Tại sao cốt vợt bóng bàn tại Nhận lại đắt gấp nhiều lần so với cốt vợt tại Việt Nam?

Apis

Thượng Sỹ
Mình đã tự tay đặt 2 cốt vợt từ trang Padle Palace - trang chuyên cung cấp dụng cụ bóng bàn tại Mỹ , hàng ship về cho người sống tại Mỹ và gửi về qua VN cho mình.

Mình đặt 1 cốt yasaka và cốt Dr Neubauer. Giá tính ra về VN đắt hơn hàng có bán tại VN nếu so cùng loại vợt, tuy nhiên mình ko nghĩ hàng tại VN rẻ hơn là đồ đểu hay đồ fake hết. Chẳng qua ko có loại mình cần thì phải chịu đắt mà mua về thôi.

Như thế thì chả hiểu gì về kd cả.
Ko cty nào nhận làm nhà phân phối của một thương hiệu nào đó lại đi mua lẻ với giá niêm yết giành cho mua lẻ về bán cho các bạn (đây là cách các bạn buôn hàng bb xách tay vẫn làm, mua nhỏ lẻ giá cao và mang về VN bán cộng thêm công mua+ ship+ tax nếu có _ và bảo rằng hàng đặt 2_3 cái của mình là xịn hơn , là tốt hơn).
Hoàn toàn nhầm.

Cty người ta nhận làm nhà pp thì có hợp đồng về giá bán với hãng, và giá đó họ tính toán cho phù hợp từng thị trường, vẫn đảm bảo có lãi.
Tại Mỹ hay Anh dĩ nhiên giá sẽ cao hơn tại VN hay Brazil hay Philippin, còn tùy thuộc mức sống, nhân công, giá thuê mặt bằng từng nước. Nếu mang so ra với đồ ăn thì tớ nghĩ tương quan cái vợt cùng của Butterfly ở Nhật hay Mỹ ko rẻ hơn ở VN. Bạn quy đổi thử ra đồ ăn, lon bia hay lon coca cola hay một vật dụng gì phổ biến trong đời sống thì thấy.

Tương tự như mua Mỹ phẩm, son Chanel giá web hãng niêm yết 35euro, ở VN hoàn toàn mua được giá 700k/ cây mà người bán vẫn có lãi+ hàng xịn.
Mua bán ra sao thì là mánh làm ăn của họ, khỏi tìm hiểu.
Còn hàng cty VN phân phối son Chanel 800k/cây, thử nhân tỷ giá với 35euro, cộng thuế nhập khẩu, thuế bán ở nc sở tại, thuế xa xỉ phẩm, phí chuyển hàng từ Pháp về VN thì chắc chắn cao hơn 800k, ko lẽ son ơ showroom vn bán toàn hàng lởm???!!!???
Cũng có ít trg hợp cty hay nhà pp trộn hàng kém, hàng ngoài vào bán kiếm lời. Nhưng tớ nghĩ là ít, như thế khác nào tự giết mình, hủy hoại uy ín vì lợi ích nhỏ trc mắt.

Còn bảo ng Nhật làm hàng sx đi các nc khác kém chất lượng chắc chắn ko có chuyện, có thể tiêu chuẩn hàng xuất đi thấp hơn hàng phân phối ong nc chút (tùy thị trường) nhưng ko có nghĩa là ko tốt.
Cho nên nhiều khi thấy các shop bb nhập vài cái cốt về bán đắt tè le cứ mang cái mác hàng nội địa nọ kia ra, hic mua lẻ sao chả đắt. Thử hỏi giá thuê quầy quán, điện nc, phí môi trườg, thhê nhân công ở Nhật hay Mỹ nó cao gấp bao lần ơ VN, cộng cả vào giá cái cốt mua lẻ đó thì chả đắt.
Có lần chú cùng phòng mình đi Thụy Điển mua cái mũ lưỡi chai chơi Tennis gần 1tr, về xem kĩ là hàng may TNG của VN xuất sang. Ở đây chắc bán 300k là cùng, sang đó mua cái gì cũng đắt vì dân nó thu nhập 40_50k Usd năm, mình thu nhập kém nó 40 lần thì hỏi sao mang tiền mình đi sang nó mà tiêu đc.

