tìm người cùng học lại cơ bản với giáo trình Học bóng bàn với Ben Larcombe (Anh Quốc)

trung2409

Trung Uý
Hi, thì khi bác đánh bóng khuỷu tay đương nhiên là sẽ theo đà lên trc thân người rồi.

Còn vụ xoay chân e thì nghĩ là xoay như bác thì chắc là hơi tốn sức (bác học võ nên chắc vô tư), thêm nữa tư thế mình sẽ ko ổn định lắm sau mỗi cú đánh. Em thì thường chỉ nhún mũi chân đều đặn như e nói thôi.
có khi lại chuẩn... hihi, cảm ơn bạn, xin hỏi bạn đánh trình gì thế???

với cả vụ khủy tay ở trước người thì nó hơi mỏi thật, cơ bản là trước kia mình hay dựa khủy tay vào hông, nên ko thấy mỏi lắm, giờ cố vươn ra, nên càng mỏi... :)

tuananh84

Thượng Sỹ
Hi bác, theo như bác mô tả em nghĩ bác nên lưu ý 1 số điểm sau:

+ xoay người để phát lực là chính nhưng trong quá trình xoay người từ sau ra trước đánh bóng cánh tay (phần từ khuỷu tay trở đi) có đưa chéo lên phía mặt môt chút. Cũng như vậy khi xoay người lấy đà cánh tay cũng thả xuống dưới 1 chút. Bác hình dung chuyển động của cánh tay khi đánh bóng là 1 đường chéo từ gấn chiều cao của bàn lên tới mặt hướng ra phía trc về góc chéo bàn. Đánh xong nhanh chóng thu tay đưa về vị trí chờ.

+ khi xoay sau lấy đà thì đứng mũi chân trái, khi đánh bóng lại chuyển đứng mũi chân phải (kiểu hơi nhún nhẹ chân)

+ ngoài ra bác mới quay về chính đạo nên động tác còn mới việc gồng cứng người là khó tránh. Hồi mới đánh e cũng cảm giác gượng và cứng đánh cảm thấy rất mỏi. Nhưng giờ thì ok rồi. Em đôi công với cu em tầm 100 - 150 quả ko thấy mỏi gì. Ah có bác ah, nhưng là mỏi mắt vì phải nhìn tập trung liên tục nước mắt chảy.

Hi, chúc bác nhanh hoàn thiện động tác này. Bác cố gắng duy trì nhóm nhé. Em đang nóng lòng về để tập với các bác Biabiabia
thank you bác , thế mình có nên thả lỏng tay khi đánh công phải ko? , nhưng nếu thả lỏng tay thì ko giữ được mặt vợt cố định góc nghiêng, thả tay duỗi nhiều quá thì lại thành quả giật mất rồi và sẽ bị vào bóng muộn bác ah. em thì thấy quả trái thì dễ hơn , quả phải thì cứ bị gồng tay cứng quá hix . ah mà còn điều này nữa bác ah dạo này em tập đôi công thế nào lại quên mất quả giật hi, vào trận giao lưu ko giật được bóng cắt xoáy xuống nữa. Có lẽ tại tập 1 động tác nên nó thế ko nhỉ ? nếu vậy chắc hàng ngày nên tập kết hợp để nó mêm mại hơn nhỉ.

tuananh84

Thượng Sỹ
Hi chú!!!
A là người hôm trước rủ chú chơi cùng trên Wtt đây!!!
Rảnh thì qua chơi cùng hội a nhé!
Không phải phế võ công đâu mà chỉnh lại thôi.....................

Hi anh , ok . chiều mai em qua nhé , em sẽ qua vào chiều chủ nhật hàng tuần. ngày thường chắc hội anh chơi muộn ( khoảng mấy giờ ngày thường thì anh đến đó? ) nên chắc em cũng ko qua được vì hơi xa lại phải về sớm chút anh ah.

