Thắc mắc về Ma Long :)

docmaorg

Đại Tá
Cú xoay mặt vợt bạt này học khá khó
1: Kỹ năng xoay vợt phải thuần thục
2: Cảm giác phải cực tốt vì đang bạt mút tầu quay qua Ten bạt bóng toàn đi đâu chứ ít vào bàn ( lý do là mút tầu xịt mút nhật nẩy )
cảm giác tại thời điểm tức thì ko thích nghi kịp.

bachikho

Đại Tá
thật ra chỉ đối phó với những quả lob cao (phải đập) thì tụi tàu mới xoay thôi chứ đối phó với những quả câu bóng thấp thì tụi nó vẫn giật = mặt tàu đó chứ nên về thay đổi cảm giác thì ko ngại lắm đâu, dân amateur mình vẫn gặp khó khăn với những quả câu bóng thấp kiểu này (như tui rất ngại vì ko có thói quen giật những quả bóng lều phều kiểu đó)

tuyetchieu

Trung Uý
Như vậy MaLong theo kiểu cầm sâu phải ko bạn, mình quen cầm nông rồi mấy hôm rồi mình đổi sang sâu thấy đánh tệ hơn bình thường.
Sự thay đổi nào cũng phải mất thời gian làm quen hết. Em cũng chuyển sang cầm sâu khi quen rồi đánh BH tự tin hơn nhiều, không bị tình trạng tẹt cơ (như trong bida).

cuongyb

Trung Uý
Docmaorg cho mình hỏi tí! Bạn đã chơi qua Gold ARC 3 vậy so với rakza 9 đánh với Zhang jke ZLC thì thế nào??? Mình trước đây đánh H3 neo blu NT nhưng hỏng rồi khó mua quá, chuyển qua rakza 9 đánh cũng khá ổn, tuy nhiên vẫn nhớ cảm giác tàu nên lăn tăn giữa GA3 và ZR9... mong bạn Rw cho tý kinh nghiệm..... thanhk

subasa

Đại Uý
Bác cứ đùa, chỉ là bạt khó hơn chút và không uy lực bằng mặt Nhật thôi, nhưng nếu bạt thành thục thì vô cùng dị và khó đỡ ạ, ít nhất là với dân phủi chúng ta, còn ở đẳng cấp thế giới, Ma Lin, Xu Xin, Wang Hao đều không xoay mặt bao giờ nhưng vẫn bạt rất uy lực.
mấy bác đánh thìa thì khả năng xoay trở mặt vợt rất hạn chế,chưa kể đòn bên FH của họ đã rất khủng khiếp rồi nên đâu cần xoay nữa làm gì đâu

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
mấy bác đánh thìa thì khả năng xoay trở mặt vợt rất hạn chế,chưa kể đòn bên FH của họ đã rất khủng khiếp rồi nên đâu cần xoay nữa làm gì đâu
Thì em đang lấy ví dụ cho việc mặt Tàu nếu biết bạt cũng rất uy lực và khó đỡ mà bác, bằng chứng là các tay vợt dọc bởi ít khả năng xoay vợt đó, còn những tay vợt ngang có thể kể đến Chen Qi và Wang Liqin, cũng chẳng bao giờ xoay mặt cả.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
thật ra chỉ đối phó với những quả lob cao (phải đập) thì tụi tàu mới xoay thôi chứ đối phó với những quả câu bóng thấp thì tụi nó vẫn giật = mặt tàu đó chứ nên về thay đổi cảm giác thì ko ngại lắm đâu, dân amateur mình vẫn gặp khó khăn với những quả câu bóng thấp kiểu này (như tui rất ngại vì ko có thói quen giật những quả bóng lều phều kiểu đó)

Wang Hao xoa đầu bóng, Ma Long, Zhang Jike giật trên cao, đẹp mới ĐẬP thôi :D

traicauvong_bg

Đại Tá
Đúng như bác gì đó nói ở trên. Thực ra xoay măt bh để bạt chỉ áp dụng cho các trường hợp bóng mà đối phương câu bổng lên thôi, chứ thủ thấp thấp vẫn giật bt mà sao phải xoay vợt. Còn kỹ thuật xoay vợt e thấy ko khó, lúc đầu chưa quen thì ngượng tay và áp dụng chưa đúng lúc vì trong đầu chỉ nghĩ mình đang tập kỹ thuật này, nhưng e sau hơn một tuần thưc hiện ( ngày chơi 2 ,3 trận thôi) đến giờ đã quen áp dụng khá hiệu quả và hợp lý. Nhiều lúc chơi hai mặt nhật mà gặp tình huống như vậy vẫn quen xoay măt chứ. Bệnh mặt tàu ngấm sâu quá, nên a e chơi mat tàu cứ mạnh dạn mà tập sẽ nhanh quen thôi

subasa

Đại Uý
Theo em là chả cần xoay xở làm gì đâu tốn noron lắm,ở trình amate chúng ta mà bạt được thì khả năng ăn điểm là đã rất cao rồi kể cả mút tây mút tàu