Cho nên chọn cái gì và ở đâu là do các bạn, đừng đổ hết cho hàng bán ở vn là đểu này nọ, tội ra mà nghe buồn cười lắm.
Em thì em không biết về việc bán buôn lắm. Em dân điện, đợt còn sinh viên vô nhà máy Intel tham quan đặt câu hỏi với bọn nó là tại sao nhiều laptop bán ra cũng cấu hình vậy mà giá khác nhau. Có phải nó sản xuất ra nhiều loại theo giá thành không.
Em nhớ nó nói nó k hơi đâu làm vậy. Nó sx chip ra hàng loạt, sau khi test thì phân ra nhiều loại.
1. Not good => Loại thải
2. Good
3. > Good
Tùy theo đó mà bán cho các dòng lap khác nhau.
Em nghĩ đồ butter cũng thế. Coi như thị trường VN là bèo nhất thì Take cũng lấy về hàng Good rồi. Dĩ nhiên là hàng nội địa tốt hơn xíu nhưng em nghĩ k đáng kể. 8 với 10 thôi. Cho nên theo em nếu mấy bác mua xách tay Nhật mà hơn tầm 10-20% thì nên mua còn gấp đôi gấp ba mà ráng mua thì tại nhà bác có điều kiện thôi.

Last edited:

iso9000

Thượng Tá
Thằng bạn em ở bên Nhật nó sắp về nước, tiện dịp em nhờ nó mua giúp cái cốt bên đó hiệu Butterfly hoặc Nitaku. Giá ở Việt Nam là 2tr - 2tr5 thôi, có tên tuổi vợt chính xác. Nhưng em lại nhận đc báo giá của nó về mấy cái cốt đó là 7tr - 8tr .... Em hiểu viết lông cạn.
Mong các bác giải thích giúp em ạ!!!
Tình hình là Nhật nó sản xuất để sử dụng trong nước sẽ theo tiêu chuẩn khác, cao hơn là sản phẩm dành cho xuất khẩu, nên giá khác nhau nhưng vẫn là hàng chính hãng nhé.

bkssdg

Trung Uý
Chính xác là tiêu chuẩn khác nhau dành cho thị thường khác nhau ạ.
Một số công ty của Nhật xác định rõ luôn là: sản phẩm của họ sản xuất phục vụ người Nhật và phải là hàng tốt nhất. VD máy ảnh, lens Canon bán tại Nhật, hàng qua sử dụng đắt hơn hàng bán mới, bảo hành 24 tháng tại LBM tại Việt Nam. Ở hộp đựng máy ảnh của Canon còn ghi rõ "For Japan market only"

tttt

Đại Uý
Mình đã tự tay đặt 2 cốt vợt từ trang Padle Palace - trang chuyên cung cấp dụng cụ bóng bàn tại Mỹ , hàng ship về cho người sống tại Mỹ và gửi về qua VN cho mình.

Mình đặt 1 cốt yasaka và cốt Dr Neubauer. Giá tính ra về VN đắt hơn hàng có bán tại VN nếu so cùng loại vợt, tuy nhiên mình ko nghĩ hàng tại VN rẻ hơn là đồ đểu hay đồ fake hết. Chẳng qua ko có loại mình cần thì phải chịu đắt mà mua về thôi.

Như thế thì chả hiểu gì về kd cả.
Ko cty nào nhận làm nhà phân phối của một thương hiệu nào đó lại đi mua lẻ với giá niêm yết giành cho mua lẻ về bán cho các bạn (đây là cách các bạn buôn hàng bb xách tay vẫn làm, mua nhỏ lẻ giá cao và mang về VN bán cộng thêm công mua+ ship+ tax nếu có _ và bảo rằng hàng đặt 2_3 cái của mình là xịn hơn , là tốt hơn).
Hoàn toàn nhầm.