NTBB

Super Moderators
Bạn gbm2511 tư vấn là đúng với lý thuyết rồi đó. Xem kỹ clip sau thì thấy trong giai đoạn chuẩn bị và xoay ra sau lấy đà thì cánh tay trên tạo với thân người 1 góc khoảng 30-35 độ (khép nách sát quá thì cú đánh sẽ thiếu lực, khuỷu tay đưa ra xa thân người quá thì sẽ khó kiểm soát bóng và sẽ mau mỏi). Bạn trung2409 bị mỏi có thể do mấy lý do:
- Đưa khuỷu tay ra trước nhiều quá. Thực sự xem trong clip minh họa thì khi chuẩn bị khuỷu tay gần như ngang thân người, hơi ra trước một chút thôi. Nên để ở vị trí sao cho bản thân thấy thoải mái, thư thái, các khớp vai, khuỷu tay, cổ tay lỏng, ko bị cứng.
- Gồng cứng khi xoay lấy đà và khi đánh vào bóng, cố giữ cho góc vợt không đổi.
- Góc mở của chân phải chưa đủ. Nếu 2 bàn chân mà song song với mép cuối bàn thì khi đánh cú công bóng sẽ có xu hướng thiên về sang trái nhiều hơn (gần mang cá) do quỹ đạo vung tay tự nhiên; còn muốn bóng sang đúng góc trái chỗ người cùng tập đứng thì cẳng tay ngoài phải hơi bẻ sang phải 1 chút, dẫn đến tư thế không tự nhiên, và mau bị mỏi.
- Có thể do lâu ko đánh bóng, nay đánh lại buổi đầu tiên nên gồng tay là bình thường. Cái này đánh vài buổi là hết thôi.

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=vjWw-xBew2A

Last edited:

tuananh84

Thượng Sỹ
Bạn gbm2511 tư vấn là đúng với lý thuyết rồi đó. Xem kỹ clip sau thì thấy trong giai đoạn chuẩn bị và xoáy ra sau lấy đà thì cánh trên trên tạo với thân người 1 góc khoảng 30-35 độ (khép nách sát quá thì cú đánh sẽ thiếu lực, khuỷu tay đưa ra xa thân người quá thì sẽ khó kiểm soát bóng và sẽ mau mỏi). Bạn trung2409 bị mỏi có thể do mấy lý do:
- Đưa khuỷu tay ra trước nhiều quá. Thực sự xem trong clip minh họa thì khi chuẩn bị khuỷu tay gần như ngang thân người, hơi ra trước một chút thôi. Nên để ở vị trí sao cho bản thân thấy thoải mái, thư thái, các khớp vai, khuỷu tay, cổ tay lỏng, ko bị cứng.
- Gồng cứng khi xoay lấy đà và khi đánh vào bóng, cố giữ cho góc vợt không đổi.
- Góc mở của chân phải chưa đủ. Nếu 2 bàn chân mà song song với mép cuối bàn thì khi đánh cú công bóng sẽ có xu hướng thiên về sang trái nhiều hơn (gần mang cá) do quỹ đạo vung tay tự nhiên; còn muốn bóng sang đúng góc trái chỗ người cùng tập đứng thì cẳng tay ngoài phải hơi bẻ sang phải 1 chút, dẫn đến tư thế không tự nhiên, và mau bị mỏi.
- Có thể do lâu ko đánh bóng, nay đánh lại buổi đầu tiên nên gồng tay là bình thường. Cái này đánh vài buổi là hết thôi.

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=vjWw-xBew2A

thank chú út. vậy là giờ phải tập kiểu nhún nhảy chứ ko phải kiểu xoay mũi chân dồn lực, nhún nhảy một chút là đủ nhỉ , cổ tay thì nên thả lỏng và vẫn phải đánh bóng bằng cánh tay ngoài phát lực cộng với nhún nhảy nhỉ . Cháu lại cứ tưởng là cố định tay và góc độ vợt , chỉ xoay người để vào lực đánh bóng nên mỏi là phải. Hi giờ phải tập nhún nhảy hay ghê.

tuananh84

Thượng Sỹ
Hi, theo em thì thả lỏng ở đây chỉ là lúc mình nghỉ chờ bóng thôi. Khi bác vừa đánh quả bóng đi bác sẽ phải về ngay vị trí chuẩn bị: người hơi xoay nghiêng về phía phải, lúc đấy tay bác trở về vị trí chờ nên bác thả lỏng cho thư thái. Còn khi đánh bóng mà bác thả lỏng thì đúng như bác nói sẽ ko giữ được mặt vợt cố định.

