TẠI SAO NGƯỜI TRUNG QUỐC QUÁ MẠNH ?

NTBB

Super Moderators
Wao ! Không được rồi các đồng chí ơi ! Mới "sểnh ra" một buổi sáng đi oánh bóng, bi giờ quay lại topic này thấy nhiều "vấn đề" quá! Đề nghị "chấn chỉnh" ngay !!! Cảm ơn hungtq đã kịp thời "lập lại trật tự".

Như ngay từ bài đầu tiên mình đã viết, đây là bài phân tích của 1 tạp chí BB nước ngoài về sức mạnh của BB TQ, với việc nhìn vào 1 giải VĐQG của nước này để tìm câu trả lời cho câu hỏi mà nhiều người cần giải đáp ( tại sao TQ lại quá mạnh như vậy?), và mình cũng có viết là ace cứ "chém" thoải mái, vì đây ko phải là bài của chủ thớt, chỉ là bài dịch giới thiệu với ace thôi. Nhưng mình cũng đã "khuyến cáo" là ace comment gì thì cm, nhưng phải tôn trọng lẫn nhau, ko được đả kích cá nhân, và phải có ngôn từ trong sạch... Ấy thế mà ...!!!

Đề nghị các bạn uống xì ting, O2, trà xanh ko độ, bia các loại để hạ nhiệt nhé, và làm hòa với nhau. AE cùng đam mê BB cả, vào đây để bàn luận tìm hiểu xem tại sao TQ cũng da vàng mũi tẹt như mình mà sao họ mạnh thế, để học tập, để mình tiến lên - trước hết là so với mình đã - rồi hãy tính đến hơn người; có bàn luận để cùng nhau "biết người biết ta" thì mới hy vọng một điều gì đó. Nhưng bàn luận mà lại thành ra cãi cọ nhau loạn xị thế này thì chưa tìm ra lý do tại sao TQ mạnh thì mình đã "chết tươi" rùi còn đâu.

Thôi nhé, NTBB vừa với danh nghĩa chủ thớt này, vừa là người kha khá cao tuổi so với ace (vì ham vui mà vào dd suốt, hihi!) rất mong ace hãy nhớ rằng: đây là một cuộc chơi, mà đã chơi thì phải cho vui. Chả có gì làm cho mỗi chúng ta thêm khỏe, thêm yêu đời bằng một cuộc vui chơi có nhiều tiếng cười vô tư sảng khoái. Khà khà !!! Các bạn hãy bắt tay nhau và cùng cười lên nào !:):D

son_canloc

Đại Tá
Oi, vay bac xoa het Nguyen bai 1000 tu cua e ah, bac xoa cai phan a vodanh thoi Chu! Bay g E cung kg luu bai nay, co gi A. Hungtq inbox lai cho E de E chinh sua lai, Chu bai day e cung kg luu? Bai nay hay qua troi ma a Hung! cam on A Hungtq
Thôi chú em ơi , không phải những lời nói thật lòng ai cũng muốn nghe đâu . Chú hãy lấy NBT ... đó mà làm gương cho mình , như anh đây nè giờ a có chỉ trích a nữa đâu , không đc ích lợi gì cho bản thân mà còn ảnh hưởng tới Vợ Con phải chịu vẻ mặt lúc nào cũng cau có của thằng bố lắm chuyện , hehe bỏ đi chú em . Làm vài bài chia sẻ như bài về kỷ thuật giao bóng trước đây của chú là đời lại vui tươi mà kaka

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: sm7

backhand-ghost

Đại Tá
Topic hay thế này, các bro chẳng để ý gì nữa, bùn quá, kéo dài đến 13 trang rồi. Hiz. Bro @bachikho cho ý tưởng gì đi, bác nhiệt lên thi anh em mới máu đc, e đang lấy đà rồi, còi kêu là vọt ngay.
Nếu ko thì cho em bê các bài của em bên này sang bên kia, em nhìn lại cũng thấy tiếc tiếc sao ý

Last edited:

tomato

Thượng Sỹ
Thôi chú em ơi , không phải những lời nói thật lòng ai cũng muốn nghe đâu . Chú hãy lấy NBT ... đó mà làm gương cho mình , như anh đây nè giờ a có chỉ trích a nữa đâu , không đc ích lợi gì cho bản thân mà còn ảnh hưởng tới Vợ Con phải chịu vẻ mặt lúc nào cũng cau có của thằng bố lắm chuyện , hehe bỏ đi chú em . Làm vài bài chia sẻ như bài về kỷ thuật giao bóng trước đây của chú là đời lại vui tươi mà kaka
bac noi den bác Thanh ah?

tomato

Thượng Sỹ
Nhắc các bác giữ có những lời lẽ đúng mực khi trao đổi, tranh luận!

