So sánh 3 cây ZLC cua BTY ( TMB, Mizutani Jun, Innerforce )

hoantopas

Đại Tá
So sánh 4 cây ZLC cua BTY ( TMB, Mizutani Jun, Innerforce, Amutart )

Không biết đã có Toppic so sánh về 4 cây này chưa? mình chỉ thấy so sánh về 2 cây Mizutani Jun và Innerforce, nay mạo muội lập toppic để so sánh về 4 cây ZLC này của Butterfly. Không biết 4 cây trên khác nhau ở điểm nào? Mà khi Em hỏi tư vấn mua Cốt thì ai cũng khuyên lấy TMB??
Các Bác nào đã dùng qua 4 cây ZLC trên cho Em xin ít Review. Em Cảm Ơn

Last edited:
Mình đưa ra thông số (theo nhận xét của người tiêu dùng ) cho bạn nhé!

Tốc độ: Amultart > Jun Mizutani = Innerforce > Timo Boll
Điều khiến: Timo Boll > Innerforce = Jun Mizutani > Amultart
Cảm giác ( Cứng đến mềm ): Amultart > Jun Mizutani > Timo Boll > Innerforce

Amultart khó đánh nhất vì tốc độ cao, bóng đi rất sát thủ - Jun Mizutani dễ đánh hơn, tốc độ tốt - Innerforce hoàn hảo hơn, tốc độ tốt và cảm giác khá, dễ đánh - Timo Boll thiết kế đẹp, tốc độ khá, dễ đánh.

Còn lựa chọn là tùy theo lối đánh của người chơi. :)

hoantopas

Đại Tá

Amultart khó đánh nhất vì tốc độ cao, bóng đi rất sát thủ - Jun Mizutani dễ đánh hơn, tốc độ tốt - Innerforce hoàn hảo hơn, tốc độ tốt và cảm giác khá, dễ đánh - Timo Boll thiết kế đẹp, tốc độ khá, dễ đánh.

Em cảm ơn Bác Hùng Hà, theo như Bác thì cây Innerforce là hơn hẳn, lúc đầu Em cũng định lấy Innerforce nhưng nhiều người khuyên lấy TMB. Vì Em trình Gà nên muốn cây nào nó hoàn hảo và dễ chơi, dễ kiểm soát là OK rồi

LMC

Trung Tá
theo mình cây inner là hay nhất trong dòng ZLC vì nó có nhược sau nên không được chuộng
- kích thước bề mặt lớn nên khó mua lại mặt thường là phải cắt mới
- cán màu vàng rất nhanh bẩn nếu không vào keo chỉ vài hôm nhìn là đã cũ rồi
- nhìn tmb thì đẹp nhất
inner đánh rất cảm giác, tốc độ và điều khiển đều ok. cốt này được người nhật rất ưa chuộng

hoantopas

Đại Tá
theo mình cây inner là hay nhất trong dòng ZLC vì nó có nhược sau nên không được chuộng
- nhìn tmb thì đẹp nhất
inner đánh rất cảm giác, tốc độ và điều khiển đều ok. cốt này được người nhật rất ưa chuộng

Cảm ơn Bác, biết thế Em cứ theo quan điểm của mình từ đầu là lấy Inner, giờ theo mọi người khuyên nên Em đã lấy TMB mất rồi.....

Đúng như bạn LMC nói, VĐV Nhật rất ưa chuộng dòng Innerforce vì cấu tạo của nó không giống những cây như TMB, cả 2 đều có 7 lớp nhưng lớp Zylon Carbon của Innerforce ZLC không sắp xếp sát với lớp gỗ ngoài cùng như TMB ZLC mà được đẩy vào sát lớp lõi trung tâm. Điều này làm cảm giác bóng tăng lên rõ rệt trong khi tốc độ vẫn được duy trì.

Ảnh VĐV Koki Niwa:

hoantopas

Đại Tá
Đúng như bạn LMC nói, VĐV Nhật rất ưa chuộng dòng Innerforce vì cấu tạo của nó không giống những cây như TMB, cả 2 đều có 7 lớp nhưng lớp Zylon Carbon của Innerforce ZLC không sắp xếp sát với lớp gỗ ngoài cùng như TMB ZLC mà được đẩy vào sát lớp lõi trung tâm. Điều này làm cảm giác bóng tăng lên rõ rệt trong khi tốc độ vẫn được duy trì.

Ảnh VĐV Koki Niwa:

Cảm ơn Bác Hùng Hà một lần nữa, nhờ cáo Bác giải thích rõ ràng như vậy mà Em mở mang thêm ít kiến thức ( like )

hoantopas

Đại Tá
Nên tập luyện để tìm ra cái hay của kiếm và yêu kiếm chứ đừng nên chạy theo mốt, cốt nào rồi cũng na ná giống nhau cả thôi. Cuối cùng vẫn là kỹ thuật bác à.

Bác docmaorg nói đúng, đây là Em chỉ muốn tìm hiểu tố chất của các dòng ZLC của Butterfly thôi, xem nó khác nhau ở chỗ nào ^^. Chứ Em mua TMB ZLC rồi thì phải rèn luyện với Em nó thôi, không chạy theo mốt được. Để hiểu được và sử dụng thuần được 1 cốt vợt đâu phải dễ đâu Bác Nhỉ? hehe

cttuan

Moderator
Cái này còn có thể có 1 lý do khác nữa bác Hùng ạ. Dòng TMB, mang tên của 1 vđv không phải người Nhật, mang tính cá nhân hóa khá cao. Người Nhật thì lại rất tự hào dân tộc nên họ ít dùng TMB.
Trước đây, khi dòng Inner chưa xuất hiện, dòng TMB cũng không được chuộng lắm

Ảnh VĐV Koki Niwa:

tanya

Thượng Sỹ
Cái này còn có thể có 1 lý do khác nữa bác Hùng ạ. Dòng TMB, mang tên của 1 vđv không phải người Nhật, mang tính cá nhân hóa khá cao. Người Nhật thì lại rất tự hào dân tộc nên họ ít dùng TMB.