Đôi công phải là cơ bản của mọi cú đánh tấn công phải tay (giật xung, giật moi vvv). Khi đôi công thì khi thu tay, tay bác sẽ cao hơn mặt bàn, đưa chéo lên phía đầu và dừng ngay trước mặt mình. Sang cú giật tay bác sẽ hạ thấp sâu (tầm ngang đầu gối mình) cùng với đó là trọng tâm thân người cũng hạ thấp theo (hơi trùng đầu gối xuống). Khi đánh bóng cánh tay sẽ kéo đường chéo dài hơn tư đầu gối lên tới mặt và dừng chếch sang bên trái hơn so với đôi công. Ngoài ra thời điểm đánh bóng và độ nhạy tiếp xúc bóng là quan trọng nhất.

Như bác nói bị quên mất giật e nghĩ là do bác quên hạ thấp tay và trọng tâm cơ thể khiến cho việc kéo bóng chống lại quả bóng cắt xoáy xuống bị thiếu lực.

Để tập cái này e nghĩ bác kiếm được ai kê bóng cho bác (block) rồi bác tập giật để lấy động tác kéo tay từ dưới lên đồng thời lấy cảm giác bóng thật tốt. Hi

Đây là 1 số rút ra của em trong quá trình xem youtube và các giáo trình của chú Út. Hi vọng giúp ích được cho bác.

Hẹn gặp bác vào tháng 10 nhé :D
Hix bác này đi chơi đâu mà hơn 3h sáng còn online vậy, chắc xa vợ nên ... rồi , thế này thì lấy sức đâu mà chơi bóng nữa hihi...Hẹn gặp bác T10 này nhé , đúng là cái dòng bôi đỏ thật , hix nhưng t11 vợ mình sinh em bé rồi nên sợ T10 ko đi đều được bác ah.

tình hình đánh ở trường Amtesdam có, ai biết có lò nào tốt để ôn cho con (lớp 6 ) vào Amtesdam không nhỉ.
Nhẫn cho em xin số điện thoại hoặc địa chỉ. Để tiện đôi đường (bố đi đánh bóng bàn, con đi học).

tuananh84

Thượng Sỹ
tình hình đánh ở trường Amtesdam có, ai biết có lò nào tốt để ôn cho con (lớp 6 ) vào Amtesdam không nhỉ.
Nhẫn cho em xin số điện thoại hoặc địa chỉ. Để tiện đôi đường (bố đi đánh bóng bàn, con đi học).
Hi bác qua chơi rồi hỏi trực tiếp ở đấy luôn bác ah.

NTBB

Super Moderators
thank chú út. vậy là giờ phải tập kiểu nhún nhảy chứ ko phải kiểu xoay mũi chân dồn lực, nhún nhảy một chút là đủ nhỉ , cổ tay thì nên thả lỏng và vẫn phải đánh bóng bằng cánh tay ngoài phát lực cộng với nhún nhảy nhỉ . Cháu lại cứ tưởng là cố định tay và góc độ vợt , chỉ xoay người để vào lực đánh bóng nên mỏi là phải. Hi giờ phải tập nhún nhảy hay ghê.