Cty người ta nhận làm nhà pp thì có hợp đồng về giá bán với hãng, và giá đó họ tính toán cho phù hợp từng thị trường, vẫn đảm bảo có lãi.
Tại Mỹ hay Anh dĩ nhiên giá sẽ cao hơn tại VN hay Brazil hay Philippin, còn tùy thuộc mức sống, nhân công, giá thuê mặt bằng từng nước. Nếu mang so ra với đồ ăn thì tớ nghĩ tương quan cái vợt cùng của Butterfly ở Nhật hay Mỹ ko rẻ hơn ở VN. Bạn quy đổi thử ra đồ ăn, lon bia hay lon coca cola hay một vật dụng gì phổ biến trong đời sống thì thấy.

Tương tự như mua Mỹ phẩm, son Chanel giá web hãng niêm yết 35euro, ở VN hoàn toàn mua được giá 700k/ cây mà người bán vẫn có lãi+ hàng xịn.
Mua bán ra sao thì là mánh làm ăn của họ, khỏi tìm hiểu.
Còn hàng cty VN phân phối son Chanel 800k/cây, thử nhân tỷ giá với 35euro, cộng thuế nhập khẩu, thuế bán ở nc sở tại, thuế xa xỉ phẩm, phí chuyển hàng từ Pháp về VN thì chắc chắn cao hơn 800k, ko lẽ son ơ showroom vn bán toàn hàng lởm???!!!???
Cũng có ít trg hợp cty hay nhà pp trộn hàng kém, hàng ngoài vào bán kiếm lời. Nhưng tớ nghĩ là ít, như thế khác nào tự giết mình, hủy hoại uy ín vì lợi ích nhỏ trc mắt.

Còn bảo ng Nhật làm hàng sx đi các nc khác kém chất lượng chắc chắn ko có chuyện, có thể tiêu chuẩn hàng xuất đi thấp hơn hàng phân phối ong nc chút (tùy thị trường) nhưng ko có nghĩa là ko tốt.
Cho nên nhiều khi thấy các shop bb nhập vài cái cốt về bán đắt tè le cứ mang cái mác hàng nội địa nọ kia ra, hic mua lẻ sao chả đắt. Thử hỏi giá thuê quầy quán, điện nc, phí môi trườg, thhê nhân công ở Nhật hay Mỹ nó cao gấp bao lần ơ VN, cộng cả vào giá cái cốt mua lẻ đó thì chả đắt.
Có lần chú cùng phòng mình đi Thụy Điển mua cái mũ lưỡi chai chơi Tennis gần 1tr, về xem kĩ là hàng may TNG của VN xuất sang. Ở đây chắc bán 300k là cùng, sang đó mua cái gì cũng đắt vì dân nó thu nhập 40_50k Usd năm, mình thu nhập kém nó 40 lần thì hỏi sao mang tiền mình đi sang nó mà tiêu đc.

Cho nên chọn cái gì và ở đâu là do các bạn, đừng đổ hết cho hàng bán ở vn là đểu này nọ, tội ra mà nghe buồn cười lắm.
Chuẩn quá bác ơi....

Apis

Thượng Sỹ
Tình hình là Nhật nó sản xuất để sử dụng trong nước sẽ theo tiêu chuẩn khác, cao hơn là sản phẩm dành cho xuất khẩu, nên giá khác nhau nhưng vẫn là hàng chính hãng nhé.
Trong đây ai cũng thừa nhận hàng mua tại Nhật tốt hơn nhưng hàng chính hãng vn dĩ nhiên cũng satify đầy đủ các tiêu chuẩn của hãng sản xuất.Vấn đề là giá nữa bác. Một cây chính hãng vn 2tr5 mà bên đó bán 7-8 tr là chuyện không chấp nhận được. Nếu bác nào mua được hàng nội địa chính gốc giá hơn tầm 20-30% thì em không bàn làm gì.