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Theo em là chả cần xoay xở làm gì đâu tốn noron lắm,ở trình amate chúng ta mà bạt được thì khả năng ăn điểm là đã rất cao rồi kể cả mút tây mút tàu
Thực sự là mút Tàu khó bạt thật bác ạ, tỷ lệ rúc là rất cao nếu góc không chuẩn :D

Trainee

Đại Tá

Vậy nếu gặp trận người ta chấp mình 4, 5 bóng thì sao? Nhất là lại gặp cầu hốt bóng. Lúc đó thì chả bạt 4, 5 thậm chí 6, 7, 8, 9, 10 quả thì mới có điểm.
Thậm chí nếu đánh ngang cơ, gặp người chuyên đánh thủ, hốt bóng cũng đừng có mong bạt phát ăn điểm liền.

nguyen chi linh

Trung Sỹ
Vậy nếu gặp trận người ta chấp mình 4, 5 bóng thì sao? Nhất là lại gặp cầu hốt bóng. Lúc đó thì chả bạt 4, 5 thậm chí 6, 7, 8, 9, 10 quả thì mới có điểm.
Thậm chí nếu đánh ngang cơ, gặp người chuyên đánh thủ, hốt bóng cũng đừng có mong bạt phát ăn điểm liền.
Nếu gặp rơ cố thủ, thì mình thủ ngược lại...;)

subasa

Đại Uý
nói như thế thì cũng vô cùng,nếu thật sự gặp người đập 6,7,8,9,10 quả vẫn chưa kết thúc thì bác có xoay mặt vợt cũng chả cải thiện được vì đối thủ quá trên cơ rồi,riêng cá nhân em thì chưa bao h phải bạt đến quá 3 quả,nếu đổi thủ vẫn đỡ được thì tôi sẽ xoay qua.... bỏ nhỏ rồi tính tiếp

nguyen chi linh

Trung Sỹ
nói như thế thì cũng vô cùng,nếu thật sự gặp người đập 6,7,8,9,10 quả vẫn chưa kết thúc thì bác có xoay mặt vợt cũng chả cải thiện được vì đối thủ quá trên cơ rồi,riêng cá nhân em thì chưa bao h phải bạt đến quá 3 quả,nếu đổi thủ vẫn đỡ được thì tôi sẽ xoay qua.... bỏ nhỏ rồi tính tiếp
Uhm, trong trận ngang cơ mà bạt nhiều chưa ăn rất dễ mất sức và thua luôn cả trận.

Trainee

Đại Tá

:D Thực ra ý mình chỉ muốn nói là trong tầm khả năng, cái gì phát huy được cứ phát huy. Tích tiểu thành đại, mỗi thứ tăng 1 ít, thì rơ bóng nó sẽ tăng thêm rất nhiều.
Chứ còn đúng là ngang bóng, ít khi phải bạt tới quả 2. Chỉ là gặp mấy bác trên bóng, rơ hốt, bạt tới mỏi tay chả chết. Còn nếu bỏ nhỏ, ng tắc mình chỉ bỏ nhỏ được nếu người ta hốt bóng rơi vào khoảng giữa bàn kéo về lưới. Nếu bóng dài ra sát mép bàn, mình khó bỏ nhỏ hiểm được, dễ dính phát ng ta lao vào bạt cho ko biết góc nào mà đỡ ! :(

subasa

Đại Uý
:D Thực ra ý mình chỉ muốn nói là trong tầm khả năng, cái gì phát huy được cứ phát huy. Tích tiểu thành đại, mỗi thứ tăng 1 ít, thì rơ bóng nó sẽ tăng thêm rất nhiều.
Chứ còn đúng là ngang bóng, ít khi phải bạt tới quả 2. Chỉ là gặp mấy bác trên bóng, rơ hốt, bạt tới mỏi tay chả chết. Còn nếu bỏ nhỏ, ng tắc mình chỉ bỏ nhỏ được nếu người ta hốt bóng rơi vào khoảng giữa bàn kéo về lưới. Nếu bóng dài ra sát mép bàn, mình khó bỏ nhỏ hiểm được, dễ dính phát ng ta lao vào bạt cho ko biết góc nào mà đỡ ! :(
trừ khi là trận cuối ăn thua,chứ sec đầu là em bạt túc tắc thôi he he

docmaorg

Đại Tá
Docmaorg cho mình hỏi tí! Bạn đã chơi qua Gold ARC 3 vậy so với rakza 9 đánh với Zhang jke ZLC thì thế nào??? Mình trước đây đánh H3 neo blu NT nhưng hỏng rồi khó mua quá, chuyển qua rakza 9 đánh cũng khá ổn, tuy nhiên vẫn nhớ cảm giác tàu nên lăn tăn giữa GA3 và ZR9... mong bạn Rw cho tý kinh nghiệm..... thanhk
GA3 đánh có cảm giác nẩy như Ten, mà lai mút tầu nhiều quả chặn bóng qua bàn khá dị. Nói chung là dòng lai bác đánh sẽ phải thích nghi.

Bình luận từ Facebook