tìm người cùng học lại cơ bản với giáo trình Học bóng bàn với Ben Larcombe (Anh Quốc)

NTBB

Super Moderators
Trong nhóm các bạn ai là người đứng chăn (kê) bóng cho mọi người tập?
Sau khi nhóm lại, thử dợt với nhau vài đường bóng thì biết "trình" của nhau, rồi thống nhất chọn 1 hoặc 2 người khá nhất đứng chặn bóng cho những người còn lại tập động tác đầu tiên (công bóng thuận tay). Có được 2 người chặn bóng là tốt nhất - thay nhau để ai cũng được tập.

tuananh84

Thượng Sỹ
Trong nhóm các bạn ai là người đứng chăn (kê) bóng cho mọi người tập?
Sau khi nhóm lại, thử dợt với nhau vài đường bóng thì biết "trình" của nhau, rồi thống nhất chọn 1 hoặc 2 người khá nhất đứng chặn bóng cho những người còn lại tập động tác đầu tiên (công bóng thuận tay). Có được 2 người chặn bóng là tốt nhất - thay nhau để ai cũng được tập.
Cháu nghĩ công bóng thuận tay như đôi công đâu cần có người kê chặn đâu , cả 2 cùng công mà. chỉ khi nào tập quả giật mới cần chặn thôi.

Ruahoguom

Thiếu Uý
Cháu nghĩ công bóng thuận tay như đôi công đâu cần có người kê chặn đâu , cả 2 cùng công mà. chỉ khi nào tập quả giật mới cần chặn thôi.

Sai lầm cơ bản từ ý nghĩ này chú nhé!
Đối thủ cùng công mà ko chuẩn mỗi quả 1 điểm thì chú đôi công thía nào?????????
Phải có người chặn.

tuananh84

Thượng Sỹ
Hi hôm nay dù trời mưa nhưng cũng có 4-5 bác đến rất vui , buổi đầu tiên . Đúng là em thấy các bác ít tập đôi công thật ,Hôm nay là buổi đánh tự do để làm wen nhau. Từ buổi sau nhớ tập đôi công cho cảm giác bóng được nâng cao nhé , và kết hợp đôi công sẽ là quả giật phải. Buổi tập hôm nay các bác chú ý xoay người lườn hầu như chưa có chủ yếu đánh bằng tay nhiều quá. buổi sau mình cùng chỉnh lại nhé. Bác nào cho ý kiến về buổi hôm nay đi . Các bác nhận xét cho em với để cùng học hỏi nâng cao kĩ thuật nhé.

Dungnx

Binh Nhất
Hi hôm nay dù trời mưa nhưng cũng có 4-5 bác đến rất vui , buổi đầu tiên . Đúng là em thấy các bác ít tập đôi công thật ,Hôm nay là buổi đánh tự do để làm wen nhau. Từ buổi sau nhớ tập đôi công cho cảm giác bóng được nâng cao nhé , và kết hợp đôi công sẽ là quả giật phải. Buổi tập hôm nay các bác chú ý xoay người lườn hầu như chưa có chủ yếu đánh bằng tay nhiều quá. buổi sau mình cùng chỉnh lại nhé. Bác nào cho ý kiến về buổi hôm nay đi . Các bác nhận xét cho em với để cùng học hỏi nâng cao kĩ thuật nhé.

Cảm ơn chủ thớt đã tập hợp được khá nhiều thành viên trong ngay để cùng tâp. Buổi đầu mọi ngừoi biết nhau thật vui. Các buổi sau nên tập đôi công lúc nào được trên 50 quả thì kết chuyển sang giật cuối buổi nên có một trận với những đường bóng mình vừa tập để biết được mình tập thế nào. Tập đôi công cũng như tập giât nên thay đổi nhau kê chặn hoặc ai kê chan tốt thi kê chặn. Rất mong gặp moi người lần tập sau.

dathoang

Thượng Tá
các bác cho e tập ké được không ạ ? e đánh cũng võ vẽ 1 tí, đang tập cho 1 đứa bạn, không biết đến đấy các bác giúp đỡ cho e và bạn e được không ạ ?

vinhhnhb

Đại Uý
không biết t7 vừa rồi a tuananh có đi uống bia với đội AMS k nhỉ ? :) Để mai e ghé qua thử buổi chặn cho mọi người nhé ! :)))

NTBB

Super Moderators

Đấy là khi cả 2 đều có khả năng đôi công ngang ngang nhau và động tác đã có cơ bản, nay tập thêm cho đều và chuẩn hơn. Còn đây là các cháu đang muốn tập lại cơ bản từ đầu, một số bạn khá mới còn chưa đôi công đều và đúng thì nên có 1 người chặn bóng đều lực, điểm rơi ổn định, độ cao bóng ổn định thì mới có nhiều bóng cho người bên kia (đối tượng chính tập bài này) được tập. Dĩ nhiên ai đứng chặn bóng cũng là đang được tập bài ... chặn bóng rồi.