Riêng bác Ma Cao, nhắc bác 1 lần nữa: không được phép lôi thông tin cá nhân của người khác lên diễn đàn nếu người đó chưa cho phép.
Bài viết chữ to của bác có nhiều thông tin hay, nhưng có đoạn đưa việc Vodanh được tặng mút ra bình phẩm nên tôi buộc phải xóa.

Tranh luận là dùng lời lẽ phân tích + dẫn chứng để khẳng định sự đúng đắn trong quan điểm của mình mới thuyết phục được mọi người. Công kích cá nhân; diễu cợt, phỉ báng quan điểm của người khác sẽ gây mất đoàn kết giữa các thành viên và điều đó không được phép tại diễn đàn Bóng bàn Việt Nam.
Em chưa kịp đọc đoạn chữ to thông tin hữu ích.a xóa cả bài rồi ạ?

sardius0114

Đại Tá
Bro @backhand-ghost ơi, chưa thấy bài viết về kỹ thuật backhand của bro. hóng quá hóng quá. Bro rảnh thì viết cho anh em tham khảo về kỹ thuật hiện đại này nhé. Em ngọng kỹ thuật này quá, đánh đc 1 quả, quả thứ 2 là chân tay cứ rối lên, ngọn líu lô. hi hi :D

backhand-ghost

Đại Tá
Bro @backhand-ghost ơi, chưa thấy bài viết về kỹ thuật backhand của bro. hóng quá hóng quá. Bro rảnh thì viết cho anh em tham khảo về kỹ thuật hiện đại này nhé. Em ngọng kỹ thuật này quá, đánh đc 1 quả, quả thứ 2 là chân tay cứ rối lên, ngọn líu lô. hi hi :D
thôi chết, mình còn hẹn cả cái bài này nữa ah. hỏng rồi.

thethaominhtoan11

Binh Nhất
TẠI SAO NGƯỜI TRUNG QUỐC QUÁ MẠNH? (Tiếp)

Các GIẢI VÔ DỊCH QUỐC GIA TRUNG QUỐC là gì?

Các Giải vô địch quốc gia Trung Quốc - đối với một số cầu thủ - còn quan trọng hơn là giải Olympics hoặc giải vô địch thế giới, đó là lý do tại sao chúng tôi đã theo dõi chặt chẽ các giải đấu này trong nhiều năm.

Năm 1959, giải vô địch thế giới đã diễn ra ở Đức lần đầu tiên sau chiến tranh. Hơn 40000 khán giả đã được xem các nhà vô địch thế giới. Họ đã nhìn thấy cầu thủ Trung Quốc giành danh hiệu: Jung Kuo-Tuan. Tuy nhiên, 6 trong số 7 huy chương đã về với người Nhật Bản lúc đó. Lý do đủ để phản ứng.

Năm 1959 cũng là lúc Giải vô địch Quốc gia Trung Quốc bắt đầu và ngày càng trở nên quan trọng hơn ở Trung Quốc. Từ năm 1993 giải đã được diễn ra theo một nhịp độ 4 năm 1 lần.

Khó khăn hơn để giành chiến thắng so với giải Thế vận hội Olympic?

Tất cả những người tham gia hội đủ điều kiện cho giải đấu đều phải thông qua giai đoạn đầu tiên: Cấp thành phố và tỉnh. Các VĐV còn trụ lại được trong giai đoạn này đã thực hiện được một cái gì đó, vì mức độ cạnh tranh là khá cao. Liên quan trong đó, các giải vô địch quốc gia không phải là khác so với Thế vận hội, nhưng sự khác biệt chính là : Khó khăn trong việc giành danh hiệu.