Trainee

Đại Tá
Trong đây ai cũng thừa nhận hàng mua tại Nhật tốt hơn nhưng hàng chính hãng vn dĩ nhiên cũng satify đầy đủ các tiêu chuẩn của hãng sản xuất.Vấn đề là giá nữa bác. Một cây chính hãng vn 2tr5 mà bên đó bán 7-8 tr là chuyện không chấp nhận được. Nếu bác nào mua được hàng nội địa chính gốc giá hơn tầm 20-30% thì em không bàn làm gì.
Cái chuyện giá gấp mấy lần là chuyện từ đời nảo nào, giờ anh em mua, thậm chí còn rẻ hơn giá bán bình thường ở Take VN.

729-w6-729

Trung Uý
hàng custom,

xukaka

Đại Tá
Mình thấy Sar hay Vis hay Amul vẫn còn sản xuất đó thôi. Nhưng phiên bản khác và phù hợp bóng 40+, phiên bản mới 1 bên có mắt ngọc. Chẳng lẻ chúng là hàng fake hết hả các bác. Thôi cứ chơi thôi. Quan trọng là kỹ thuật mình tới đâu không quá thiên về cốt quá, theo đuổi hoài cốt cháy túi rùi.

gaumeo

Đại Tá
Thứ nhất là mình ship về lúc sale off giá rẻ hơn Take bán lẻ chút. Thứ 2 là chất lượng khác nhau nhiều, đặc biệt mút!
Quay qua máy tính, nếu hàng xách tay Mỹ mà so với hàng shop VN, e rằng có gì sỉ nhục nó quá!
Lâu lâu rồi toàn ship hàng về, ko mua đồ bb của các nhà nhập khẩu chính hãng trong nước, liệu như thế có phải là ko yêu nước ko bạn @Trainee nhỉ? Băn khoăn quá

AndroCS7

Đại Tá
Ko có giá gấp 3,4 lần đâu bác ơi trừ khi là bác đặt thửa riêng, thay đổi chi tiết ví dụ cán, bản vợt, rồi lớp gỗ, khắc tên...phù hợp sở thích của bác. Còn hàng bt ở nhật giá cao hơn ở vn tầm 20-30% thôi. Đó là mua lẻ, còn nếu mua buôn sll cũng dc giá tốt rẻ hơn nhập buôn từ Take một chút

Phương Dung

Đại Uý
Các bác thích hàng Nhật thì chấp nhận được với giá chênh tầm 20% mình nghĩ hợp lý cho người buôn mua lẻ bên đó về đây lấy công, tuy nhiên thấy phi lý nhiều shop bán đồ BB cũ, cái cốt cũ tè le ra cứ mang cái mác hàng nội địa Nhật để nâng giá, bán tính ra còn đắt bằng với cốt đó mới tinh mình đặt từ Mỹ về. Thấy sợ luôn, nhiều khi muốn mua ở VN cho tiện đỡ phải đợi mà ghét cái kiểu làm ăn đấy, mua hàng cũ như giá thanh lý bên Nhật về đây hét giá đắt ngang (ko điêu có cái còn đắt hơn)hàng mới tinh mình tự mua về. Chẳng hiểu nổi, cứ nghĩ trên đời này chỉ có hàng nội địa Nhật cũ mèm của cái shop đó mới là tốt chắc.
Mấy lần mua mặt cũ thì toàn bị dính mặt phù, nhìn rõ mới nhưng về đánh chẳng được, có lần mua mặt Stiga Airocs S cũ nhà đó về, nhìn mặt thì khá mới mà đánh như mút chết, không bằng mặt Airocs S mình mua tại VN mà dùng chán chê hàng năm trời.
Chắc hàng của bọn chuyên nghiệp nó tập thải ra hay sao, nhìn cái mút như mới mà về ko thể đánh được.
Từ đó rút thêm kinh nghiệm, trừ mặt Gai, ko vao giờ mua mặt láng cũ mấy trò nội địa Nhật Mẽo nọ kia.
Cạch

lion

Đại Tá
Em có gần 10 năm lăn lộn với Nhật Bản và có nhận xét đúng là một số sản phẩm chỉ dành cho Nhật, có tiêu chuẩn rất khắt khe, nhưng ra ngoài thì hạ thấp hoặc cắt bớt một ít...nhưng vẫn đảm bảo tốt, đẹp, bền, tiện dụng hơn những thằng khác.

