăn gì e cúng.e nó hơn 10 tuổi đấy thánh.ngồi nhà mà phán=)))
Các cụ nói "không có quả phải khó tiến xa" là nói với mấy bác trình E, F bóng bàn VN nghe nó còn lọt tai chứ nói ở đây buồn cười quá. Giống như xưa có mấy cụ cứ bảo Mã Long yếu trái, yếu là yếu hơn so với ZhangJK thời điểm đó chứ nhiều tuyển thủ khác mơ được như nó ko xong. 12 tuổi còn đang đánh thiếu niên nhi đồng, lực đánh còn yếu mà nhiều quả còn làm các đàn anh chạy cong đít. Cứ đà này 1-2 tuổi nữa nó vào top 20 thế giới chẳng có gì phải bàn.

Leo_vn

Trung Sỹ
ku con nay đánh ôm bàn, bh ngon nhưng fh thường lắm, e khó tiến xa

Nó còn nhỏ quá mà bác. Thể hình thể lực buộc nó phải chọn lối đánh dùng nhiều trái ép đối thủ thôi. Đua phải thì chịu sao nổi với các tay vợt khác.

oldfox

Đại Tá
Chắc chắn rằng còn lâu lắm Nhật mới ăn được Tàu, có lẽ phải đợi đến lúc Tàu chán bóng bàn, chuyển qua... bóng bầu dục :p:D

Bình luận từ Facebook