Từ năm 2012, tất cả các nước tham gia chỉ được gửi 2 cầu thủ để cạnh tranh giải Đơn ở Olympic. Ở giải vô địch quốc gia Trung Quốc, có 30 cầu thủ còn lại sau vòng loại. Để đưa vào nó một chút kích thích: các cầu thủ Trung Quốc đã gần hơn với danh hiệu tại Thế vận hội, bởi vì chỉ có 2 VĐV được đại diện cho Trung Quốc. Bởi vì điều này, có dư luận cho rằng ở Trung Quốc một danh hiệu vô địch quốc gia là khó khăn hơn để giành được, vì có nhiều VĐV Trung Quốc cần vượt qua trong quá trình giải đấu.

Việc giành danh hiệu ở giải vô địch quốc gia có ý nghĩa thế giới đối với nhiều cầu thủ hàng đầu, nhưng đối với quốc tế, giải đấu là khá xa lạ đối với công chúng. Mục đích của chúng tôi là thay đổi điều đó!

Đến sân Olympic

Giải vô địch quốc gia 2013 đã diễn ra ở thành phố An Sơn, tỉnh Liêu Ninh. An Sơn còn được gọi là thành phố sắt, vì sự tăng trưởng kinh tế của nó diễn ra trong kỷ nguyên của ngành công nghiệp đường sắt. Bên cạnh bóng bàn, bóng đá, các trận thi đấu Bóng ném và Bơi cũng diễn ra tại An Sơn, với việc xây dựng ở thành phố một số cơ sở mới đặc biệt dành cho các trò chơi dân tộc, thể hiện giá trị vị thế cao của Trung Quốc trên các giải quốc gia.

Lúc 19h00 trên đồng hồ của chúng tôi, ngày 03 Tháng chín năm 2013 khi chúng tôi đến sau một chiếc máy bay và xe ô tô du lịch tới sân vận động trung tâm thể thao Olympic ở An Sơn. Việc gọi tên và các quan sát an ninh nghiêm ngặt nhắc nhở chúng tôi rằng đã ở trong khu vực các trận đấu tại sân Olympic khi chúng ta bước vào địa điểm.

Điều đầu tiên chúng ta thấy là Ma Long thực hiện 1 cú giật thuận tay uy lực, theo sau là một cú giao bóng ăn điểm trực tiếp. Anh ta siết chặt nắm tay và phát ra một tiếng hét thỏa mãn, như thể anh ta vừa giành được chức vô địch thế giới. Các hình ảnh tương tự ở trên bàn số 2, nơi mà chúng tôi thấy trận tứ kết đồng đội giữa đội Bắc Kinh (với Ma Long và Yan An) gặp đội Tứ Xuyên. Trên một bàn nữa, là đội quân đội Trung Quốc, với Wang Hao, Fan Zhendong và Zhou Yu, đang thi đấu với đội Quảng Đông với Ma Lin là chỉ đạo viên cho đội bóng của họ.

Nhưng trước hết là những điều đầu tiên.

Đây không phải nơi bạn là một ngôi sao - đây là nơi mà bạn sẽ trở thành một ngôi sao

Mặc dù không biết ngôn ngữ Trung Quốc, nhưng bạn sẽ nhanh chóng cảm nhận được cái không khí náo nhiệt đặc biệt tại giải đấu này. Ngược lại với các giải Vô địch Thế giới hoặc các giải Olympic, không ai được xem là cạnh tranh nhất đối với những người hâm mộ.

"Sự tôn trọng chỉ có nghĩa là một điều - Làm giảm cơ hội giành chiến thắng của bạn".

Tất nhiên, các cầu thủ hàng đầu đều có mặt, nhưng họ nhận được sự tôn trọng không phải là quá đáng bởi các đối thủ của họ. Vì vậy, chúng ta có thể thấy ngay lập tức là Ma Long và đội của anh phải chơi 100% trước các đối thủ mà chúng tôi chưa bao giờ nghe nói đến, với những người ủng hộ của họ luôn dậm chân vỗ tay tán thưởng sau mỗi điểm, đẩy cầu thủ về phía trước như thể đây là trận chung kết Thế vận hội. Đó là lý do chúng ta tự hỏi:

"Tại sao những cầu thủ hàng đầu như vậy dường như vắng mặt tại các giải đấu quốc tế, nhưng lại có mặt tất cả ở đây, chiến đấu và la hét trước mỗi điểm ở giải đấu này?"