Hi, em nghĩ là cần đấy bác ah. Vì để đôi công đều và tốt thì cần bóng cũng phải đều. Có người đứng kê hoặc chặn bóng thì tốc độ bóng ko quá cao và điểm bóng tới cũng khá đều. Như vậy sẽ giúp ích rất nhiều cho những bác mới tập lại đôi công.

gbm2511 nói chính xác đấy.

Sai lầm cơ bản từ ý nghĩ này chú nhé!
Đối thủ cùng công mà ko chuẩn mỗi quả 1 điểm thì chú đôi công thía nào?????????
Phải có người chặn.

OK men !

@All: Buổi đầu (à, buổi thứ hai chứ nhỉ, hihi !) thế là tạm ổn rồi đấy. Nhưng các bạn đừng để bị cuốn vào đánh các động tác khác khó hơn (chẳng hạn như cú giật). Cuối buổi có thể giao lưu bóng qua lại tự do nhưng nên dành phần nhiều cho thời gian tập theo bài. Khi 1 người vào tập thì những người khác quan sát kỹ xem các yếu tố kỹ thuật đã đúng như "sách" chưa: tư thế chuẩn bị (vị trí 2 tay, 2 chân, thân người); động tác xoay lấy đà (tay có ra sau nhiều quá ko, góc vợt có bị mở ra ko - cái này rất hay bị, lườn có hơi xoay ra sau ko); động tác đánh vào bóng ( vị trí chạm bóng trên quỹ đạo bay của bóng, góc vợt có khép ổn dịnh ko, có bị đánh quá sang trái ko); động tác hồi vị .v.v. và có thể góp ý ngay để chỉnh sửa cho nhau.

Buổi tiếp theo chắc là đông vui hơn và hiệu quả hơn.

tuananh84

Thượng Sỹ
không biết t7 vừa rồi a tuananh có đi uống bia với đội AMS k nhỉ ? :) Để mai e ghé qua thử buổi chặn cho mọi người nhé ! :)))
Không , hôm ấy anh về trước hôm ấy đội ams thi đấu anh xem mấy trận rồi phải về sớm với vợ, hì. Hôm nay em mà lên thì lại chặn cho các cầu thủ đội ams nhé. Tụi anh 2-4-6 mới qua thôi em ah vì tuần vợ chỉ cho đi chơi 3 buổi hì.... CHú mà chưa có vợ thì cố găng đi chơi nhiều vào , mai này có vợ rồi muốn đi cũng khó đấy hihi...

anhbom14

Trung Sỹ
hôm qua là buổi đầu tiên em đến chơi .thấy mọi người rất thân thiện hòa đồng và hăng say luyện tập .bàn bóng thì chơi thoải mái .hehe

chú cứ qua đanh thôi, miễn là chú nhớ lịch để đến tập. Mọi người vui ve mà, càng đông càng vui, càng có phong trào học. Miễn là khi đi nhớ cầm thêm 15k tiền bàn/người/ buổi + 4k tiền gửi xe máy ( quá rẻ cho một buổi tập).