Các cú đánh thuận tay - trừ cú đẩy bóng (tức cú gò thuận tay) - còn lại gần như đều là các cú tấn công: đôi công (hay công bóng), bạt, giật, hất bóng trên bàn. Trong đó cú đôi công (công bóng) là cần ít lực hơn các cú bạt và giật nên không cần thiết phải vận lực nhiều từ chân, lên hông, lườn mà chỉ cần xoay lườn một chút là đủ. Và chính vì vậy mà 2 chân cũng không phải "nhún nhẩy" nhiều quá đâu, chỉ "nhấp nhấp" chuyển trọng tâm trong quá trình thực hiện cú đánh. Nhưng cái "nhấp nhấp" này rất quan trọng, vì nó giúp mình di chuyển vị trí linh hoạt hơn, bởi vì ngoại trừ tập với máy (có điểm rơi đều tăm tắp) thì chả có bạn cùng tập nào hay thầy dạy nào đưa bóng đều đến cùng 1 điểm rơi cả, và vì thế mình vẫn phải di chuyển qua lại, lên xuống chút ít trong quá trình đánh các cú công bóng bằng các bước "nhấp nhấp" này - để tay cầm vợt luôn ở vị trí thuận lợi và thoải mái đánh vào bóng, không phải với ra xa hay bị "kẹt" vào sát sườn. Một lưu ý là trọng tâm phải dồn về phía mũi chân, chứ ko được dồn lên các gót. Khi trọng tâm rơi vào gót chân thì rất khó di chuyển. Tư thế đứng hơi khom lưng về phía trước 1 chút sẽ tự nhiên dồn trọng tâm lên nửa trước của các bàn chân.

Last edited:

tuananh84

Thượng Sỹ
Các cú đánh thuận tay - trừ cú đẩy bóng (tức cú gò thuận tay) - còn lại gần như đều là các cú tấn công: đôi công (hay công bóng), bạt, giật, hất bóng trên bàn. Trong đó cú đôi công (công bóng) là cần ít lực hơn các cú bạt và giật nên không cần thiết phải vận lực nhiều từ chân, lên hông, lườn mà chỉ cần xoay lườn một chút là đủ. Và chính vì vậy mà 2 chân cũng không phải "nhún nhẩy" nhiều quá đâu, chỉ "nhấp nhấp" chuyển trọng tâm trong quá trình thực hiện cú đánh. Nhưng cái "nhấp nhấp" này rất quan trọng, vì nó giúp mình di chuyển vị trí linh hoạt hơn, bởi vì ngoại trừ tập với máy (có điểm rơi đều tăm tắp) thì chả có bạn cùng tập nào hay thầy dạy nào đưa bóng đều đến cùng 1 điểm rơi cả, và vì thế mình vẫn phải di chuyển qua lại, lên xuống chút ít trong quá trình đánh các cú công bóng bằng các bước "nhấp nhấp" này - để tay cầm vợt luôn ở vị trí thuận lợi và thoải mái đánh vào bóng, không phải với ra xa hay bị "kẹt" vào sát sườn. Một lưu ý là trọng tâm phải dồn về phía mũi chân, chứ ko được dồn lên các gót. Khi trọng tâm rơi vào gót chân thì rất khó di chuyển. Tư thế đứng hơi khom lưng về phía trước 1 chút sẽ tự nhiên dồn trọng tâm lên nửa trước của các bàn chân.
Hi thank Chú Út , chiều nay cháu sẽ thử "nhấp nhấp" chân xem thế nào hì.
Chiều nay các bác đến đúng giờ để tập nhé.

Sáng nay đi làm đã chuẩn bị vợt, bóng, áo, quần,... vào ba lô và không quên báo với vợ chiều anh đi tập bóng bàn, về muộn.
Chắc chắn chiều nay tôi sẽ có mặt đúng giờ tại cổng Trường Hà nội- Amterdam.
Chiều nay học bài gì đấy nhỉ để còn đọc trước tài liệu, xem clip...

tuananh84

Thượng Sỹ
Sáng nay đi làm đã chuẩn bị vợt, bóng, áo, quần,... vào ba lô và không quên báo với vợ chiều anh đi tập bóng bàn, về muộn.
Chắc chắn chiều nay tôi sẽ có mặt đúng giờ tại cổng Trường Hà nội- Amterdam.
Chiều nay học bài gì đấy nhỉ để còn đọc trước tài liệu, xem clip...
Đi từ đầu bác ah , tập công phải trước , thấy mỏi tay thì giật vài cái cho nó đõ mỏi hì...

Bình luận từ Facebook