Câu trả lời có thể là đơn giản đối với hầu hết các cầu thủ:

"Bởi vì không có gì khác quan trọng hơn!"

Vì sự nghiệp – Vì Danh dự

Giá trị của chiến thắng thậm chí chỉ với một trận đấu là đặc biệt cao đối với tất cả những VĐV thường không được coi là một phần của đội tuyển quốc gia Trung Quốc. Ngay cả đối với những người khác, chiến thắng ở đây là rất quan trọng. Nó quan trọng rất nhiều.

Tất cả điều này làm cho bóng bàn thật tuyệt vời để xem đối với khán giả, người hâm mộ và nhiều khán giả phía sau màn hình TV của họ. Bất cứ điều gì cũng đều có thể xảy ra ở đây.

(Còn tiếp)

Cảm ơn bác đã cho anh em thông tin hữu ích, công nhận người Nhật có khác , họ phân tích kĩ thật

nguyendang

Binh Nhì
Tư duy + kỹ thuật + đầu tư đúng (có cả đào tạo trẻ ) là câu trả lời thích đáng cho sự hưng thịnh của môn Bóng bàn TQ

Last edited:

son_lindam

Trung Uý
Giải Bóng bàn nội dung đồng đội thế giới 2015 sắp diễn ra tại Dubai từ ngày 8 đến 11/1/2015. Có thể xem trực tiếp tại ittf.com/ittv/

ptnk_triz

Binh Nhì
so với những nước có nền bb chậm phát triển thì TQ có vẻ như là trình rất cao.
nhưng theo quan sát của mình, nếu mang so sánh với những nước có nền bb khá như Japan, Korea, Sing, Ger, Portugal, Fr, Rus, Swe, thì cần phân biệt:
- Trình độ cao, và rất cao chỉ nằm ở những nơi được đầu tư kĩ, CNT 1, và CNT 2
- Nếu tìm trong top 50 TG, thì ở TQ, có khoảng từ 10-15 người (nhận xết của Ovt)
- Còn lại đại trà, như trong trường đại học, thì đa số là nghiệp dư, hoặc bán chuyên nghiệp, chứ ko có gì là ghê gớm cả. (ghê gớm ở đây là họ có rất đông những player bán chuyên như thế)
- Các nước khác, như Fr, Ger, số lượng player trong top 100, top 200 có nhiều. Nhưng khoảng cách giữa CNT 1 với phần còn lại của thế giới rất lớn.
Mình có dịp chơi cùng với các bạn China, họ cũng như mình. Ko phải đa số người TQ, ai cũng biết chơi, và chơi hay. Nhưng khi nói đến trình độ của tụi chuyên nghiệp thì đúng là ghê gớm. Sự hiểu biết của họ, đã đi xa hơn so với TQ ít nhất là 2 nhịp.

Thế hệ ZJ, ML, FZ là tầng thứ 7, trong khi TQ đang lẫm chẫm đi ở tầng thứ 5.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Kiếm bàn chịu được nắng mưa mới khó anh ạ
Bàn xi măng hay đá rửa khá đơn giản, chịu được mưa nắng, chỉ mất vài trăm nghìn vật liệu và hàng chục triệu tiền đam mê.

Bác mua xi măng, sắt phi 6, đá răm, những thứ này để làm bàn rộng 2.15, 2.3 m mất rất ít tiền. Mua một máy đánh bóng bằng điện, cái này tốn, khoảng 2 triệu thì làm được 100 cái bàn.

Đan sắt phi 6 với mắt 6*6, trải giấy, đổ bê tông dầy 10. Láng mịn. Sau khi khô thì đánh ráp, từ ráp thô đến tinh.

Phần đánh ráp mất nhiều công nhất

Last edited:

Bình luận từ Facebook