Theo tôi hôm sau nhóm cần cử ra một người chỉnh động tác cho những người còn sai.
cử ra 2 đến 3 người chặn đỡ bóng cho anh em tập. Chữ không nên cữ ghép 2 người thành một cặp tự tập với nhau mà không biết mình đúng hay sai

Theo tôi hôm sau nhóm cần cử ra một người chỉnh động tác cho những người còn sai.
cử ra 2 đến 3 người chặn đỡ bóng cho anh em tập. Chữ không nên cữ ghép 2 người thành một cặp tự tập với nhau mà không biết mình đúng hay sai

tuananh84

Thượng Sỹ
Đấy là khi cả 2 đều có khả năng đôi công ngang ngang nhau và động tác đã có cơ bản, nay tập thêm cho đều và chuẩn hơn. Còn đây là các cháu đang muốn tập lại cơ bản từ đầu, một số bạn khá mới còn chưa đôi công đều và đúng thì nên có 1 người chặn bóng đều lực, điểm rơi ổn định, độ cao bóng ổn định thì mới có nhiều bóng cho người bên kia (đối tượng chính tập bài này) được tập. Dĩ nhiên ai đứng chặn bóng cũng là đang được tập bài ... chặn bóng rồi.

gbm2511 nói chính xác đấy.

OK men !

@All: Buổi đầu (à, buổi thứ hai chứ nhỉ, hihi !) thế là tạm ổn rồi đấy. Nhưng các bạn đừng để bị cuốn vào đánh các động tác khác khó hơn (chẳng hạn như cú giật). Cuối buổi có thể giao lưu bóng qua lại tự do nhưng nên dành phần nhiều cho thời gian tập theo bài. Khi 1 người vào tập thì những người khác quan sát kỹ xem các yếu tố kỹ thuật đã đúng như "sách" chưa: tư thế chuẩn bị (vị trí 2 tay, 2 chân, thân người); động tác xoay lấy đà (tay có ra sau nhiều quá ko, góc vợt có bị mở ra ko - cái này rất hay bị, lườn có hơi xoay ra sau ko); động tác đánh vào bóng ( vị trí chạm bóng trên quỹ đạo bay của bóng, góc vợt có khép ổn dịnh ko, có bị đánh quá sang trái ko); động tác hồi vị .v.v. và có thể góp ý ngay để chỉnh sửa cho nhau.

Buổi tiếp theo chắc là đông vui hơn và hiệu quả hơn.
Hi thank chú , cháu cũng nghĩ mình nên tập cơ bản đã đừng để lưu tâm vào nhưng cái khó vội , cứ từ từ cho nhuần nhuyễn đã. nên từ từ hạn chế ăn thua đánh trận vì khi đánh trận ăn thua là dễ quay về phủi lắm và như thế thi tập mãi cũng ko thay đổi được. tât cả những người tự tập như chúng ta đều có 1 điểm chung đó là đánh ko đều và ổn định, đã khi nào ta chuẩn bị đánh 1 quả bóng mà ta biết trước quả này chắc chắn sẽ tốt ko? chỉ trong tích tắc mà cảm giác của mình có thể phán đoán được quả đánh của mình tốt hay xấu đó là điều mà mình cần phải học được, mà muốn học được điều ấy thì mình phải cảm giác bóng thật tốt, khi ấy mình phải tập thật đều tay sẽ nâng cao được cảm giác bóng. Cháu nghĩ muốn chơi bóng bàn tiến bộ mình phải tập cảm giác bóng thật tốt đã ko biết có đúng ko, thế nên cháu đang chơi từ cốt vợt cứng ko rung và chuyển qua cốt rung hơi mềm để cảm giác được quả bóng nó đập vào vợt truyền qua tay lực mạnh hay nhẹ như thế nào ( hi từ ngày cháu chơi cốt darker mới thấy được cái lực của quả bóng nó truyền qua vợt vào tay như thế nào chú ah, hay thật đấy)

tuananh84

Thượng Sỹ

buổi đầu tiên để chúng ta làm quen bác ah , sau đó để xem những bác nào đi tập đều đều thì mới phân bố cụ thể được . em sợ rằng buổi tiếp theo lại chẳng có bác nào đến thì hix.....em sẽ cố gắng hướng dẫn các bác những gì mà em biết (hi tuy biết ko nhiều hihi...)

tuananh84

Thượng Sỹ
Các bác báo danh buổi đầu có những bác nào nick trên dd đi vậy ? Từ buổi sau em sẽ in 1 tờ danh sách và đánh dấu xem bác nào đi tập đều nhất nhé ( hi như vậy cho nó nghiêm túc nhỉ , bác nào mà nghỉ lâu quá thì sẽ bị loại khỏi danh sách vì ko có đam mê ) Buổi sau các bác đến nhớ báo danh nhé bác nào chưa có tên em sẽ bổ xung sau . Như vậy để duy trì nhóm tập đều đặn nhé.

Bình luận từ Facebook