Phòng thủ tốt hay tấn công làm phòng thủ?

NTBB

Super Moderators
Thỉnh thoảng xem đá bóng thấy có những đội mà hàng tiền đạo tấn công cực hay, nhưng hàng hậu vệ lại phòng thủ quá dở, cuối cùng là "công làm, thủ phá" và ... thua.

Thế nên cái lý thuyết "lấy tấn công làm phòng thủ" chưa hẳn lúc nào cũng đúng. Đặc biệt là trong BB thì càng cần phải xem xét lại kỹ hơn. Tất nhiên BB thì mỗi bên chỉ có 1 người, chả phụ thuộc vào ai, có chăng là phụ thuộc vào trình độ của ... đối phương bên kia bàn (ngoài bản thân mình). Do đó theo kinh nghiệm (thua nhiều hơn thắng) của bản thân, mình nghĩ phương châm là nên chọn lối đánh nào phù hợp với tố chất của mình, khả năng kỹ thuật của mình, sức khỏe của mình. Có thể là thiên về tấn công, hay phòng ngự phản công, nhưng dù chọn lối đánh nào thì cũng cần phải nắm vững hết các kỹ thuật của các cú đánh tấn công lẫn phòng thủ. Một điều đơn giản là nếu ta chọn cách chỉ tấn công - và vì thế chỉ tập các đòn tấn công, ít tập các cú đánh phòng thủ vì nghĩ rằng sẽ lấy tấn công bù cho việc phòng thủ - thì khi đối phương tấn công mạnh và khó, ta ko thể công lại thì chắc chắn thua điểm đó, vì ko biết ... đỡ. Cái này mình thấy nhiều bạn BB của mình gặp phải rồi, có đk thuận lợi thì tấn công ầm ầm, nhưng khi đối thủ tấn công - thậm chí tấn công ko khó lắm - là ko biết đỡ làm sao và thua... lãng xẹt.

Phương châm của mình là (rơ ông già ): phải không chết trước đã, rồi mới tính chuyện đánh chết người ta. Và khi tập luyện thì cố gắng học và rèn hết tất cả các cú phòng thủ (kê, chặn, cắt xa bàn, gò trên bàn, câu bóng bổng...) ngoài các cú tấn công (giật, bạt, hất bóng trên bàn, đập bóng...). Tóm lại công thủ toàn diện sẽ là ưu điểm của 1 người chơi BB, dù là chuyên nghiệp hay phong trào. Mình nghĩ vậy.

iso9000

Thượng Tá
Gặp người trên cơ thì phòng thủ phản công, gặp người dưới cơ, tấn công kém thì mình tấn công. Nói chung cần biết người biết ta! Về quan điểm của mình, tấn công là cách phòng thủ tốt nhất! Tuy nhiên, bạn cũng nên để ý là có 2 cách phòng thủ: 1 là phòng thủ bị động, 2 là phòng thủ chủ động. Theo 1 cách hiểu nào đó thì phòng thủ chủ động cũng là 1 cách tấn công đấy! Ví dụ, tôi gài bóng thật sâu về phía BH của bạn, bạn né người giật FH, tôi kê bóng về phía FH của bạn, bạn toi luôn. Vậy ở tình huống trên đây, ai thủ, ai công đây? Haha!
Thế tôi ko né giật nữa mà giật trái luôn. Ờ

tosiosHD

Đại Tá
Thế tôi ko né giật nữa mà giật trái luôn. Ờ
+ Bạn đừng phân tích cụ thể câu chữ của mình như vậy. Mình ví dụ 1 tình huống nho nhỏ thôi mà. Ý mình nói là phòng thủ cũng có 2 loại: 1 loại là phòng thủ bị động nghĩa là chỉ kịp rơ vợt ra đỡ bóng, bóng bay vào bàn đối phương là tốt rồi; 2 là phòng thủ chủ động là loại phòng thủ với đầy mục đích, âm mưu khi kê chặn lại quả tấn công của đối phương. Mà phòng thủ chủ động thì cũng là 1 hình thức tấn công, phải không bạn???

pkhuyenthoai

Đại Tá
Đúng đấy phòng thủ có mục đích là cách tấn công. (theo mình nghĩ vậy :D). Nếu dư thời gian kê, chặn có mục đích thì sao lại không di chuyển đánh fh ngon hơn nhỉ.

tosiosHD

Đại Tá
Đúng đấy phòng thủ có mục đích là cách tấn công. (theo mình nghĩ vậy :D). Nếu dư thời gian kê, chặn có mục đích thì sao lại không di chuyển đánh fh ngon hơn nhỉ.
+ Haha. Có nhiều tình huống dư thời gian kê, nhưng còn phụ thuộc vào kỹ thuật của từng người mà di chuyển đánh FH chứ? Ví dụ mình ko biết đối giật, người ta giật thì chỉ biết kê, chứ làm sao mà di chuyển để đối giật được bạn nhỉ?

PingPong9x

Đại Tá
Thích phòng thủ chỉ vì... thích như thế. Xem Kenta Matsudaira đánh, hắn cũng biết giật, biết bạt, nhưng sao chỉ cần đứng chặn thôi cũng thịt được vài con cáo già như Ma Lin hay trẻ trâu sung mãn như Xu Xin :confused::confused:

tosiosHD

Đại Tá
Thủ cũng được mà công cũng ok, miễn là duy trì được sự chủ động!
+ giống như trận chung kết hạng D vừa rồi, Hải Ninh gặp mấy thằng em 13 tuổi T&T, nó phòng thủ xa bàn, toàn lốp bóng cho mấy cháu đập, đập 1 lúc rồi thở hắt ra và xin thua. Haha. Hoặc ngay trận bán kết đồng đội hạng A, Việt cò gặp Phong HD, Việt thủ xa bàn lốp bóng cũng làm cho Phong kiệt sức, ức chế, chán nản chẳng muốn đánh nữa.

Phạm Việt

Thượng Sỹ
+ giống như trận chung kết hạng D vừa rồi, Hải Ninh gặp mấy thằng em 13 tuổi T&T, nó phòng thủ xa bàn, toàn lốp bóng cho mấy cháu đập, đập 1 lúc rồi thở hắt ra và xin thua. Haha. Hoặc ngay trận bán kết đồng đội hạng A, Việt cò gặp Phong HD, Việt thủ xa bàn lốp bóng cũng làm cho Phong kiệt sức, ức chế, chán nản chẳng muốn đánh nữa.
Có ai lốp bóng xa bàn cho mình đập không. kaka.

Bình luận từ Facebook