ây da,anh Tuấn nghiên cứu kỹ quá,thiệt là khâm phục quá đi àh Bia

chúmập

Thượng Sỹ

Vậy bác cho hỏi trước khi Inner xuất hiện thì dân Nhật có chuộng cây Jun Mizu lắm không ?
Sao ít thấy vđv Nhật đánh cây này ngoài Jun Mizutani ra.

duc82vn2000

Thượng Sỹ
- nhìn tmb thì đẹp nhất
Bác này nói chuẩn thật, nhưng mình nghĩ có thể khắc phục được như sau:
- Kích thước bề mặt lớn thì có thể cắt nhỏ mặt đi(dùng laze cắt) nếu xác định không bán đổi cốt khác.hi hi
- Cán dễ bẩn thì khi mua mới về ta có thể vào 1 lớp keo mỏng để hạn chế.
- Mình nghĩ màu cán của cây này thấy rất đẹp nếu ta giữ luôn mới.
Vài lời tham gia bác nào có thêm bí quyết gì thì chỉ giáo thêm.

cttuan

Moderator
Vân động viên thì hơi khác bác ah, họ được các hãng tài trợ cả, vẫn động viên từ cấp thành phố (tương đương huyện của mình), nên tùy theo chiến lược của hãng mà họ cầm vợt mang mác khác nhau (có khi cầm Amutart nhưng chưa chắc là 2 lớp đều là ZLC đâu nhé, có thể 1 bên ZLC 1 bên ALC hoặc carbon).
Đa số chọn theo xu hướng, vợt có giá vừa phải, vợt của thần tượng, vợt hợp lối đánh, hàng mới ra...
Các dòng ZLC dân Nhật thích lắm, nhưng mỗi tội giá hơn cao nên khi mua họ cũng e ngại (SV Nhật thường đi làm thêm trong thời gian học, mấy chi phí này họ cũng tự trang trãi), thay vào đó em thấy nhiều người chơi dòng ALC hoặc Acrylate. Trước đây dòng ZLC họ chơi Amutart và Mizu khá nhiều. Về các hãng, BTY vẫn được ưa chuộng nhất, vợt của các hãng khác vẫn được dùng rất nhiều, TSP, Mizuno, Darker, Nittaku, Yasaka...

Vậy bác cho hỏi trước khi Inner xuất hiện thì dân Nhật có chuộng cây Jun Mizu lắm không ?
Sao ít thấy vđv Nhật đánh cây này ngoài Jun Mizutani ra.

zaihanghieu

Binh Nhì
Anh hungha thân mến . Hôm nọ có qua cho a ruoc 1 em innefoce gía 3trieu cán mau hồng hồng e cũng chẳg bt nó thuộc dòng nào zlc hay gi nhung combo voi mat siver danh rất chán bog di không có luc . E muon hoi bac xem doi sang dung mat platma dk không và cay kiem cua e thuoc dong nao zlc hay là cái gi

cttuan

Moderator
inner cán hồng chắc là dòng Acrylat
Anh hungha thân mến . Hôm nọ có qua cho a ruoc 1 em innefoce gía 3trieu cán mau hồng hồng e cũng chẳg bt nó thuộc dòng nào zlc hay gi nhung combo voi mat siver danh rất chán bog di không có luc . E muon hoi bac xem doi sang dung mat platma dk không và cay kiem cua e thuoc dong nao zlc hay là cái gi

lion

Đại Tá

Cảm ơn bác chủ thớt, em càng có thêm niềm tin là em mua đúng ;)

Khi nào nhận được hàng em sẽ mài cho size em nó nhỏ xuống một
chút cỡ ZJK ALC, rồi nhờ người vào keo sao cho vừa giữ được màu
vừa không trơn tay.

Trên trang bán hàng của BTY Japan thì họ cũng có mục cho phép
người mua hàng customize bảo kiếm của mình, ví dụ như yêu cầu
sau thì nó lên đến cỡ 500$:
+ Chất liệu: Innerforce ZLC
+ Size vợt: Zhang JiKe ZLC
+ Chuôi vợt: Zhang Jike SZLC
+ Chất liệu chuôi: Zhang JiKe SZLC
+ Trọng lượng: 85 - 90gr

Vì vậy, em nghĩ việc mình mua nguyên cây Inner ZLC rồi resize lại
cho bằng Zhang JiKe ZLC (ALC) là OK rồi.

huymdt

Thượng Tá
Em bươi lại chủ đề này vì rất đáng quan tâm cho những người cần tham khảo khi mua một cây vợt giá tiền cao! Các bác cho cảm nhận giúp hai em TMB ZLC và ZhJ ZLC, nhìn trên catelog blades Butterfly thì hai em này nằm cùng vị trí (được hiểu là tốc độ và độ cứng như nhau!?). Tuy nhiên thực tế cảm giác chiến đấu thế nào, cán cầm dễ chịu ra sao, kết hợp mút sao cho hợp lý... và những cảm nhận thực tế khác khi chơi hai em này. Cảm ơn các bác

Last edited:

subasa

Đại Uý
mỗi cây vợt vốn có cấu trúc khác nhau nên tôi nghĩ nếu so sánh thì cũng nên đề cập đến vì mỗi một gỗ sẽ cho cảm giác khác nhau

Bình luận từ Facebook