Riêng về hàng bóng bàn thì em cho rằng đâu đó họ có thể sản xuất tại Nhật hay gia công tại nước khác rồi chở về đóng mác Made in Japan...nhưng miễn sao chất lượng tốt, đồng đều, được đảm bảo là OK.

Trên thực tế, em đã từng dùng vài cốt dòng ALC, ZLC mua bên Nhật và Việt Nam thì thấy chả khác mẹ gì nhau cả, khác mỗi cái giá, Việt Nam giá cao hơn chút. Vì vậy, nếu sang nước ngoài mà mua mút, cốt đắt hơn Việt Nam thì không nên nhắm mắt bỏ tiền ra mà mua rồi hồ nghi này nọ, tội cho cây cốt miếng mút.

chdl

Binh Nhất
theo e thì cốt vợt hợp với mình là được k quan trọng của hãng nào ^^! vì bất kì cốt nào nó cũng có tiêu chuẩn riêng của nó .......

thangRau

Đại Uý
Đồ bb mua tại Jp hay USA trong shop đều đắt hơn 30% là chắc, nhưng yên tâm về chất.
Còn riêng dòng Pen thì nó đắt gấp 2 luôn, hic

lamtq

Đại Tá
Đồ bb mua tại Jp hay USA trong shop đều đắt hơn 30% là chắc, nhưng yên tâm về chất.
Còn riêng dòng Pen thì nó đắt gấp 2 luôn, hic
pen nó tốn ít gỗ hơn mà thế loz nào lại đắt hơn a nhỉ. e bảo a rồi, chuyển cmn vợt ngang đi ko nghe.:cool:

bachikho

Đại Tá
Các bác thích hàng Nhật thì chấp nhận được với giá chênh tầm 20% mình nghĩ hợp lý cho người buôn mua lẻ bên đó về đây lấy công, tuy nhiên thấy phi lý nhiều shop bán đồ BB cũ, cái cốt cũ tè le ra cứ mang cái mác hàng nội địa Nhật để nâng giá, bán tính ra còn đắt bằng với cốt đó mới tinh mình đặt từ Mỹ về. Thấy sợ luôn, nhiều khi muốn mua ở VN cho tiện đỡ phải đợi mà ghét cái kiểu làm ăn đấy, mua hàng cũ như giá thanh lý bên Nhật về đây hét giá đắt ngang (ko điêu có cái còn đắt hơn)hàng mới tinh mình tự mua về. Chẳng hiểu nổi, cứ nghĩ trên đời này chỉ có hàng nội địa Nhật cũ mèm của cái shop đó mới là tốt chắc.
Mấy lần mua mặt cũ thì toàn bị dính mặt phù, nhìn rõ mới nhưng về đánh chẳng được, có lần mua mặt Stiga Airocs S cũ nhà đó về, nhìn mặt thì khá mới mà đánh như mút chết, không bằng mặt Airocs S mình mua tại VN mà dùng chán chê hàng năm trời.
Chắc hàng của bọn chuyên nghiệp nó tập thải ra hay sao, nhìn cái mút như mới mà về ko thể đánh được.
Từ đó rút thêm kinh nghiệm, trừ mặt Gai, ko vao giờ mua mặt láng cũ mấy trò nội địa Nhật Mẽo nọ kia.
Cạch
chuẩn cmnl bác ợ chứ chắc j nữa

Bình luận từ Facebook